ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหัวข้อmazda3อีกสักข้อนะครับ พอดีอยากออกmazda3แต่....  (อ่าน 8442 ครั้ง)

ออฟไลน์ Calculas

• Newbie
  • *
ต้องขอโทดที่มาตั้งหัวข้อMazda3อีก
พอดีว่าอยากจะซื้อmazda3 C และได้ไปทดลองนั่งและขับมาแล้ว โดนมากๆ
ราคาก็โดน แต่พอลองสืบข้อมูลmazdaแล้วหวั่นๆเลยครับ
ทั้งเรื่องอะไหร่ ศูนย์บริการ อีกทั้งความทนทานของตัวmazda3นี้
เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าอย่างไหร่บ้างครับ
1.skyactiveจะดีจริงไหม หรือจะดีแค่ในโลกโซเซียล ประมาณว่าสวยแต่รูปจูบไม่หอมม
2.เรื่องการใช้งานระยะยาว
3.เมื่อเทียบกับคู่แข่งแล้ว เป็นอย่างไร มองระยะยาวว

ขอความเหนหน่อยครับ เพื่อมาประกอบการตัดสินใจซื้อ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
Re: ขอหัวข้อmazda3อีกสักข้อนะครับ พอดีอยากออกmazda3แต่....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:37:18 »
ที่บ้านใช้มาตั้งแต่ยุค 929 lantis cronos ปัจจุบันก็ยังใช้mazdaแม้กระทั่งกระบะ bt ก็ไม่เห็นจะขมขื่นอะไรกับตัวรถ หรือบริการของเจ้านี้ ยิ่งตระกูล3 นี่ขายกระจุยทั่วโลกแถมเข้าชิงรางวัลระดับโลก ถ้าเทียบกับการหาภรรยาก็อารมณ์มีภรรยาเป็นมิสยูนิเวิร์ส อะไรเทือกนั้น มันก็ต้องดูแลมากกว่าพวกที่เขาเอามาทำ taxi ซิหน่าพ่อคู้ณ.....

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
Re: ขอหัวข้อmazda3อีกสักข้อนะครับ พอดีอยากออกmazda3แต่....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:42:46 »
มาสด้า 3 ตัวนี้ประกอบที่ AAT ที่บ้านเรานี่เองครับผมว่าปัญหาอะไหล่น่าจะ Support ได้ดีขึ้นนะครับ จากตัวเก่าที่นำเข้ามา

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:43:00 »
ขึ้นอยู่กับรับได้ขนาดไหน ถ้าบอกว่าจะเทียบขนาดโตโยต้า ฮอนด้า อันนี้ก็คงยากหน่อย

อะไหล่มาสด้าบางตัวก้จุกจิกหน่อยๆ แต่บางชิ้นมันก็ทนเอาเรื่อง บอกได้ยากครับ จนกว่าจะได้ใช้มันไปแล้ว

ระยะยาว ผมมองว่ามาสด้ายังออกแบบให้สวยได้นานมาก ผมยังชอบทั้ง 3 ตัว bk 626 929 เลย ทรงจะออกล้ำๆจากรถในยุคนั้น

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:43:50 »
ตัวเครื่องด้านสมรรถนะ ก็แรงดีขึ้นประหยัดกว่าเดิมแล้วครับเครื่องมาสด้า แต่ความทนคงต้องรอเวลาอย่างเดียว
ศูนย์ไม่มากเท่าเจ้าตลาดแต่ศูนย์ที่ดีๆก็พอมีพอสมควร
ถ้าเทียบกับคู่แข่งไม่ว่าจะสมรรถนะความคุ้มค่า ก็นับว่าดีกว่าเจ้าอื่น
ระยะยาวการซ่อมคงสู้โตกับฮอนไม่ได้แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนักในอนาคต

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 22:52:33 »
ตัวนี้ผลิตในไทยน่าจะหมดปัญหาอะไหล่บางชิ้นที่รอนานเหมือนตัวเก่าๆที่ผลิตที่ฟิลิปปินส์
มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 00:04:16 »
mazda 3 ตัวแรกๆเหลือ สามแสน บางครั้งหลุดมา สองแสนกว่า รับได้ไหมละ

รถมันดีนะ แต่เทียบกับ โตโยต้า มันจุกจิกกว่านิดหน่อย

ถ้าคนเอามาใช้เอง และ ให้ความสำคัญกับงานดีไซน์ ผมว่าคุ้มค่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 00:15:13 »
ถ้าศูนย์บริการ สู้โตโยต้า ฮอนด้าไม่ได้ครับ

แต่ดีกว่านิสสันครับ ผมเทียบจากในจังหวัดผมนะครับ

ความทนทานผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่ถ้าใช้รถอยู่ในช่วง 5-7ปี ผมว่าไม่มีปัญหา
แต่ถ้าบอกจะใช้สัก15ปีขึ้นไป อันนี้ก็ต้องรอการพิสูจน์ครับ

Skyactiv ดีจริงไหม ??

ผมมองว่ามันก็เป็นชื่อเรียกทางการตลาดเท่านั้นครับ
ที่ผ่านมา มาสด้า ทำเครื่องยนต์ ได้ห่วยกว่าชาวบ้าน
คือ อืดกว่า และ กินน้ำมันมากกว่า
เครื่องตัวใหม่นี้ ก็น่าจะพัฒนามาอยู่ในระดับเดียวกับคู่แข่ง

ส่วนช่วงล่างสกายแอคทีฟ และ ระบบการบังคับควบคุม ผมว่าเหนือกว่าโตโยต้า และ ฮอนด้า ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 00:30:54 »
ผมเคยใช้ mazda lantis v6 ประกอบญี่ปุ่น ก็ไม่เคยหาอะไหล่ไม่ได้นะครับ ศูนย์มีให้หมดครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 00:58:00 »
อะไหล่มีเยอะ รถบางรุ่นวิ่งๆในบ้านเราสิบกว่าปีแถมประกอบเมืองนอก ยังหาอะไหล่ได้ที่ศูนย์บริการ และไม่ได้แพง อย่างที่คิด

ส่วนรถใหม่เข้าศูนย์บริการ โทรจอง ซ่อมจบ เคลมไม่จุกจิก เรื่องไม่มากมาก หมดประกันถ้ารู้แหล่งก็หาอะไหล่ได้ง่ายแถมถูกอีก  คบกันต่อได้เรื่อยๆ

อะไหล่เชียงกง ถ้าตัวรถวิ่งกันเยอะ พ่อค้าก็หามาสต๊อกให้เราเลือกหาเองนั่นแหละ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 01:08:11 »
ผมเฉยๆกับมาสด้า 3 นะ แต่ตอบตามความคิดจริงๆ

1 อย่างน้อยมันก็เป็นของจริงกว่า earth dream
2 มาสด้าเพิ่งเปิดตัว sky ใหม่กับ cx5 ไม่กี่เดือน คงไม่มีใครตอบได้ อย่างน้อยที่สุด ลองเข้าไปดูในคลับ cx5 ตัว 2.0 ว่าเจอปัญหาอะไรบ้างน่าจะพอบอกอะไรได้บ้าง
3 ตามความคิดผมเอง ในระยะยาว ถ้าไม่คิดจะโมเครื่องเพิ่มก็โอเคอยู่ อยู่ในอันดับต้นๆของ c segment แต่ถ้าคันอยากแต่งเพิ่ม ตรงนี้สู้ฮอนด้าไม่ได้ และด้อยกว่าโตโยต้าเล็กน้อย
แต่ในเรื่องเดิมๆจริงๆ ยังคงสู้โฟกัส 2.0 ไม่ได้ ยิ่งได้ดอก 0% ด้วย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 02:51:16 »
ซื้อเถอะครับ ถ้าเราพอใจ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 06:49:34 »
มันไม่ได้แย่ขนาดนั้นหรอกครับ ถึงจะสู้เจ้าตลาดไม่ได้
แต่หลายๆศูนย์ก้อบริการดีครับ ถ้าเจอศูนย์แย่ก้อเปลี่ยน
ผมใช้รถหมดประกัน หาอะไหล่เองถูกมากคับ อะๆหล่หลายๆตัวใช้ร่วมกับฟอร์ดได้ด้วย
ซื้ิของมาสด้าแพง แต่ไปซื้อของฟอร์ดกลับถูก ของพวกนี้ต้องศึกษาเองด้วย
เวลาเข้าศูนย์ก้ออย่าไปเชื่อมันมาก เพราะทุกศูนย์ก้ออยากได้เงินเราทั้งนั้นแหละ

mazda3 ประกอบไทย ยังไงอะไหลก้อต้องมีอยู่แล้วคับ ส่วนเรื่องความทนต้องดูยาวๆคับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:35:41 »
ถามได้ตรงใจผมมากเลย. เซลเค้าบอกผมว่าเครื่องนี่ยกมาจากญี่ปุ่นเลย. ไม่ได้ประกอบเมืองไทย

ผมก็นึกในใจ"แล้วช่างไทยจะซ่อมเป็นมั้ยหว่า". เฮ้อ แต่มันสวยโดนจริงๆ. ทำจาย

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 08:53:03 »
ผมกลัวเรื่องความเก่งของช่างในการแก้ปัญหามากกว่านะ(ในศูนย์บริการ) ถ้าหมดประกันเข้าอู่นอกน่าจะพอหาช่างดีๆได้อยู่
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Winner777

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:09:41 »
ที่บ้านใช้มาตั้งแต่ยุค 929 lantis cronos ปัจจุบันก็ยังใช้mazdaแม้กระทั่งกระบะ bt ก็ไม่เห็นจะขมขื่นอะไรกับตัวรถ หรือบริการของเจ้านี้ ยิ่งตระกูล3 นี่ขายกระจุยทั่วโลกแถมเข้าชิงรางวัลระดับโลก ถ้าเทียบกับการหาภรรยาก็อารมณ์มีภรรยาเป็นมิสยูนิเวิร์ส อะไรเทือกนั้น มันก็ต้องดูแลมากกว่าพวกที่เขาเอามาทำ taxi ซิหน่าพ่อคู้ณ.....
555 ชอบประโยคสุดท้าย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 10:56:47 »
มาสด้า3รุ่นนี้ได้รับคัดเลือกชิงตำแหน่ง world car of the year ปีล่าสุดนี้แข่งกับbmwซีรี่4และออดี้A3 ต่าจะบ่งขอกชัดเจนถึงคุณภาพตัวรถแล้ว มาสด้าอะไหล่และศูนย์บริการน่าเป็นห่วง? เรื่องนี้ผมแนนะนำให้ลองไปดูเว็บบอร์ดที่มึการใสีะต็มๆอย่างรัชดาที่มีทั้งอวย ด่ากระทบ โกหกใส่ร้าย เอาแต่ใจเรีจกร้องเกินเหตุดูครับ คุณจะพบว่าไม่มียี่ห้อไหนเลยที่คุณเชื่อใจได้100% คุณต้องเฟ้นหาศูนที่ได้ชื่อว่ามีการบริการที่ดีและเลือกเข้าไปช่วงเวลาที่คนไม่เยอะ ไม่อย่างนั้นที่ๆคนบอกว่าดีก็อาจห่วจในสายตาคุณก็ได้เพราะงานที่เยอะทำให้ไม่มีเวลามาตรวจสอบละเอียดถี่ถ้วนทุกคันไป

รถยี่ห้อร้องการบริการห่วยกว่าเจ้าตลาด? ลองค้นหาในกูเกิ้ลด้วยโตโยต้าเสรีไทยกับฮอนด้าที่ลงท้ายว่าวองดูสิ ชื่อพวกนี้ก่อคดีมาหลายครั้งแล้ว อย่างที่บอกไม่ว่ายี่ห้อไหนคุณต้องเฟ้นหาเลือกที่ๆเชื่อใจได้ ไม่ใช่ว่าแปะตรายี่ห้อนี้แล้วหลับหูหลับตาเข้าศูนที่ไหนก็ได้ แล้วลองเทียบปริมาณศูนที่เชื่อใจได้จริงๆสิว่าจำนวนมันแตกต่างกันอย่างที่"เขาว่ามา"ไหม? มาสด้าอะไหล่รอนาน? เมื่อไม่นานมานี้ผมเพิ่งเห็นเจ้าขอบวีโก้กัดปนด่าว่าฝาท้ายโดนรถอื่นบุบศูนย์ให้รออะไหล่หกเดือนครับ ส่วนซีวิคสายพานขาดรออะไหล่สามวัน...... ช่างฮอนด้าขโมยของในรถ ซีวิคดุมล้อหลุดจนหล่นลงข้างทาง เจ๊วันเพ็ญทุบCRV นายโฮจุนฟ้องร้องกับโตโยต้า วีออสสามเดือนรถใหม่แต่เหล็กขึ้นสนิมทั้งคัน มันไม่ใช่ทุกที่ๆทำงานไวเสร็จเร็วเก็บงานดีหมดทุกแห่ง ไม่มียี่ห้อไหนที่มันไม่เคยมีจุดด่างพร้อยเลย ไม่ใช่ว่ามาสด้าเป็นรถเทพเจ้าที่มีการบริการดีเลิศไม่มีผิดพลาดเลย มีครับความผิดพลาดของมาสด้า แต่อยากให้คิดพิจารณาในแง่ที่ว่าในเมื่อที่จริงแล้วรถทุกยี่ห้อมันต้องค้นหาศูนที่เชื่อใจได้เหมือนกันหมดแล้วจะยึดติดความคิดผิดๆไปอีกทำไมว่าซื้อรถต้องเจ้าตลาดเท่านั้นเพราะศูนดีกว่าอย่างนั้นอะไหล่หาง่ายกว่าอย่างนี้*#^%*¥€$*^ เฮ้ยยยยยย แล้วไอ้กรณีที่บ่นที่ด่ากันมาหลายคดีนี่ทำไมลืมกันเร็วนักฟะ!!!!

ถ้าจะเลือกรถเลือกที่คุณงามความดีของประสิทธิภาพตัวรถครับ ลองพิจารณาหาข้อมูลเพิ่มดู ไม่ต้องเชื่อผมไม่ต้องรีบเชืีอใคร ค้นคว้าข้อมูลแล้วตัดสินใจด้วยตัวคุณเอง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 11:10:17 »
เรื่องของ 0 บริการว่าดีหรือไม่ดี มันไม่แน่เสมอไปครับ และมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับยี่ห้อเสมอไปครับ
แต่มันขึ้นอยู่กับตัวของ 0 เองครับ อย่าไปกังวลเรื่อง 0 บริการมากจนเกินไปครับ ถ้ารถมันดี เรื่องของ
0 บริการมันก็ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ครับ สิ่งหนึ่งที่ผมมั่นใจคือ ช่างของอู่ เก่งกว่าช่างของ 0 แน่นอนครับ

โดยเฉพาะช่างของ 0 H นี่ที่ผมเจอนี่ อย่าง กาก... เลยครับ นี่ขนาดหัวหน้าช่างนะ ไม่อยากคิกว่าช่างเด็ก
ฝึกงานจะขนาดไหน... ปล... อันนี้เจอกับตัวเองเลยครับ  ช่าง 0 H ที่เชียงใหม่ แม่ง บอกว่าให้ผมไปซื้อจานจ่าย
ไอ้เราก็ถามตรงๆเลย พี่ เปลี่ยนตัวนี้แล้ว อาการนี้หายเลยใช่ไหมครับ  ช่างแกบอก  
"ผมเอาตำแหน่งหัวหน้าช่าง 10 ปี ของผมเป็นประกันเลย" สรุปซ่อมเสร้จ อาการเหมือนเดิม ผมถามว่า
อ้าวไหนบอกผมว่าเปลี่ยนตัวนี้แล้วหายไม่ใช่เหรอครับ  ..
"แมร่งตอบผมว่า ก็รถมันเก่า มันก็ซ่อมได้เท่านี้แหละ ถ้าไม่พอใจเดี๋ยวผมถอดออกใส่อันเดิมก็ได้นะครับ"
ผมคิดในใจ ไอ้ เ ี้ ย แมร่งรื้อจานต่ายอันเก่าผมซะเละเลย แมร่งแล้วมันจะใส่คืนยังงัยวะ

ปล. เหตุการนี้หลายปีแล้วครับ ผมไม่ได้บันทึกหลักฐานอะไรไว้เลย เพราะตอนนี้ โทรศัพธ์ ยังไมีมีกล้องเลย
แต่มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นกับผมจริงๆ ครับ  ที่เล่ามาแค่จะบอกว่า  0 บริการ จะดีหรือไม่ดี ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ยี่ห้อรถครับ
มันขึ้นอยู่อยู่ตัว 0 บริการครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 11:26:59 »
ผมว่า MAZDA เป็นรถที่ดี โดยเฉพาะเครื่องยนต์ SKYACTIV + ช่วงล่างที่ดี เทียบเท่ารถยุโรปได้สบาย

เสียอยู่ 2 อย่าง

ราคาขายต่อตกค่อนข้างเยอะ ถ้าเทียบกับ พี่ TO กับ พี่ HON (ตลาด มือ2 บ้านเรา)

และอีกอย่างน่าจะเป็นเรื่องของศูนย์บริการที่น้อย รวมถึงราคาอะหลั่ย   ที่บางอย่างต้องนำเข้า

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:18:07 »
อ่ืืม จขกท.  ล้รู้สึย่กัึึคงไม่ค่อยศุึกษาเรื่องราวเกี่ยวกับรถยนตเท่าใดนักสงสัยคงเป็นมือใหม่ใช่มั้ยฮะ คือไอ่คำว่า skyactive นี่มันไม่ใช่แค่เครื่องยนตใหม่อยี่างเดียวนะแต่มันรวมถึง ช่วงล่าง บอดี้และระบบต่างๆจองตัวรถ พูดเฉพาะเครื่องยนต skyactive นี่คุณไม้่ต้องกลัวว่ามันจะไม่เวิรค เพราะมันมีชื่อเสียงในระดับโลกตั้งแต่ช่วงแรกๆที่เปิดตัวใน cx5แล้ว ได้รางวัลมามากม่ายทั้งในญี่ปุ่นและทวีปค่างๆ ถึงแม้มันจะไม่ใช่แนวไฮบริดหรือev หรือ blue efficiency เหมือนเจ้าอื่นๆแต่ที่มันได้รับการยอมรับด้เพราะัรเป็นการพัฒนาเครื่องยนตสันดาปธรรมดาเนี่ยให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นโดยไม่ต้องพึ่งไฮบริดหรืออื่นๆ ดังนั้นคุณไม่ต้องกลัวนะฮะว่ามันจะดังเฉพาะในโลกไซเบอรเพราะมันได้รับการยอมรีับัในโลกแห่งความเปนจริงแล้ว ส่วนตัวผมยะังชอบเลยและถ้ามีต่ังพอผมก้จะซื้อแน่ อ้อ อีกนิด เครื่องสกายนี่ถ้าเทียบระหว่างดีเซลกับเบนซินแบ้
สื้อต่างประเทศจะให้เครดิตกับสกายแอคถีฟดีเซลมากกว่าคับปน้
ปล.พอดีใช้คียบอรดในมือถือพิมคำบางคำจึงเพี้ยนๆไปนิด
ปล.2 ถ้าคุณชอบก้ซื้อเลยคับไม่ต้องกลัว ขับสนุกมากมายเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2014, 12:52:10 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:55:34 »
ทำไมพวกจั่วกระทู้ต้องแบบ หลอกให้อยากกดมาตอบด้วยคำว่า แต่...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Calculas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 14:46:22 »
พอดีอยากได้ข้อมูลมาช่วยพิจรณาครับ
เพราะจะเปนรถคันแรกของผมครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 15:53:50 »
เรื่องอะไหล่ราคาบางตัว พอๆกับเจ้าตลาด ที่เห็นแพงแบบเห็นๆก็มีพวก คอยล์จุดระเบิด ครับ แพงเอาเรื่องหน่อย
ส่วนเรื่องพาร์ท ตอนนี้แม้แต่เจ้าตลาด เวลาชน หรืออุบัติเหตุมา บางชิ้นก็ใช้เวลาสั่งนานเหมือนกันครับ ฉะนั้นแล้ว แล้วแต่ดวงนะครับ
ศูนย์บริการ ตอนนี้ก็ถือว่าใช้ได้ระดับนึงครับ การบริการถือว่าดี ยังไม่มีตำหนิ
ส่วนระบบ Sky ถ้ามองโดยรวม ถือว่าระบบใหม่ ดีกว่าเดิมแน่นอนครับ เพราะเปิดตัวที่ตลาดโลกไปพอสมควรแล้ว

ฉะนั้นแล้ว ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องขายต่อ (ซึ่งตกกว่าเจ้าตลาดไม่มากเท่าไร เทียบต่อรุ่นไม่เกิน 1 แสน) กับความคุ้มค่า

"ถือว่าน่าลอง" ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 19:05:03 »
ตอบแบบ คนที่เคยซื้อรถ ญี่ปุ่น มาแล้วทุกยี่ห้อ
.....ที่ว่าราคาขายต่อ ไม่ตก นั้นไม่จริง ทุกยี่ห้อ จากป้ายแดง หายไปสองแสนแน่ๆ
......ศูนย์ บริการแทบไม่แตกต่าง แต่ที่รถขายได้น้อย ไม่ต้องรอนานเพราะลูกค้าไม่มาก
.......ราคาอะไหล่แทบไม่ต่างกัน ที่ต่างอค่กลักร้อย
......ดีงนั้น จงเลืิอกที่เราชอบ ดีที่สุด อย่าไปฟัง พวกเชียร์แต่ยี่ห้อที่ตนเองใช้และหลงว่าดีครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 21:40:07 »
เข้าใจครับ

อาการนี้เหมือนอาการช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 16:35:22 »
รถคันแรก ถ้าเป็นป้ายแดง เอาที่ชอบ ที่ชอบ นั่นแหละครับ เพราะยังไงถ้ารถมีปัญหาก็ยังมีระยะประกันให้ บริษัทแก้ไขให้เราได้

ตั้งกระทู้คล้ายๆ จะจีบหญิง แต่ยังกล้าๆ กลัวๆ
ถ้ากลัวก็อดของดีครับ ถ้าขี่เบื่อก็ขายทิ้งก็ได้

รถครับ ไม่ใช่เมีย

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
Re: ขอหัวข้อmazda3อีกสักข้อนะครับ พอดีอยากออกmazda3
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 16:56:19 »
มาสด้า3รุ่นนี้ได้รับคัดเลือกชิงตำแหน่ง world car of the year ปีล่าสุดนี้แข่งกับbmwซีรี่4และออดี้A3 ต่าจะบ่งขอกชัดเจนถึงคุณภาพตัวรถแล้ว มาสด้าอะไหล่และศูนย์บริการน่าเป็นห่วง? เรื่องนี้ผมแนนะนำให้ลองไปดูเว็บบอร์ดที่มึการใสีะต็มๆอย่างรัชดาที่มีทั้งอวย ด่ากระทบ โกหกใส่ร้าย เอาแต่ใจเรีจกร้องเกินเหตุดูครับ คุณจะพบว่าไม่มียี่ห้อไหนเลยที่คุณเชื่อใจได้100% คุณต้องเฟ้นหาศูนที่ได้ชื่อว่ามีการบริการที่ดีและเลือกเข้าไปช่วงเวลาที่คนไม่เยอะ ไม่อย่างนั้นที่ๆคนบอกว่าดีก็อาจห่วจในสายตาคุณก็ได้เพราะงานที่เยอะทำให้ไม่มีเวลามาตรวจสอบละเอียดถี่ถ้วนทุกคันไป

รถยี่ห้อร้องการบริการห่วยกว่าเจ้าตลาด? ลองค้นหาในกูเกิ้ลด้วยโตโยต้าเสรีไทยกับฮอนด้าที่ลงท้ายว่าวองดูสิ ชื่อพวกนี้ก่อคดีมาหลายครั้งแล้ว อย่างที่บอกไม่ว่ายี่ห้อไหนคุณต้องเฟ้นหาเลือกที่ๆเชื่อใจได้ ไม่ใช่ว่าแปะตรายี่ห้อนี้แล้วหลับหูหลับตาเข้าศูนที่ไหนก็ได้ แล้วลองเทียบปริมาณศูนที่เชื่อใจได้จริงๆสิว่าจำนวนมันแตกต่างกันอย่างที่"เขาว่ามา"ไหม? มาสด้าอะไหล่รอนาน? เมื่อไม่นานมานี้ผมเพิ่งเห็นเจ้าขอบวีโก้กัดปนด่าว่าฝาท้ายโดนรถอื่นบุบศูนย์ให้รออะไหล่หกเดือนครับ ส่วนซีวิคสายพานขาดรออะไหล่สามวัน...... ช่างฮอนด้าขโมยของในรถ ซีวิคดุมล้อหลุดจนหล่นลงข้างทาง เจ๊วันเพ็ญทุบCRV นายโฮจุนฟ้องร้องกับโตโยต้า วีออสสามเดือนรถใหม่แต่เหล็กขึ้นสนิมทั้งคัน มันไม่ใช่ทุกที่ๆทำงานไวเสร็จเร็วเก็บงานดีหมดทุกแห่ง ไม่มียี่ห้อไหนที่มันไม่เคยมีจุดด่างพร้อยเลย ไม่ใช่ว่ามาสด้าเป็นรถเทพเจ้าที่มีการบริการดีเลิศไม่มีผิดพลาดเลย มีครับความผิดพลาดของมาสด้า แต่อยากให้คิดพิจารณาในแง่ที่ว่าในเมื่อที่จริงแล้วรถทุกยี่ห้อมันต้องค้นหาศูนที่เชื่อใจได้เหมือนกันหมดแล้วจะยึดติดความคิดผิดๆไปอีกทำไมว่าซื้อรถต้องเจ้าตลาดเท่านั้นเพราะศูนดีกว่าอย่างนั้นอะไหล่หาง่ายกว่าอย่างนี้*#^%*¥€$*^ เฮ้ยยยยยย แล้วไอ้กรณีที่บ่นที่ด่ากันมาหลายคดีนี่ทำไมลืมกันเร็วนักฟะ!!!!

ถ้าจะเลือกรถเลือกที่คุณงามความดีของประสิทธิภาพตัวรถครับ ลองพิจารณาหาข้อมูลเพิ่มดู ไม่ต้องเชื่อผมไม่ต้องรีบเชืีอใคร ค้นคว้าข้อมูลแล้วตัดสินใจด้วยตัวคุณเอง  :)

โดนใจผมดีจัง ไอ่คำว่า เค้าว่ามาๆๆๆ เนี่ย ผมเคยใช้มาสด้า 3 รุ่นแรก ตอนซื้อจะเทียบกะซีวิคอยู่ แต่แฟนผมจะเอา ... ไปๆ มาๆ ขับๆ ไป ชอบมาสด้ามาก เรื่องศูนย์บริการใช้มาหลายศูนย์ ก็ดีในระดับนึง แต่ก็ไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่

จริงๆ คนพูดว่า มาสด้ามีปัญหาๆ นั้น อาจไม่เคยใช้เลยก็ได้ ไปฟังเค้ามา ก็เอามาเล่าอีกที ต่อๆ กัน สรุปใครเป็นคนใช้บ้างก็ไม่รู้
มาสด้าเป็นรถที่ดีนะครับ เรื่องปัญหานั้น ผมมองว่า คนที่ใช้ส่วนนึงคิดจุกจิก นู้นก็ไม่ดี นี่ก็ไม่ได้ แหม่...รถราคาไม่เกินล้าน ได้แค่นี้ก็ดีแล้วครับ  (สรุปว่าเค้าเรื่องมาก...สินะ - -")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2014, 17:00:10 โดย Perpmaru »

ออฟไลน์ Withlove

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 02:16:36 »
E กับ C อันไหนน่าซื้อกว่าครับ คุ้มค่ามั้ยถ้าจะขยับขึ้นไป C

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 14:37:21 »
ใช้มาตั้งเเต่ Astina ตาตี่ เกียร์ธรรมดา เจ็ดปี ไม่เจอปัญหาใหญ่ๆไรเลย วิ่งไปสองแสนกว่า
จนไขข้อไม่ค่อยดี เลยต้องหาเกียร์ออโต้
พอดี Mazda3 ออกมา มีออโต้ก็เลยเปลี่ยน
จนตอนนี้ก้อจะแปดปีละ
ปัญหาที่เจอก้อเรื่องปั๊มติ๊กน้ำมัน เปลี่ยนไปตัวนึง จบ
ตอนนี้ก้อวิ่งไปแสนสี่ละ
เรื่องศูนย์ ตอนนี้ย้ายจากกรุงเทพมาอยู่ภูเก็ตได้หกปีละ ก็ได้ศูนย์ที่ภูเก็ตบริการให้
ปัญหามีก็แก้ได้จบครับ แถมอัธยาศรับ การต้อนรับก้อดีทุกอย่าง
คงใช้ Mazda ต่ออีกนานครับ