ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยประโยชน์ของกล้องหน้ารถและการตัดสินใจพลาดเพียงเสี้ยววินาที  (อ่าน 6394 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
https://www.facebook.com/photo.php?v=10203308472851753&set=vb.1208195919&type=2&theater

พอดีเจ้าของคลิป เค้า upload ไว้ใน Facebook เลยดึงออกมาโชว์
เป็น code flash ไม่ได้ ยังไงก็ลองตาม link ไปดูครับ
เผื่อจะเป็นอุทาหรณ์ เพิ่มประสบการณ์ในการขับขี่ของเราได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2014, 12:15:22 โดย MoO Cnoe »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
น่ากลัวมากครับ

;)

ออฟไลน์ Highway Star

น่ากลัวเหมือนกันครับ แต่จะว่าไปกล้องมันก็มีประโยชน์อย่างนี้แหละ

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
ชัดดีแฮะ ราคาเท่าไหร่น้อ

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
น่ากลัวจริงๆครับ. ถ้าอุบัติเหตุแรงๆมันจะยังอยู่เป็นปกติไหมครับ กล้องจะได้เป็นเหมือนกล่องดำในเครื่องบิน

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ไอ้คนที่น่าโดนชนน่าจะเป็นคนที่ชะลอรถหรือจอดดูรถจอดเสียข้างทางมากกว่า
เพราะดูเเล้ว กะบะคันที่จอดเสียเค้าก้อจอดชิดขวา ไม่ได้จอดขวางเเล้ว ถึงเเม้ว่าจะวางกิ้งไม้เตือนใกล้รถไปหน่อยก็ตามเหอะ

ออฟไลน์ Mighty-X

ไอ้คนที่น่าโดนชนน่าจะเป็นคนที่ชะลอรถหรือจอดดูรถจอดเสียข้างทางมากกว่า
เพราะดูเเล้ว กะบะคันที่จอดเสียเค้าก้อจอดชิดขวา ไม่ได้จอดขวางเเล้ว ถึงเเม้ว่าจะวางกิ้งไม้เตือนใกล้รถไปหน่อยก็ตามเหอะ

จริงด้วยครับ
เห็นในเม้น ด่าแต่ Fortuner กัน
ที่จริงมันมี Mu-7 สีขาวอยู่ข้างหน้าอีกคัน ไม่รู้จะจอดทำไม

ออฟไลน์ johnlee

วีโก้ จี้เกินไป เบรคใช่จะหนึบเหมือนคันอื่นๆ และคนขับค่อนข้างเหม่อด้วย

ผมขับรถทางไกล ผมจะมองข้ามช็อตไป1-2คัน เพื่อดูว่าข้างหน้ามีอะไรมั้ย

อย่างเคสนี้ ผมแลบเข้าเลนกลางไปนานแล้ว เพราะแลบขวามองแปบเดียวก็เห็นรถจอดเสียละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ jg333

ผมใช้เส้นนี้บ่อยครับ รถเยอะมาก เกิดอุบัติเหตบ่อย แล้วรถก็จะติดยาวๆ...หลายกิโลตลอด

อยากให้ทํามอเตอร์เวย์เร็วๆจะมีประโยชน์มากๆครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Mu-7 หยุดทำไมหว่า?

ว่าแต่ vigo หักหลบโดนรถพ่วงชนน่ากลัวมาก

Fiesta ก็เกือบลงข้างทาง

ถ้า mu-7 หยุดดูเฉยๆ นี่น่าแช่ง/ด่ามากมาย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ขับมาเลนส์ขวาสุด ดันชลอดูรถเสียซะงั้น
มันได้ใบขับขี่มาได้ไง ขับรถร่วมกับคนแบบนี้อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ maxzerker

เจอควาย 1 ตัวหยุดรถ คันที่ 4 เลยซวยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2014, 15:38:41 โดย maxzerker »

Tongnismo

คนขับวิโก้คงเสียใจหากใจร้อนสั้กนิดตบเกียร์ลงแซงซ้ายไปก็รอดแล้ว แต่นี่ชะลอจนแทบจะไม่มีช่อง แล้วพึ่งจะหักลงไปก็เลยโดนสิบล้อซัดซะ
ดีนะรถสูงหน่อยถ้าเป็นรถเก๋ง คงโดนเหยียบข้างไปแน่เลย แต่นี้โดนดันไป อ่านตามที่เจ้าของวิดิโอบอก เห็นว่า คนขับวิโก้ไม่เป็นอะไรแค่ตกใจมาก
และคนขับสิบล้อก็ไม่เป็นอะไรมาก ยังลงมาช่วยตั้งกรวยเตื่อนรถคันอื่นๆและมีสิบล้อคันอื่นมาช่วยอีก

ออฟไลน์ moonblock

• **
คันที่โดนชนดูจากมุม สงสัยเจอมุมบอด ข้างรถ รึเปล่า

ไอชนคันแรกอะไม่น่ากลัวนะ แต่รถมันพุ่งไปอีกฝั่งนั้นสิ น่ากลัว จริง เพราะแรง บวก

ออฟไลน์ johnlee

รถพ่วงแม้ตัวเปล่าๆ ก็มี19-22ตัน ดังนั้นจะหยุดทันทีคงยาก รถพ่วงคิดหักขวา เพราะถ้าไปซ้ายอาจจะเข้าย่านชุมชนนะนั่น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ blade

กระบะ จอมตบ มากู้สักศักดิ์ศรี

ออฟไลน์ Tonge

ผมมองมุมต่างแหะ

ผมว่าสาเหตุที่กระบะวีโก้ไม่ออกจังหวะที่เปิดไฟเลี้ยวแต่แรก เพราะTFRสีเขียว กั๊กเลน จะออกก็ไม่ออก มากันไว้ครึ่งเลน
ทำให้วีโก้ชะงัก และจะชนTFR สัญชาตญาณเลยตัดสินใจหักหลบ จนออกไปโดนรถพ่วงชน
คันที่ถ่ายวีดีโอนี่ยังเบรคไม่ทันเลยครับ ต้องหักหลบออกขวาช่วย

(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2014, 22:13:20 โดย Tonge »

ออฟไลน์ Freekick042

แปลกๆ เราไม่เห็นมุมของคันที่โดนชนด้วยว่าข้างหน้ามันยังไง
ความเร็วแค่นี้ผมว่ากระทืบสุดน่าจะหยุดอยู่นะไม่น่าหักออก จากประสบการณ์ที่เคยกระทืบจนไฟABSขึ้นในความเร็วมากกว่านั้นแต่รอดมาได้
แต่รถมันคนละรุ่นกับเค้าไม่รู้ว่าต่างกันแค่ไหน

ออฟไลน์ hutzero

MU7 คงหยุดเพื่อจะสอบถาม  กะช่วยเหลือ  แต่ไม่ควรหยุดแบบนั้น  แถมไม่เปิดไฟฉุกเฉินด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นี่แหละครับ ถึงบอกไม่ให้จี้ตูดมากเกินไป

ออฟไลน์ 6162002

รถพ่วงแม้ตัวเปล่าๆ ก็มี19-22ตัน ดังนั้นจะหยุดทันทีคงยาก รถพ่วงคิดหักขวา เพราะถ้าไปซ้ายอาจจะเข้าย่านชุมชนนะนั่น

ผมว่า รถพ่วงไม่น่าจะหักขวานะครับ แต่เป็นเพราะวีโก้มาติดอยู่ทางหน้าขวามากกว่า เลยเกิดการหมุน (ประมาณว่า เหมือนล้อหน้าขวาโดนเบรคข้างเดียว เลยเกิดการดริฟ *-*)

แต่ถือว่าโชคดีมากๆ ที่ไม่มีใครเสียชีวิตนะครับเนี่ย >_<

ออฟไลน์ mick

ผมว่า ไอ้รถที่เสีย แล้วมาจอดเลนขวาเนี่ย เห็นแก่ตัวมาก น่าจะโดนสอยไปเลย
ควรจะย้ายไปเลนซ้าย

ออฟไลน์ cuptea

• **
ก่อนอื่นเสียใจครับ โชคไม่ดี และเบียดรถใหญ่กว่าด้วย

แต่จังหวะนั้น มันไม่กี่วินาที ก็ต้องตัดสินใจเร็ว  หากวีโก้ออกซ้ายก่อนหน้าตั้งแต่ติ๊กไฟเลี้ยว คือรู้ว่าข้างหน้าเริ่มชะลอ แล้วเร่งแซงไป น่าจะดีกว่า หรือไม่ก็เลือกชะลอเว้นข้างหน้าหน่อย หากจี้ใกล้ๆ แล้วเบรคพร้อมหัก ข้างๆ เค้าไม่ได้เบรครอเราเข้า และมาดูความเร็วของกล้องคันนี้กับระยะ ต้องห่างสักสี่ห้าคัน ถึงจะชัวร์ คหสต

ปกติเวลาขับตามกัน ตามกันเป็นเส้นตรง หรือขับกันเยื้องๆ นิดๆ ให้เห็นคันถัดไปไหมครับ

promt

ดูคลิปจนจบ และอ่านเม้นท์ของเจ้าของ facebook

"MU7 ไม่ได้จอดหรือหยุดดูครับ แต่ชะลอเพื่อออกซ้าย แต่ออกไม่ได้เพราะเจ้าของรถเสียกำลังยกล้อมาเปลี่ยน"

งานนี้ค่าเสียหายหลายล้าน
คาดว่า vigo รับเละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่า ไอ้รถที่เสีย แล้วมาจอดเลนขวาเนี่ย เห็นแก่ตัวมาก น่าจะโดนสอยไปเลย
ควรจะย้ายไปเลนซ้าย
พอพูดถึงเหตุการณ์ อะไรอย่างงี้ พูดดีนะ
แต่ก่อนผมว่า ก็น่าจะต้องสอบถามเขาด้วยว่ามาจอดทำ**ไรเลนขวา