ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเหมือนผมมั้ยครับว่าสีรถมีส่วนทำให้รถรุ่นนั้นๆสวยขึ้น  (อ่าน 4718 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากจะถามเพื่อนๆสมาชิกครับว่า มีใครบ้างที่คิดว่าสีรถมีส่วนทำให้รถดูสวยขึ้น ยกตัวอย่าง เช่น Swift ต้องสีน้ำเงินแจ่มสุด ร่วมถึง Mirage ด้วย

Mazda 3 ต้องสีแดงเลยสุดๆ ถ้า Yaris ผมว่าสีแดง Vios สีน้ำตาล กับ แดง ถ้า Mini ก็สีเหลือง กับ น้ำเงิน ผมว่านะสีรถมีส่วนทำให้รถดูสวยขึ้นจริงๆ

แบบว่าหักมองคอแทบเคล็ดอ่ะโดยเฉพาะ Swift สีน้ำเงิน  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

Sawib พูดตามใจตรง ผมว่าสี Sunlight Copper อะไรนั่นสวยสุด สวยกว่า Soul Red ของ Mazda 3 เสียอีก

แต่เวลาเดินผ่านบ้านใกล้ๆที่เขาใช้สีน้ำเงิน ก็มองว่าสวยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Highway Star

เกี่ยวเหมือนกันครับ แต่ส่วนตัวผมชอบสวิฟต์แดงกับส้ม มาสด้าสามก็ต้องโซลเรดกับน้ำตาล เรนเจอร์ไวด์แทรคสี้ส้ม ดีแมคซ์วีครอสสีแดง

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
แต่สีขาวดันขายดีสุด ทั้งๆ ที่สีโปรโมทแทบไม่มีรุ่นไหนใช้สีขาว
ไม่รู้กลัวขายต่อลำบากกันรึเปล่า

มองไปบนถนนถ้าไม่นับแท็กซี่จะเห็นสีขาวเกินครึ่ง
เหมือนเด็กนักเรียนใส่ชุดนักเรียน กลืนกันไปหมด

ออฟไลน์ matoomz

• Newbie
  • *
    • กรอบรูปเรืองแสง
ยุคสมัยก็น่าจะเกี่ยวด้วยนะครับ

ย้อนกลับไป 10 กว่าปีก่อน
บุคลิกของสีขาว คือ แนวรถกระบะส่งของตามห้างร้าน ที่เตรียมจะติดป้ายชื่อร้านค้าบนตัวรถ
แต่เดี๋ยวนี้สีขาวกลับเป็นสียอดฮิตทั้งญี่ปุ่นและยุโรป
<< เรื่อยๆมาเรียงๆ >>

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
อยากเห็นเฟอร์รารี่สีทอง
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Activehybrid

มีส่วนแน่นอนครับ แต่จะทำให้สวยขึ้นหรือแย่ลงอยู่ที่ความเข้ากับตัวรถ

ยกตัวอย่างชัดเจนที่สุด ในFiestaสีส้มดูทึมๆไม่สวย ทั้งที่เบอร์สีเดียวกันแต่เมื่ออยู่ในRanger Wildtrak 4ประตู มันช่างสวยกินขาดจนค่ายอื่นอยากทำสีส้มออกมามั่ง

ออฟไลน์ beau_t

• Full Member
สำหรับตัวผม สีมีส่วน แต่ไม่มากเท่าไรครับ
ผมว่ารูปทรงตัวรถมาก่อนเลย ถ้ารถสวย สีไหนก็ดูดี
แต่ก็จะมีบางรุ่นที่เห็นรุ่นนี้แล้ว ต้องเป็นสีนี้เท่านั้น เช่น ranger wildtrack3.2 สีส้ม 8)

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ทำไมผมกลับรู้สึกว่าสีที่คุณพูดมามันไม่เห็นสวยเลยซักสี
เรื่องอย่างนี้มันแล้วแต่คนชอบรึเปล่าครับ
ส่วนเรื่องสีโปรโมทนั้นส่วนใหญ่เค้าจะเอาสีที่ขายไม่ค่อยดีมาโปรโมทครับ
เพราะสีที่ขายดีอยู่แล้วไม่รู้จะโปรโมททำไม

ps. สวิฟสีน้ำเงินน่าเกลียดมากๆในความคิดผม

ออฟไลน์ YAmodels

ผมมองในมุมมองของคนที่กำลังเห่อการเล่นแว๊กละกันนะครับ
แต่ก่อนนี้เวลาไปเที่ยวงานมอเตอร์โชว์ก็จะดูทั่วๆไป
แต่หลังๆมานี้ไปดูรถชักจะมองแบบจับผิดว่ารถโชว์คันไหนไม่มีขนแมวบ้าง
งานที่ผ่านมานี้ผมไม่ไดเข้าไปดูรถBM MBเลย ดูแต่รถญี่ปุ่น แต่ละคันผิวสีดูไม่จืดจริงๆมีแต่ขนแมวทั้งนั้นเลย
มีแต่แบรนด์สุดหรูที่ไม่มีขนแมว

วกมาเข้าเรื่องดีกว่า ก็เดินดูยี่ห้อนู่นนี่นั่นไปเรื่อย ลองนั่งรถที่ยังไม่เคยลอง
ไปลองนั่งมาสด้า3สีแดงสวยจริงๆทั้ง4และ5ประตู ไปลองนั่งอัสติส ภายใน...
แล้วก็ไปสะดุดตากับอัลติสCNGสีน้ำตาล เห็นแล้วตกหลุมรักเลย เมทัลลิกแวววับมาก เล่นแสงสุด
ถ้าจัดคู่กับแว๊กใสๆนี่คงสวยสุดๆไปเลย แต่ไม่รู้ว่าข้างนอกที่ไม่ได้มีไฟเยอะขนาดนั้นจะสวยเหมือนในงานมั้ย

ปล. สวิฟสีน้ำเงินสำหรับผม สวยนะ ตอนนั้นถ้าตัดสินใจเลือกสวิฟก็คงเลือกสีน้ำเงินนี่แหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ soklong

น่าจะจริง ดู Camry ตัวปัจจุบัน สีเทากับสีดำ ทำไมมันรู้สึกรถคนละราคาเลย

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมคิดว่าสีบรอนเงินมันไม่เข้ากับ พวกรถ d seg หรือรถที่ภาพลักษณ์ดูหรูๆ

โดยเฉพาะ แคมรี่ แอคคอท ซิลฟี่ ไรพวกนี้

เหมือนยิ่งเสริมภาพลักษณ์ให้ดูแก่ขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ f1rstgot

รถสวย สีไหนก็ดูดีดูสวยจริงๆครับ นึกภาพ F30 สีบรอนเงิน ล้างให้ใหม่ๆ ลงแว็กเงาๆดูสิครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
เอาตรง ๆ นะครับ สีบรอน เป็นสีที่ผมคิดว่าทำให้ดูมีราคาน้อยสุด
สีที่ดูแพงสำหรับผมคือ สีดำขัดเงาๆตัดโครเมี่ยมแบบพอดี

วันก่อนเจอซิลฟี่สีดำมองผ่าน ๆ โอ้โห เค้าแต่งแบบพอดี ๆ ใส่แมกสวย ๆ ดูมีราคามาก ๆ เลย
ผมเดินผ่อนรถคันนั้นจอดติดอยู่ มองแล้วมองอีก
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ goldsfirm

• Jr. Member
  • **
มีส่วนแน่นอนครับ แต่จะทำให้สวยขึ้นหรือแย่ลงอยู่ที่ความเข้ากับตัวรถ

ยกตัวอย่างชัดเจนที่สุด ในFiestaสีส้มดูทึมๆไม่สวย ทั้งที่เบอร์สีเดียวกันแต่เมื่ออยู่ในRanger Wildtrak 4ประตู มันช่างสวยกินขาดจนค่ายอื่นอยากทำสีส้มออกมามั่ง

จะบอกว่า Fiesta สีส้ม มาเลียนแบบสีเปิดตัวของ Z4 ตัวล่าสุดคับ ผมเคยไปจอดเทียบใกล้ๆ แทบจะเป็นเบอร์สีเดียวกัน

สีมีผลคับ และที่ผมออกสีส้มมาเพราะต้องการความแตกต่าง

แถวบ้านผมมี Z4สีขาวอยู่คันวิ่งไปมาประจำ พอผมออกสีส้มมาวิ่ง คนที่เห็นส่วนใหญ่บอกสีขาว ดูจืดไปเลย

ออฟไลน์ adis

มีผลครับ และอีกอย่างผมว่ามันเกี่ยวกับลักษณะ body ของรถด้วยนะ
body บางแบบก็สวยกับสีบางสี บางสีก็ทำให้รถไม่สวยเหมือนกัน