ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องวาล์วของรถติดแก๊สครับ  (อ่าน 5656 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
ถามเรื่องวาล์วของรถติดแก๊สครับ
« เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 17:20:07 »
พอดีกำลังจะออกรถมือ2ครับ แล้วเอาไปติดแก๊ส แต่พอดีมีญาติเค้ากำลังจะขายรถ ผมกำลังเล็งๆไว้พอดีเลยมาหาข้อมูลครับ

เป็นรถ toyota altis mc 1.6E dual vvti ปี2010 ครับ รุ่นนี้วาล์วเป็นไฮโดรลิกหรือยังครับ

ถ้าหากว่าวาล์วของรุ่นนี้ยังไม่เป็นไฮโดรลิก รถรุ่นไหนจะมีค่าบำรุงรักษาถูกกว่า ดูแลรักษาง่ายกว่ากัน

ระหว่าง altis รุ่นที่กล่าวไว้ กับ civic fd (ทั้งรุ่นก่อน mc และรุ่น mc เลยครับ  พอดีผมไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีปรับเครื่องยนต์รึปล่าว)

เห็นบางคนบอกว่า honda เวลาวาล์วยัน ตั่งวาล์วใหม่ไม่ต้องถอดจานวาล์วมาเจีย เหมือนของ toyota   มันมีข้อดียังไงครับ ที่ไม่ต้องเจียวาล์ว

แล้วมันมีข้อดี ข้อเสียอย่างไร  ระหว่างรถ 2รุ่นนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 17:45:13 โดย AiiAii »

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องวาล์วของรถติดแก๊สครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:06:38 »
เป็นคำถามที่ตอบยากครับ ต้องเป็นช่างหรือผู้ที่มีความรู้ หรือทำเกี่ยวกับการติดแก๊สโดยตรงเลย  แนะนำเข้าไปถามที่ เวป เจ คนติดแก๊ส ดูครับ พี่เขายินดีตอบให้ทุกเรื่อง และเป็นผู้ชำนาญการติดแก๊สด้วยครับ. :D

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ถามเรื่องวาล์วของรถติดแก๊สครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:16:29 »
จริง ๆ หากตอบได้ก็อยากจะตอบ  แต่ผมไม่ได้ใช้ทั้งสองยี่ห้อนี้ก็เลยไม่รู้จริง ๆ

สำหรับรถที่ผมใช้(ที่ผ่านมา) และติดตั้งแก๊ส เป็นไฮโดลิควาวล์ทั้งหมด  ยกเว้น เอ็กซ์เทรล  ซึ่งยังวิ่งได้สามหมื่นโล  ยังไม่เคยตั้งวาวล์  แต่ก็ฟังเสียงและจับอาการอยู่ครับ

สำหรับคุณ  อย่ากังวลเรื่องนี้ให้มากนัก  แต่ละยี่ห้อมีเทคนิคต่างกันบ้างเป็นเรื่องปกติ  ข้อสำคัญช่างติดตั้งทำดี...จูน...และดูแลดีแค่ไหนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:14:29 »
เครื่องโตโยต้าพวก NZ // ZZ ระบบวาล์วจะเป็นลูกถ้วยครับ

ถ้าใช้น้ำมันเป็นเชี้อเพลิง รวมถึงหมั่นถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยๆ โอกาสสึกหรอค่อนข้างยาก ใช้จนเครื่องพังวาล์วก็ไม่ยันครับ

การบำรุงรักษาต้องเปลื่ยนทั้งลูกถ้วย ราคาตัวอันค่อนข้างแพง

พวกเครื่อง ZR รุ่นใหม่ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นวาล์วไฮโดรลิกหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ดีครับ แต่อย่าลืมว่าก็ต้องถอดล้างตัวไฮโดรลิกลิฟเตอร์เหมือนกัน และควรหมั่นถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยๆ อย่าลากเกินระยะ

ผมเห็นแท็กซี่เวลาวาล์วยัน ก็ถอดลูกถ้วยมาเจียร์ มันก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่ระยะยาวก็ไม่ดีกับเครื่องครับ

--------------------------------------------------

ส่วน Civic FD เป็นวาล์วกระเดื่องครับ ต้องดูแลทุกๆสองหมื่นกิโลเมตร แต่ตั้งง่ายดูแลสะดวก ประแจ + ไขควง +  ฟิลเลอร์วัดระยะก็ตั้งได้แล้ว ช่างเก่งๆ ตั้งครึ่งชั่วโมงก็เสร็จ (แต่ต้องรอให้เครื่องอุ่นก่อน)

--------------------------------------------------

ถ้าถามผมๆจะเลือก FD ครับ เพราะวาล์วกระเดื่องตั้งง่าย ดูและสะดวกครับ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 18:21:40 »
เรื่องวาล์ว altis มีข้อแนะนำอีกหน่อยคือ  เอาเข้าอู่ทำแท็กซี่ครับ โคตะระชำนาญและช่ำชอง
แท็กซี่ติดระบบดูด วิ่งกันทั้งวันทั้งคืน หลายแสนกิโลเมตร (ไมล์กลับมา 00000 อีกรอบด้วยซ้ำ)
ฉะนั้นถ้าชอบและรถสภาพดีมีประวัติราคาไม่แรง เรื่องวาล์วไม่ต้องเก็บมาคิดครับ

เอาเวลาไปดูจุดอื่นครับ  ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 19:31:40 »
ผมว่ามันก็เหมือนกับ Trade off นะ เครื่องโตโยต้า ไม่ได้ใช้ Hydraulic lifter / Tappet  แต่ยังคงความโบราณด้วยลูกถ้วย

ผมไม่เคยเจอ ALTIS คันไหนเกิน 3 แสนโดยไม่มีวาล์วดัง เอาแค่ใช้น้ำมันนะครับไม่ใช่แก๊ซ

คือ ไม่เจ้าของรถหูหนวก ก็ ฟังไม่ออก หรือมันก็ดังน้อยมากจนฟังไม่ได้ แต่ถ้าจับวัดกำลังอัดมันก็ไม่ถึง 80 ด้วยซ้ำไป

แต่มันก็ยังขับได้

ถ้าถามว่ามันทนไหม ผมก็ว่ามันทนนะ  ซึ่งถ้าติดแก๊ซแล้วอายุมันจะสั้นลง ก็ไม่เห็นแปลกอะไร กับรถที่มีการออกแบบมาอย่างนี้

ถ้าอยากได้รถวาล์วทน BMW MXX, BENZ M11X, VW Axx ทนกว่าแน่ ๆ เพราะตั้งวาล์ซอัตโนมัติ ใช้กันล้านโล ไมล์ตีกลับก็ยังไม่ต้องไปแตะเครื่อง แต่ส่วนอื่นมีปัญหาซะก่อน ยิ่งคนดูแลระบบน้ำไม่เป็น ไปกันใหญ่

ดังนั้นอย่ากลัวครับ ได้ตั้งวาล์วแน่ๆ  เดี๋ยวนี้ช่างโตโยต้าออกมาเปิดอู่รับตั้งวาล์วอย่างเดียวกันเต็มเมือง หาได้ตามถนน ตรอก ซอก ซอย แทบทุกเขตของกรุงเทพ ค่าใช้จ่ายไม่ได้แพงอะไร  3พัน สี่พัน ก็ตั้งได้แล้ว ใช้ได้อีกเป็นแสนโล

เพราะถ้าเครื่องรถยี่ห้ออื่นต้องมีปัญหาวาวล์ บ่าวาล์วฝาสูบ ผมว่า หนักว่าโตโยต้าแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 08:49:51 »
ก่อนที่วาล์ว จะยัน หรือเสื่อมสภาพ จากการใช้่งาน
เราสามารถตรวจเช็คได้จากอู่ที่รับทำ สอบถามได้จากคนขับแท็กซี่ครับ (ไม่สามารถระบุชื่ออู่ได้ คริคริ)
ค่าใช้จ่าย ประมาณ 2-3พันบาท

ติดตั้งแก๊สLPG ก่อนเลยคร๊าป ประหยัดจริงๆ
แล้วศึกษาข้อมูลระบบแก๊ส + การดูแลรักษาเครื่องยนต์ไปด้วย สนุกครับ รถของเราเอง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน