ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกลิ่นเหม็นภายในรถ  (อ่าน 3860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องกลิ่นเหม็นภายในรถ
« เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 16:26:21 »
สอบถามพี่ๆทุกคนครับ เรื่องของกลิ่นที่มาจากภายในช่องแอร์

รถเพื่อนเป็น Chevrolet Aveo รถปี 2555 มีกลิ่นเหม็น ตอนที่เพื่อนขับบอกว่า เป้นกลิ่นเหมือนเหม็นไหม้ พอดีวันนี้ได้มีโอกาสไปนั่งรถเพื่อน เลยลองดมกลิ่นดูครับ

"ตอนขับรถ ต้องขับประมาณ 20 นาที ถึงจะมีกลิ่นออก ที่ผมจับได้ เหมือนมีกลิ่นของ แอลกอฮอล์ ผสมอยู่ด้วย มันไม่ใช่กลิ่นเหม็นไหม้ คลัช / เบรค อะครับ "

รถคันนี้เคยเข้า B-Quik มา 2 รอบ แต่ช่างหาสาเหตุไม่เจอ ลองเปิดตู้แอร์ดูแล้วก็ไม่มีอะไรรั่ว ซึม  เคยทำตามที่เขาแนะนำให้ล้างตู้แอร์ ก็ไม่หายครับ

สอบถามพี่ๆทุกคนหน่อยครับว่า อาการนี้เป็นที่อะไรหรอครับ หรืออาจจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 20:31:38 โดย Veiness »

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องกลิ่นเหม็นภายในรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 21:04:31 »
เข้าศูนย์ดีกว่าครับ ชัวร์เลย ปลอดภัยไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องกลิ่นเหม็นภายในรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 05:25:33 »
ตู้แอร์รั่วรึเปล่าครับลองเช็คดูดีๆ

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 06:17:32 »
รถแอร์เย็นปกติมั้ยครับ ถ้าไม่ ผมว่าหาร้านแอร์ที่ชำนาญเค้าดูให้ดีกว่าครับ ว่าตู้รั่วหรือเปล่า ของผมเพิ่งเปลี่ยนมา อาการเหม็นๆคล้ายกันเลย

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 08:31:47 »
   รถคุณใช้เชื้อเพลิงที่มีส่วนผสมแอลกอฮอล์ด้วยใช้ไหม?

อันนี้ขอเดา...ในขณะใช้รถจะมีกลิ่นภายนอกเข้ามา  ก็กลิ่นในห้องเครื่องนั่นแหละ(ด้วยสาเหตุใดก็ตาม)  และรถคันนี้  ปล่อยกลิ่นนี้ออกมาจาง ๆ ด้วยสาเหตุดังนี้ 
รางหัวฉีด  หรือเร็กกุเลเตอร์ มีอาการซึมได้นิด ๆ  หรือไม่ก็  เป็นกระบอกชาโคล  เก็บกลิ่นหมดสภาพ...
  บอกตรง ๆ หายาก   หากไม่อยากได้กลิ่น  ปิดลมภายนอกให้สนิทด้วยเทปกาว    แต่ก็ยังอาจเข้าได้อีกแกนพวงมาลัย สายไฟฯลฯ....

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 15:18:52 »
รถแอร์เย็นปกติมั้ยครับ ถ้าไม่ ผมว่าหาร้านแอร์ที่ชำนาญเค้าดูให้ดีกว่าครับ ว่าตู้รั่วหรือเปล่า ของผมเพิ่งเปลี่ยนมา อาการเหม็นๆคล้ายกันเลย

แอร์เย็นตามปกติครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 15:21:10 »
   รถคุณใช้เชื้อเพลิงที่มีส่วนผสมแอลกอฮอล์ด้วยใช้ไหม?

อันนี้ขอเดา...ในขณะใช้รถจะมีกลิ่นภายนอกเข้ามา  ก็กลิ่นในห้องเครื่องนั่นแหละ(ด้วยสาเหตุใดก็ตาม)  และรถคันนี้  ปล่อยกลิ่นนี้ออกมาจาง ๆ ด้วยสาเหตุดังนี้ 
รางหัวฉีด  หรือเร็กกุเลเตอร์ มีอาการซึมได้นิด ๆ  หรือไม่ก็  เป็นกระบอกชาโคล  เก็บกลิ่นหมดสภาพ...
  บอกตรง ๆ หายาก   หากไม่อยากได้กลิ่น  ปิดลมภายนอกให้สนิทด้วยเทปกาว    แต่ก็ยังอาจเข้าได้อีกแกนพวงมาลัย สายไฟฯลฯ....

มีส่วนผสมของแอลกอฮล์ครับ เคยสอบถามกับช่างคนนึง เขาแนะนำให้เปิด Heater กลิ่นมันจางลงอะครับ แต่ผมไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไง -0-