ผู้เขียน หัวข้อ: รถ D segment มือสองปี 2008-2012 น่าซื้อแทน C segment มือหนึ่งไหมครับ  (อ่าน 5405 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ มีใครซื้อรถ D segment มือสอง จากที่เคยดู  C segment แล้วขยับไปเอา CC กับตัวถังใหญ่ขึ้น จะใช้ดีไหมครับ

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวคิดว่าใช้ดีกว่า นะครับ แต่อยู่ที่สภาพรถตอนได้มาด้วยครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
ดีกว่าแน่นอน ส่วนมือสองต้องดูสภาพครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ดีขึ้นคนละเรื่องเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Thor.1

การขับขี่/ออฟชั่นอะไรต่างๆนี่รุ่นใหญ่ดีกว่าแน่นอนครับ

ก่อนนี้ผมเองก็เล่นรถรุ่นใหญ่มือสองมาตลอดเพราะดูแล้วคุ้มกว่า

ปัจจุบันมีความสุขกับรุ่นเล็กมือหนึ่งมากกว่า.............อ้าว...
;D

ออฟไลน์ tap-mzr

รถใหม่ >> คันเล็ก ไม่หรู อ๊อปชั่นน้อย >> ใช้ง่าย จอดง่าย ประหยัดน้ำมัน ไม่ซ่อมเยอะ
รถเก่า >> คันใหญ่ หรูหรา >> ใช้ยากกว่า กินน้ำมันมากกว่า อาจจะเจอเจ้าของเก่าหมกปัญหามา

มีดีคนละอย่างครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
พี่ๆด้านบนตอบหมดแล้วครับ

แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องซ่อมบำรุง จัดรถใหญ่เลยครับ ยังไงก็ดีกว่า

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
ถ้าดูรถเป็น และรู้จักดูแลรถเล่นมือสอง  ถ้าดูไม่เป็นรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

คนอื่นผมไม่รู้นะ  แต่ผมเอง  แรก ๆ ต้องรถใหม่เท่านั้น  ใช้ไปสองคันสามคัน

เดี๋ยวนี้  กลับชอบซื้อรถมือสอง ... ใช้รถมือสอง .. เป็นหลักไปซะงั้น  ได้รถดี ๆ ในราคาถูก 

อยากได้รถที่มีครบ...ใหญ่ขึ้น  โดยใช้เงินน้อย ๆ ก็ต้อง มือสองครับ

ออฟไลน์ Mekkub

สมัยนี้มืองสองวิ่งกันโหดๆทั้งนั้นเลยครับ สามปีวิ่งแสนกว่าโล ไอ้ที่บอกวิ่งน้อยๆถามหาบุ๊คบอกไม่มี เอ้าาารถไม่กี่ปีทำบุ๊คหายซะงั้น แหะๆ ถ้าเป็นรถยี่ปุ่นผมเลยคิดว่าเล่นมือหนึ่งไปเลยดีกว่าเพราะสองสามปีนี่ถนนเมืองไทยทำสมรรถนะดรอปไปจากป้ายแดงเยอะครับ ยิ่งเจอรถวิ่งโหดๆปีล่ะ 40,000 - 50,000 โลนี่ยิ่งไปกันใหญ่ มือหนึ่งล้านสาม มือสองยังแปดเก้าแสน ผมว่ากัดฟันซื้อมือหนึ่งไปเลยดีกว่า ดอกถูกกว่าด้วยครับ แต่ถ้าเป็นรถยุโรปนี่ซื้อมือสองจะคุ้มกว่าเพราะค่าตัวมันตกลงมามาก แต่ก็ได้รถเก่าไปหน่อยนะผมว่า

ออฟไลน์ cloud

teana j32 ครับนุ่ม เงียบ จับติดแกสเลย

ออฟไลน์ jajaboss

ผมใช้ Teana j31 มือสองอยู่ครับ ขับดีมากๆครับ เครื่อง v6 ติดแก็สสบายๆ ยังไงก็ประหยัดกว่ารถเล็กใหม่ๆแน่ครับ

แต่ซื้อมาก็มีค่าซ่อมตามอายุครับ แนะนำว่าเตรียมค่าซ่อม O/H เกียร์ไว้เลยครับ คือซื้อมาก็เตรียมค่าซ่อมไว้อีก 50000฿ ครับน่าจะจบ

แต่อันนี้ไม่รวมเปลี่ยนยางอะไรนะครับ

ตอนแรกผมจะซื้อ Sylphy ครับ แต่ว่าคุณแม่บอกว่าใช้รถใหญ่จนชินแล้ว จะไปไหนเพื่อจะไปทั้งบ้านมันก็นั่งสบายกว่าครับ

แต่ว่าซื้อรถมือ 2 จะลำบากหน่อยตรงไฟแนนซ์ครับ จะยากกว่ารถมือ 1 และดอกจะเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ส่วนตัวไม่นิยมรถมือสอง เพราะไม่มีความรู้และดูไม่เป็นครับ
เลยขอเชียร์มือ 1 ป้ายแดง สบายใจกว่านะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ CNX

ได้ความรู้ จากผู้ใช้งานทั้งหลาย
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และเพื่อนๆ ที่แนะนำข้อมูลดีดีครับ
ใช้B segment คันเล็กๆ อยากข้ามไปD segment เพื่อให้ครอบครัวได้นั่งสบายบ้าง คริคริ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
มือสอง ถ้าศึกษาดีๆน่าเล่นครับ จริงๆ มือหนึ่งซื้อมาใช้ อีกหน่อยมันก็เป็นรถเก่าเหมือนกันอยู่ดีครับ ในกรณีนี้ มือหนึ่ง C-seg ใช้สามปี มันก็คือ C-seg เก่า แต่ D-seg เก่า ซื้อมาใช้อีก 3 ปี คุณจะได้รถเก่าที่เป็น D-seg แทน  ;D

มือ 1 จะได้ความสบายใจครับ และได้ขับรถรุ่นใหม่ๆ ส่วนมือ 2 จะได้ความคุ้มค่า แต่ต้องเอามาบวกลบคูณหารกับค่าดอก ค่าซ่อมจบ ฯลฯ อีก ถ้ามันยังไม่เลยจุดคุ้มก็โอเคครับ อีกอย่าง ถ้าเป็นมือสอง รับรองว่าคุณจะตัดสินใจติดพลังงานทางเลือกทดแทนต่างๆได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ เพราะความเห่อมันจะไม่เหมือนกับซื้อรถใหม่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ sky_walker

• Jr. Member
  • **
ขอเชียร์ D Sec มือสองอีกเสียงครับ หาปีใหม่ๆ เวบ ตลาดรถ ไปดูที่บ้านเลย
พยายามคุย ให้ได้ข้อมูลมากที่สุด แล้วตัดสิน เชื่อว่าได้รถ ดี ราคา เหมาะสมครับ ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คำนิยามคำว่าใช้ดีแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน

แต่ D มันใหญ่กว่า ขับสบาย นั่งสบายกว่ามากๆ

ข้อเสียก็กินน้ำมัน จอดลำบาก

เลือกตามที่ชอบดีกว่า แต่เป็นผมเลือก D ครับ