ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเข้าเกียร์ (ธรรมดา ) รถกระบะครับ  (อ่าน 3048 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
คิอปกติรถที่ใช้เองผมก็ไม่ได้ใช้กระบะครับ แต่ว่ารถบริษัทที่ผมเอาไปใช้เรื่องงานเป็นกระบะ
ทีนี้ด้วยนิสัยการเข้าเกียร์ของผมคือมักจะออกตัวด้วยเกียร์สอง (รถเปล่านะครับไม่ได้บรรทุก)
เลยอยากทราบว่าการออกตัวรถกระบะด้วยเกียร์สองแบบนี้มันจะมีปัญหาอะไรบ้างหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการเข้าเกียร์ (ธรรมดา ) รถกระบะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:23:59 »
ตอบตามแบบที่คนบ้าเกียร์ธรรมดาอย่างผมนะครับ ผมมองว่ามันออกตัวช้า ต้องเลียครัชเพื่อไม่ให้มันดับ คิดว่าคงเปลืองน้ำมันมากกว่าออกตัวด้วยเกียร์ 1 คิดง่ายๆ หากรถเปล่าไม่ได้บรรทุกควรออกตัวด้วยเกียร์ 2 จริงๆ บริษัทผู้ผลิตคงมีเอกสารออกมาให้ได้เห็นได้อ่านกันบ้างแล้ว แต่ที่ไม่มีเอกสารออกมาเตือนการออกตัวด้วยเกียร์ 2 คงเพราะผลเสียมันไม่ได้มากมายขนาดที่ต้องเตือนผู้บริโภค หรือมันไม่ได้มีผลเสียอะไรเลยด้วยซ้ำ  ผมขับรถกระบะทุกวัน ไม่เคยมีซักวันที่ออกตัวด้วยเกียร์ 2 เลย ยิ่งตอนช่วงติดไฟแดงแล้วผมเป็นคันแรก ยัดไปเกียร์หนึ่งปล่อยครัชส่งคันเร่ง มันปรื๊ดๆๆๆ กว่าเห็นๆ (ผมเป็นคนเปลี่ยนเกียร์ได้เร็ว)

ออฟไลน์ delete

Re: สอบถามเรื่องการเข้าเกียร์ (ธรรมดา ) รถกระบะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 09:58:58 »
รถกระบะสมัยนี้แรงบิดมหาศาล ออกตัวเกียร์ 2 ผมว่าไม่ได้ทำให้สึกหรอเพิ่มขึ้นมากหรอกครับ
เว้นแต่มีโหลดเยอะๆ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 11:13:32 »
ผมขับ vigo ออกตัวเกียร์ 2 นิ่มนวลดีครับ แต่ถ้าขับ d max ต้องเกียร์ 1 เท่านั้น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 11:22:15 »
ผมออกตัวเกียร์สองออกจะบ่อย ยิ่งเป็นวีโก้ยิ่งสบายครับ
ไม่ต้องเลียคลัชมากเท่าไหร่..
ไม่เห็นผลแตกต่างเท่าไหร่ทั้งเรื่องความประหยัดและการสึกหรอ..
เครื่องดีเซลแรงบิดเยอะ ถ้าออกตัวเกียร์หนึ่งไม่เหยียบคันเร่ง
ค่อยๆปล่อยคลัชมันยังไม่ดับเลยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 12:49:46 »
ก็ไม่มีอะไรเสียหายแต่ครับรถกระบะแรงบิดดีอยู่แล้วแต่อาจจะเปลืองคลัชเปลืองน้ำมันมากกว่าหน่อย ออกเกียร์หนึ่งดีกว่าครับพุ่งกว่าเยอะเกียร์สองมันอืดไปหน่อย

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 13:08:38 »
ออกเกียร์ 1 ตามลำดับดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 13:11:46 »
รถออกแบบมาให้ออกตัวเกียร์ 1 ก็ใช้ไปแถอะครับ บางทีใช้รอบไม่เหมาะสมอาจเป็นภาระเครื่องแถมกินน้ำมันกว่าปกติด้วย

แต่ถ้ารถติดไหลๆในเมือง เลี้ยงเกียร์ 2 ก็ได้ เกียร์ 1 หัวทิ่มไปน่ารำคาญ อันนี้อิจฉากระบะ เก๋งทำไมได้

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 15:09:04 »
นาวาร่า ออกตัวเกียร์ 1 ดีกว่า
เกียร์ 2 มันต้องเลี้ยงคลัช

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 17:31:02 »
เจ้าโก้ ออกเกียร์ 2 สบายๆ ครับ (ยิ่งพ่วงดันรางแล้วก็ หายห่วง) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 17:32:39 โดย numtik2005 »

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 17:54:19 »
เรนเจอร์ ออกตัวเกียร์สองสถานเดียวครับของผม รถเปล่าทางเรียบปล่อยครัชแตะคันเร่งนิดหน่อยพอดีครับ ผมว่าเรนเจอร์เกียร์หนึ่งมันจัดไป

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 23:31:00 »
ผมออกเกียร์ 1 เสมอ เป็นวินัยในตัวเผมเอง ผมกลัวครัชไปเร็วกว่าปกติครับ
และธรรมชาติผมจะขับรถแบบนุ่มๆ มากกว่ากระชากครับ ถึงแม่รถจะแรงครับ
จริงๆ ชอบขับแรงๆ แต่ว่ากลัวมันติดตัวตอนขับให้ครอบครัวนั่งครับเขาจะเวียนหัวเอาครับ
 :)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 00:40:38 »
มันออก2ได้ แต่ผมไม่ค่อยออก ชอบทำตามลำดับอะคับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 09:07:05 »
ขอบคุณทุกความเห็นและข้อแนะนำครับ