ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องติดแก๊สรถยนต๊ อัลเมร่า ค่ะ  (อ่าน 4355 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรียนถามสมาชิกค่ะ
 ตอนนี้จองบ้านใหม่ไว้ ซึ่งใกลจากที่ทำงานพอสมควร ต้องวิ่งประมาณ 70 - 80 กิโลเมตรต่อวันค่ะ
เลยจะติดแก๊ส LPG เลยหาข้อมูลและเข้าไปสอบถามราคาที่ร้าน ที่มหาสารคาม มีข้อมูลมาให้สมาชิกช่วยตัดสินใจหน่อยค่ะ

ร้านที่ 1. ร้านมายมอเตอร์ (ขออนุญาติออกชื่อร้านเผื่อสมาชิกท่านใดมีข้อมูลแนะนำเพิ่มค่ะ) versus ราคา 24,000 บาท รับประกัน 100,000 กิโลเมตร หรือ 1 ปี

ร้านที่ 2. ร้านทรงเดช มีหลายยี่ห้อให้เลือก
         2.1 แก๊สอิตาลี 25,000 บาท รับประกัน 2 ปี
         2.2 energy reform 31,000 บาท รับประกัน 2 ปี
         2.3 ยี่ห้อที่ 3 จำไม่ได้ค่ะ แต่แพงกว่าเพื่อนพอสมควร (ตัวนี้อาจจะเกินงบค่ะ)
อยากเรียนถามสมาชิกว่า
1. ใช้รถประมาณดิฉันควรติดแก๊สหรือยัง (รบกวนแนะนำเป็นตัวเลขหน่อยค่ะ)
2. ถ้าติด ควรเลือกตัวใหนคะ ลักษณะของร้านทั้งสองที่ดูก็โอเคทั้งสองร้านค่ะ รถลูกค้าเยอะค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ sukhontha

1.เข้าไปสังเกต...มีแก้งาน...  เข้าไปจูนซ้ำบ่อยไหม(ลูกค้าที่เยอะๆ)
2.หากเลือกได้  เลือกเอจี  เอซี  ยุโรป ...
3.ติดได้ครับ วิ่งยาว 85 ตังต่อโล....ผมติดเจ้าเอ็กซ์ตั้งแต่วิ่งได้สี่พันโล...

1.เข้าไปสังเกต...มีแก้งาน...  เข้าไปจูนซ้ำบ่อยไหม(ลูกค้าที่เยอะๆ)
2.หากเลือกได้  เลือกเอจี  เอซี  ยุโรป ...
3.ติดได้ครับ วิ่งยาว 85 ตังต่อโล....ผมติดเจ้าเอ็กซ์ตั้งแต่วิ่งได้สี่พันโล...
โทษทีค่ะ
เอจึ เอซี ยุโรป คืออะไร
เป็นชื่อยี่ห้อ ?

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ jumpon77

โทษทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
เปนชีอยีห้อครับจริงๆผมแนะนำเอจึ ดีกว่าครับมันokครับราคาไม่ได้แพงมากครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

โทษทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
เปนชีอยีห้อครับจริงๆผมแนะนำเอจึ ดีกว่าครับมันokครับราคาไม่ได้แพงมากครับ
ขอบคุณค่ะ
แล้วตัวเลือกที่ให้มา แนะนำตัวใหนคะ
พอดีมีร้านใหญ่ๆ 2 ร้านนี้เท่านั้นในมหาสารคามค่ะ
และเข้าใจว่าแต่ละร้านก็มีของยี่ห้อเท่าที่เรียนถามค่ะ

ออฟไลน์ mozart

ขอแนะนำให้อยู่เฝ้ารถเวลาเค้าติดด้วยนะครับ ผมใจดีและไว้ใจ แต่ที่ไหนได้มันเอาชุดกล่องมือสองมาติดให้ โชคดีที่ผมชอบมุดรถ เลยขับกลับไปโวยที่ร้าน แย่มากเลยครับ

ขอแนะนำให้อยู่เฝ้ารถเวลาเค้าติดด้วยนะครับ ผมใจดีและไว้ใจ แต่ที่ไหนได้มันเอาชุดกล่องมือสองมาติดให้ โชคดีที่ผมชอบมุดรถ เลยขับกลับไปโวยที่ร้าน แย่มากเลยครับ
,หมายถึงร้านที่มหาสารคาม??

ออฟไลน์ Volta

โทษทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เป็นชื่อของยี่ห้อแก๊สน่ะครับ
- AC
- AG
- Europe gas

วิ่งขนาดนี้ก็สามารถติดแก๊สได้ครับ ของผมเองก็วิ่งเฉลี่ยประมาณ 100 โล
ส่วนร้านที่จะติด ถ้าไม่เป็นการรบกวน อยากให้ช่วยเช็กยี่ห้อของร้านที่สอง
ว่ามีกี่ยี่ห้อให้เลือก ซึ่งถ้ามียี่ห้อตามที่ผมเขียนไว้ด้านบน ก็ติดได้เลยครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ jumpon77

โทษทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แล้วตัวเลือกที่ให้มา แนะนำตัวใหนคะ
พอดีมีร้านใหญ่ๆ 2 ร้านนี้เท่านั้นในมหาสารคามค่ะ
และเข้าใจว่าแต่ละร้านก็มีของยี่ห้อเท่าที่เรียนถามค่ะ
ผมให้เลีอกผมขอให้เอาenergy reformครับถ้าเกิดยีห้อเอจึ เอซี ไม่มีครับแต่versus อย่าไปติดครับปัญหาเยอะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

โทษทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ผมให้เลีอกผมขอให้เอาenergy reformครับถ้าเกิดยีห้อเอจึ เอซี ไม่มีครับแต่versus อย่าไปติดครับปัญหาเยอะครับ
ขอบคุณค่ะ
เป็นประโยชน์มากๆค่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าไม่มีตัวเลือกมากกว่านี้เอา energy  reform ดูท่าจะเหมาะสุดครับ ver เท่าที่เจอมา 0 ห่วย เอะอะเปลี่ยนอย่างเดียวไม่ วิเคราะห์เลย

แต่ผมเชียร์ Gas italy ครับ ผมใช้อยู่ เครื่องเดียวกันกับ จขกท. เลย ใช้งานได้ปกติดีครับ ถ้างบเยอะหาตัว f5 หรือ f7(ไม่แน่ใจชื่อรุ่น) ครับ f1 มันไม่มี obd แต่ผมใช้ f1 ถูกตังส์ดี 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

เอเนจีฯ ก็ได้ครับ  แต่ผมไม่ทราบว่ารุ่นใหม่ ๆ มีการจูนแบบกร๊าฟให้หรือยัง  เมื่อก่อนเป็นการจูนโดยชดเชยในตาราง  ซึ่งอาจทได้ไม่ละเอียดนัก แต่ก็มีระบบแคนเข้ามาช่วยแล้ว  ส่วนรถผม  ติดยี่ห้อโนเนม  esgi  ทั้ง 4 คัน(ปัจจุบันที่ใช้อยู่ 2 คัน)แต่จูนได้ละเอียดกว่า เอจี หรือเอซีอีก  เป็นโนว์ฮาวของเยอรมัน  คุณหาติดไม่ได้หรอกครับ  เวลามีปัญหายุ่งอีก...

อ้อ  เอเนจีฯ  โออีเอ็ม  โอเอ็มวีแอล  อีเมอร์  อีมี....อันนี้อยู่ในตระกูลเดียวกัน  เจ้าเดียวกันทำ  แต่พะยี่ห้อแตกต่างกันออกไป  ใช้แทนกันได้ เปลี่ยนซอร์ฟแวร์กันยังได้เลย  ยกเว้นสายจูน กลับข้างกัน...

ตัวอย่างที่ให้ดู  ติดใน x-trail  ช่างทั่วไปติด  ผมจูนเอง  ต่ำกว่า 3 ms  กับสูงกว่า 8  ms  ผมให้หนาไว้ แม้รุ่นหลัง จะมีเทคโนฯ ใหม่ ๆ เข้ามา  แต่ผมก็ยังชอบตัวนี้อยู่...(เอามาให้ดูว่าหากจะจูนละเอียดจริง  ๆ ทำได้ทุกจุดของแม็ป...)

ถ้าไม่มีตัวเลือกมากกว่านี้เอา energy  reform ดูท่าจะเหมาะสุดครับ ver เท่าที่เจอมา 0 ห่วย เอะอะเปลี่ยนอย่างเดียวไม่ วิเคราะห์เลย

แต่ผมเชียร์ Gas italy ครับ ผมใช้อยู่ เครื่องเดียวกันกับ จขกท. เลย ใช้งานได้ปกติดีครับ ถ้างบเยอะหาตัว f5 หรือ f7(ไม่แน่ใจชื่อรุ่น) ครับ f1 มันไม่มี obd แต่ผมใช้ f1 ถูกตังส์ดี 
ขอบคุณค่ะ
  รถน้าใช้แก๊สได้กี่กิโลแล้วคะ (นิสสันมาช ??)
แล้วพบปัญหาอะไรมั้ยคะ

ขออภัยอาจจะถามจุกจิกนิดนึงนะคะ เพราะไม่เคยใช้รถแก๊ส และรถคันนี้เป็นคันแรกที่ใช้รถเก๋งค่ะ
ผ่อนปีแรกด้วยค่ะ เกิดพังมากินมาม่าแน่ๆค่ะ ^__^

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ยี่ห้อ ac ก็ดีนะ ผมใช้อยู่ สามปีไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ mongolias

ผมเคยเขียน แชร์ประสบการณ์ติดแก๊สอยู่ที่เวปนี้แหละ ลองเข้าไปอ่านดูครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=14036.0

ก่อนติดแก๊ส คุณควรทำความเข้าใจกับแก๊สก่อน เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาตามมาครับ

สำหรับผม ขับรถเกินวันละ 50 ก.ม. ก็ติดแก๊สได้แล้วครับ
ส่วนเรื่องยี่ห้อ ส่วนตัวมองว่าตัวอุปกรณ์มันค่อนข้างใกล้เคียงกัน สำคัญที่ตัวอู่ติดแก๊สครับ
แนะว่า ถ้ามีเวลาว่าง ลองเข้าไปที่อู่ติดแก๊ส แล้วลองดูงานติดตั้ง กับบริการหลังการขายดูครับ เจ้าไหนเข้าท่ามากกว่ากันก็เลือกเจ้านั้นแหละ

ปล.ส่วนตัวผมติด AC เน้นยี่ห้อคนใช้เยอะๆ จูนง่ายๆ เข้าว่า

ผมเคยเขียน แชร์ประสบการณ์ติดแก๊สอยู่ที่เวปนี้แหละ ลองเข้าไปอ่านดูครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=14036.0

ก่อนติดแก๊ส คุณควรทำความเข้าใจกับแก๊สก่อน เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาตามมาครับ

สำหรับผม ขับรถเกินวันละ 50 ก.ม. ก็ติดแก๊สได้แล้วครับ
ส่วนเรื่องยี่ห้อ ส่วนตัวมองว่าตัวอุปกรณ์มันค่อนข้างใกล้เคียงกัน สำคัญที่ตัวอู่ติดแก๊สครับ
แนะว่า ถ้ามีเวลาว่าง ลองเข้าไปที่อู่ติดแก๊ส แล้วลองดูงานติดตั้ง กับบริการหลังการขายดูครับ เจ้าไหนเข้าท่ามากกว่ากันก็เลือกเจ้านั้นแหละ

ปล.ส่วนตัวผมติด AC เน้นยี่ห้อคนใช้เยอะๆ จูนง่ายๆ เข้าว่า
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ
ตามความคิดของน้า รถอัลเมร่า (ตอนนี้11,000 โล) ถ้าติด LPG ใช้ 6-7 ปี วิ่งวันละ 60-80 โล เครื่องยนต์น่าจะรอดมั้ยคะ
คือเรื่องขายต่อไม่ได้ซีเรียสอะไรค่ะ
ถ้าดูแลตามระยะที่ทางร้านแนะนำ และเปลี่ยนของเหลวตามระยะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูที่ค่าน้ำมันครับ สำหรับผม ต่ำกว่า 3,000 ไม่ติด 3,000 - 5,000 จะติดก็ได้ เกิน 5,000 ติดเลยอย่ารีรอของคุณน่าจะราวๆ 4 พันกว่าๆก็คุ้มค่าที่จะติดครับ ยี่ห้อที่จะติดถ้าหลีกเลี่ยงเวอร์....ได้ก็ดีครับลองหาทางกูเกิ้ลดู 

ส่วนยี่ห้ออื่นต้องดูเป็นรุ่นๆไปด้วยแต่ที่สำคัญที่สุดคือการติดตั้ง ลองไปตีซี้เจ้าของร้านกับช่างดูครับไปดูการติดตั้งของเค้าด้วยว่าเป็นยังไง โดยเฉพาะช่างนะครับจ่ายเงินให้เจ้าของเพิ่มร้อยนึงยังสู้เอ็มร้อยให้ช่างขวดเดียวไม่ได้เลย ถ้ามีโอกาสได้คุยกับลูกค้าที่เคยติดตั้งและใช้บริการมาแล้วก็ยิ่งดีเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่แน่ใจเรื่องความทนทานของเครื่องบล็อคนี้นะครับ
ถ้าเหมือนทีด้า เกรงว่าพอครบแสนก.ม. แล้ว อาจะได้เปิดฝาสักครั้ง
แต่มันก็คุ้มค่ากับความประหยัดที่ป่านโน้น คุณน่าจะเซฟไปได้หลักแสนบาทแล้วล่ะครับ

รถผมเองติดแก๊สตอนวิ่งน้ำมันไปแล้ว 1.71 แสน ก.ม. เป้าหมายผมคือ ใช้สัก 80,000 ก.ม. ให้พ้นนี้ไป หลังจากนั้นก็ต่อให้ยกเครื่องก็ยังคุ้ม
ตอนนี้ผมวิ่งแก๊สไปแล้ว 1.2 แสน ก.ม. แล้ว มีเปลี่ยน คอยล์ไปชุดนึงละ (idsi มีคอยล์ ชุดหน้า และหลัง) นอกนั้นก็ดูแลตามปกติครับ

ติดแก๊ส บอกช่างเลย ว่าอย่าเน้นประหยัด ไม่ต้องจูนบาง จูนแก๊สให้พอดี (ปกติถ้าเติมน้ำมัน กินน้ำมันราว 10 ก.ม./ลิตร แก๊สน่าจะได้แถวๆ 8 ก.ม./ลิตรครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1. ใช้รถประมาณดิฉันควรติดแก๊สหรือยัง (รบกวนแนะนำเป็นตัวเลขหน่อยค่ะ)
    ของแบบนี้มันแล้วแต่คนครับ บางคนวิ่งเป็นร้อยยังไม่ติดเลย บางคนวันละ 20 ก็ติดแล้ว
    ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋าและความพอใจล้วนๆ แต่ถ้าเป็นผมวันละ 70-80 และใช้ประจำ ผมติดครับ

2. ถ้าติด ควรเลือกตัวใหนคะ ลักษณะของร้านทั้งสองที่ดูก็โอเคทั้งสองร้านค่ะ รถลูกค้าเยอะค่ะ
    ลองถามในอัลเมร่าคลับเพื่อดูฟีดแบคว่าร้านนี้เป็นอย่างไร ร้านคนเยอะอาจจะไม่ใช่ร้านดีเสมอไป

ปล.แนะนำติดถังโดนัทนะครับ จะได้ไม่ต้องเจาะรถ
ยี่ห้อแก๊สก็สุดแล้วแต่อีกละครับ แต่ประสบการณ์ที่ติดเองกับคนใกล้ตัว Engergy Refrom ก็โอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 04:19:03 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก

ขอบคุณค่ะ
  รถน้าใช้แก๊สได้กี่กิโลแล้วคะ (นิสสันมาช ??)
แล้วพบปัญหาอะไรมั้ยคะ

ขออภัยอาจจะถามจุกจิกนิดนึงนะคะ เพราะไม่เคยใช้รถแก๊ส และรถคันนี้เป็นคันแรกที่ใช้รถเก๋งค่ะ
ผ่อนปีแรกด้วยค่ะ เกิดพังมากินมาม่าแน่ๆค่ะ ^__^

ขอโทษทีทีตอบเช้าครับ หน้า topic มาหน้า 2 แล้วไม่ได้มาตรวจเลย
126xxx ติดตั้ง ตอน 4xxx โล ปัญหาจะมีมา่ช่วงแรกตอนติดตั้งใหม่ๆ ครับ 2-5000 โลแรก ถ้าจบแล้วก็ใช้ยาวเลย ไม่มีปัญหาอะไรเลยหลังจากติดแก๊สครับ วิ่งได้ปกติ
ตั้งวาวล์ทุก 50000 แต่พยายามอย่าให้เกิน 80000 โล สบายๆ เลยครับ อย่าลืมเติมน้ำมันให้เต็มถังตลอดเวลา เดียวลูกลอย ปั้มน้ำมันเบนซิล มันจะพังเอา
ผมไม่ได้ตัดปั้มติ๊กด้วย เปลี่ยนกรองแก๊ส ตามอายุ สายท่อน้ำตามอายุ แล้วมันจะอยู่กับเรานานเลยครับ ผมใช้ march m/t ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้