ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะขายรถ แล้วเอายางใหม่คันที่จะขายสลับใส่คันอื่นจะน่าเกลียดไหมครับ  (อ่าน 4132 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ที่บ้านมีแพลนว่าจะขายรถครับ ทีนี้คันที่จะขายเพิ่งเปลี่ยนยางมาปีนี้ แต่รถอีกคันหนึ่งยางก็เริ่มเก่าแล้ว ขนาดยางใส่แทนกันได้ครับ 225/50R17 กับ 215/55R17

เลยคิดว่า อยากจะเก็บยางใหม่ไว้ แล้วถอดสลับยางจากรถอีกคันหนึ่งแล้วขายรถไปนี่จะน่าเกลียดไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
รถขาย
กับ
รถใช้งาน

เราขายรถตามสภาพครับ
คนซื้อดูและตัดสินใจเอง
ผมว่า เรื่องยาง ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะเขาทราบอยู่แล้วว่า รถเก่า
ถึงจะบอกว่า "ยางเพิ่งเปลี่ยนใหม่" ผมว่า คนซื้อก็ต่อราคาอยู่ดีครับ

คหสต
ผมคงจะเอายางดีๆ มาใส่ให้รถที่ผมใช้ครับ ยางเก่าก็ใส่ให้รถที่จะขาย (ถ้าขนาดยาง เป็นขนาดมาตรฐานนะครับ)

np72

ผมซื้อรถมือสองจะเป็นสิบคัน เจอแต่ยางเก่าครับ 555 มีแต่ที่ผมขายเนี่ยแหละ ยางใหม่ตลอด เศร้า

ตอบ ผมว่าไม่น่าเกลียดนะ

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
ถ้าเปลี่ยนก่อนคนซื้อเค้ามาดู หรือตกลงกับเค้าไว้ว่าจะขอเปลี่ยนยางก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าตอนเค้ามาดูเป็นยางใหม่ พอวันเค้ามารับรถเปลี่ยนยางเก่าไปให้เค้าอันนี้น่าเกลียดชัวร์ครับ 555

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ขายตามสภาพ  ไม่น่าเกลียดครับ
เป็นผมเห็นยางเก่า  ซื้อมาก็คงเปลี่ยนยางเลย

แต่ถ้ายางเก่าคือ 215  แล้วไม่ใช่ค่าเดิมของล้อติดรถ (225)
คนซื้อคงรู้แหละว่าคุณสลับยางมา  อาจเป็นข้ออ้างต่อราคานิดหน่อย

ออฟไลน์ maggie

ในมุมผม ยางเก่าไม่น่าเกลียดครับ ผมซื้อรถมาเห็นยางเก่าไม่คิดมาก จับเปลี่ยนรุ่นที่ชอบเลย แต่ถ้ายางติดรถมาใหม่ๆ ต้องทนใช้ยางรุ่นที่ไม่อยากได้ไปสักพัก เซ็งเลยคับ

สรุป เอายางเก่าใส่แล้วขายครับ

keanetona

ขายตามสภาพ  ไม่น่าเกลียดครับ
เป็นผมเห็นยางเก่า  ซื้อมาก็คงเปลี่ยนยางเลย

แต่ถ้ายางเก่าคือ 215  แล้วไม่ใช่ค่าเดิมของล้อติดรถ (225)
คนซื้อคงรู้แหละว่าคุณสลับยางมา  อาจเป็นข้ออ้างต่อราคานิดหน่อย

คันที่จะขายเป็น 225 ครับ ผมจะดริฟท์เนียนว่าใส่ 225แล้วกระด้าง เลยใส่ 215 ให้นิ่มๆได้ไหมครับ

ถ้าเปลี่ยนก่อนคนซื้อเค้ามาดู หรือตกลงกับเค้าไว้ว่าจะขอเปลี่ยนยางก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าตอนเค้ามาดูเป็นยางใหม่ พอวันเค้ามารับรถเปลี่ยนยางเก่าไปให้เค้าอันนี้น่าเกลียดชัวร์ครับ 555

ผมจะรีบๆทำก่อนประกาศขายครับ

ออฟไลน์ YZA

ขายตามสภาพ  ไม่น่าเกลียดครับ
เป็นผมเห็นยางเก่า  ซื้อมาก็คงเปลี่ยนยางเลย

แต่ถ้ายางเก่าคือ 215  แล้วไม่ใช่ค่าเดิมของล้อติดรถ (225)
คนซื้อคงรู้แหละว่าคุณสลับยางมา  อาจเป็นข้ออ้างต่อราคานิดหน่อย

คันที่จะขายเป็น 225 ครับ ผมจะดริฟท์เนียนว่าใส่ 225แล้วกระด้าง เลยใส่ 215 ให้นิ่มๆได้ไหมครับ

ขายตามสภาพครับ  คนซื้อก็เห็นว่ายางที่ใส่มาสภาพยังไงตอนตกลงกัน
ผมว่าไม่ซีเรียสนะ  ดีกว่าพวกที่กรอไมล์  หรือชนมาแล้วบอกว่าไม่เคยชน

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
ให้เปลี่ยนก่อนจะประกาศขายครับ ก่อนนัดดูรถด้วย ซื้อรถมือ2กันตามสภาพอยู่แล้วครับ อันนี้ไม่น่าเกลียด คนซื้อก็ต้องต่อเผื่อซ่อมไว้แล้ว
แต่ถ้าเขามาดูแล้ว เราไปเปลี่ยนทีหลัง  อันนี้น่าเกลียดครับ ถ้าเขารู้ก็อาจจะต่อเพิ่ม หรืออาจจะไม่ซื้อรถเราเท่านั้นครับ

sombr

คิดเหมือนที่บ้านเลยครับ
จะสลับยาง Dunlop Touring T1 195/65R15 จากรถ Wish ผม ไปใส่รถน้องสาว Benz C220
เพราะรถเขาไม่ค่อยได้วิ่ง แถมใกล้ขายเต็มที่ ยางก็ปี 11
แล้วจัดยางใหม่ 195/65R15 ดีๆ ใส่ Wish ครับ

แต่ตอนนี้ รอก่อน รอให้ยาง C220 เลวร้ายกว่านี้ก่อน

ออฟไลน์ billups

• Jr. Member
  • **

เห็นด้วย ขายตามสภาพ

ออฟไลน์ HYDE--

ต้องเปลี่ยน ก่อนที่จะเริ่มลงขายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่หรอกครับ สิทของเรา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อีกเสียงครับว่าไม่น่าเกลียดแต่ให้ทำก่อนขายนะครับ ถ้าคุณลงขายแล้วมีคนมาเห็นแล้วจากนั้นคุณเปลี่ยนอันนั้นหล่ะน่าเกลียดแน่นอน ส่วนราคาคนซื้อเค้าระเมินแล้วหล่ะครับว่าสภาพนี้รับได้ที่เท่าไหร่ (ไม่ใช่แค่ยางแต่รวมทุกๆอย่างทั้งคัน)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ madboy

จะเปลี่ยนทีหลังก็ได้ แต่ก่อนตกลงซื้อขายแจ้งเค้าด้วยครับว่าเราจะเปลี่ยนนะ ขออย่าเนียนเปลี่ยนไม่บอกอันนั้นก็ทำร้ายจิตใจกันไปหน่อยครับ  ;D