ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกรถยนต์  (อ่าน 4589 ครั้ง)

ออฟไลน์ GLUAY

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเลือกรถยนต์
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 00:12:04 »
ผมทำงานต่างจังหวัด ขับรถไป-กลับ ระหว่างบ้าน-ที่ทำงาน วันละประมาณ 80 กิโลเมตร อยู่ระหว่างการเปลี่ยนรถประจำตำแหน่ง (3 ปีเปลี่ยนครั้ง) ได้งบประมาณไม่เกิน 2 ล้านบาทจากบริษัท ได้บัตรเติมน้ำมันปั๊มเชลล์เดือนละ 20,000 บาท โดยกำลังตัดสินใจเลือกระหว่าง 3 รุ่นดังนี้
NISSAN ALL NEW TEANA โฉมใหม่ ตัวท๊อป
TOYOTA ALL NEW CAMRY โฉมใหม่ ตัวท๊อป
HONDA ALL NEW ACCORD โฉมใหม่ ตัวท๊อป

ผมอยากรบกวนสอบถามความคิดเห็นจากท่านสมาชิกในประเด็นดังนี้ (เรียงลำดับจาก 1-2-3)
1. ช่วงล่างหนึบ แน่น
2. การเก็บเสียงภายใน
3. ความสบายในการขับขี่
4. หรือมีรุ่นอื่นแนะนำ ภายในงบประมาณ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 00:41:43 »
Teana ตอบทุกข้อครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 00:43:08 »
 1. accord

2. teana

3. teana

อัตราเร่ง  camry hybrid

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 01:03:41 »
ตอบข้อ4 ครับ S60 ตัวล่างครับ แต่ได้รถเล็กหน่อย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 02:55:00 »
คุณคงลืมไปข้อนึง คือ เรือ่ง styling สามตัวนี้ ก็นำเสนอในรุปแบบที่ต่างกันออกไป

ส่วนตัวคิดว่า accord ทำได้กลมกล่ม สุด ดีไซน์ดีสุด

teana ยังขาดๆ เกินๆ ไม่พอดีเหมอืน accord

ถ้าจะเลือก ลองเลือกความสวยงามภายนอก aesthetic ควบคุ่ไปกับ function performance

เช่น  aesthetic function performance
camry  1 1 3 = 5
teana   2 3 2 = 7
accord  3 3 2 = 8
เป็นต้น แล้วแต่คนจะให้คะแนนยังไง ผมลงคะแนนแบบนี้ คนอื่นอาจจะไม่ใช่ แล้วแต่คนจะให้คุณค่า

เพิ่มเติม ถ้าขับรถเยอะ แล้วเติมน้ำมัน เดือนละ 2หมื่นไม่พอ 555
แล้วต้องให้คะแนนเรื่องความประหยัด camry hv อาจจะเข้าวินก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2014, 02:56:44 โดย 0% »

ออฟไลน์ cj7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 07:42:49 »
ผมเคยมีเวลาอยู่กับ accord 2.4tech อยู่สองเดือน ขับเกือบทุกวัน ตอนแรกรู้สึกว๊าวววมากๆเพราะสดใหม่ ดีไซน์สวยทั้งนอกและใน

แต่เนื่องจากผมขับทางไกลเกือบทุกวัน วันละ 200 กิโลเมตร ถึงได้เห็นความแตกต่าง เมื่อเทียบกับ teana J32

2.4tech สำหรับผม เครื่องแรงดี แต่ช่วงล่างไม่ได้แน่นหนึบนะ ผมว่าออกแนวแข็งๆกระเด้งมากกว่า หรือเป็นเพราะล้อขอบ 18 ด้วยก็ไม่ทราบ

สิ่งที่ไม่ชอบมากๆ คือพวงมาลัยครับ ถึงแม้ว่าการบังคับเลี้ยวจะทำได้ไว แต่น้ำหนักพวงมาลัยมันเบาหวิว จนรู้สึกไม่มั่นใจเวลาใช้ความเร็วในการขับระยะทางไกลๆ

ต่างกับ teana J32 ที่เวลาขับแล้วรู้สึกเครียดน้อยกว่า ใช้ความเร็วได้เต็มที่ ไม่เคอะเขิน คุมง่าย เพราะถนนต่างจังหวัด ไม่เรียบเหมือนใน กทม. เวลาเจอถนนไม่เรียบ

teana จะไม่ค่อยแสดงอาการมาถึงพวงมาลัยเหมือนอย่าง accord เพราะระยะฟรีที่มากกว่าด้วยมั้งครับ แถมพวงมาลัย teana หน่วง และหนืดมือ ทำให้รู้สึกคุมง่าย และมั่นใจ

ช่วงล่างของ teana J32 จะนุ่ม และย้วยไปหน่อย เวลาจะโยกเปลี่ยนเลน ซึ่ง accord จะไม่ค่อยมีอาการแบบนี้ แต่ใน teana L33 ผมยังไม่ได้ลองจริงจัง ว่าอาการรถดีขึ้นมากแค่ไหน

ส่วน camry เคยขับแค่ช่วงสั้นๆ รู้สึกชอบช่วงล่างและพวงมาลัยของ camry นะครับ แต่ไม่ชอบดีไซน์ ทั้งนอกและในเลย แต่ที่ทราบมา เครื่อง camry hybird แรงมากมาย

ถ้าอยากได้เครื่องแรงๆ ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี ตอนนี้มีส่วนลดเยอะด้วยนะครับ

จริงๆอยากให้ไปลองขับนะครับ เพราะแต่ละคนน่าจะมีความรู้สึกต่างกันในการขับรถแต่ละรุ่น

1.teana
2.teana
3.teana

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องดีไซน์ ผมชอบ accord นะ ดูดีเลยทีเดียว แต่ถ้าเรื่องการขับขี่สำหรับผม teana ดีกว่าครับ

L33 ได้ไปลองมาสั้นๆ ช่วงล่าง และการควบคุม ดีขึ้นกว่า J32 รู้สึกกระฉับกระเฉงมากกว่าเดิม เฟิร์มขึ้น แต่ไม่กระด้างเหมือน accord
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2014, 07:54:25 โดย cj7 »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 08:18:38 »
ถ้าไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมันเอง ในกรณีนี้ teana ดีที่สุดครับ
Camry hybrid ดเ่นที่ความประหยัด กับแรง
Accord ได้ E85 กับ สวย
ส่วน teana ได้ทุกอย่างที่คุณถามมา ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 08:43:21 »
1. ผมชอบฟีลของ Accord คับจิงๆถ้าขับกันแบบโหดๆผมว่าพอกันหมดแต่ผมว่าช่วงล่างกระด้างแบบ Accord ให้ความรู้สึกมั่นใจกว่าตัว Top เป็น

ยาง 235 ช่วยให้เกาะดีนะคับ

2. Teana ลอยลำคับ Accord น่าจะแย่สุด

3. ผมว่ารถราคาขนาดนี้พอกันหมด ผมได้ลองขับทั้ง 3 ตัวแล้ว 1 ในนั้นก้ของผมเองด้วยขับสบายทั้ง 3 คับ

ผมเชียร์ Accord กับ camry เพราะใช้พลังงานทางเลือกได้คับ Teana ได้แค่ E20 เป็นส่วนที่เสียเปรียบมากคับไฮบริดก้ไม่มี ถึงจะมีบัตรเติมน้ำมันแต่

ถ้าถูกกว่าได้ก้ดีกว่าถูกมั้ยคับ ผมแอบเชียร์ Accord เหมือนของผมใช้หลายๆรุ่นแล้วจะหลงรักคับ ฟีลมันลงตัวโดยเฉพาะตัวใหม่นี่คับ ตอน G8 ผมว่า

Drop ไปหน่อยคับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 08:58:32 »
จากที่ตอนนี้ผมใช้อยู่ 2 รุ่น คือ Accord 2.4EL และ Camry 2.5G (ไม่ท็อปทั้งคู่) อยากจะเล่าจากประสบการณ์ละกันนะครับ
- Camry ผมชอบช่วงล่างมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
รับรถมาวันแรก มองหน้ากับเพื่อน เฮ้ย ทำไมรถมันแข็งจัง เหมือนเติมมลมาสัก 40-50 พอไปเช็คลมยางดู ก็มีแค่ 30 กว่าๆตามปกติ แรกๆ ก็เลยคุยกับเพื่อนกันว่า  ผิดหวังที่รถมันไม่นิ่ม เพราะคิดว่ามันจะต้องนิ่มชวนฝัน เนื่องจากไม่ได้เทสรถก่อนซื้อ
หลังจากนั้นก็ใช้มาตลอดครับ เริ่มชินกับช่วงล่าง และสังเกตได้ชัดเลยว่า ถึงแม้ช่วงล่างจะออกแน็วแข็งๆ แต่เวลาขับทางไกล อย่าง เชียงใหม่-กรุงเทพ หรือขับรถกันแบบมราธอน พบว่าอาการเมื่อยล้าเกิดขึ้นน้อยมาก ทั้งคนขับและผู้โดยสาร ไม่มีใครบ่นกันสักคนว่าเหนื่อยเลย แล้วเวลาเจอหลุมหรือทางปะ อย่างเส้น นครสวรรค์-พิษณุโลก หรือเส้นตากฟ้า ก็รูดได้สบายมากกก การเก็บเสียงช่วงล่างทำได้ดีสุดๆ เคยตกหลุมลึกที่ถนนทรุดบ่อยมากๆ แต่ไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลยครับ เจอหลุมเจอบ่อ ผมกล้าพูดว่า รูดได้เนียนและเทพกว่า CRV 2.0 อีกคันที่ใช้อยู่มากกกกก
ส่วนอัตราเร่ง ขนาดของผมไม่ใช่รุ่นไฮบริด ถ้านึกสนุกก็ได้ตามสั่งเลยครับ กดแป็ปเดียวก็ 200 แล้ว(ถ้ามีถนนให้วิ่ง) และที่ชอบสุดๆคือ เวลาเราขับรถแว๊นๆส์หน่อย แบบคิกดาวน์บ่อยๆ กดคันเร่งจนสุด มุดซ้ายขวา  ผู้โดยสารจะไม่รู้สึกถึงอาการหวาดเสียว หรือไม่รู้สึกว่าเรากำลังขับแว๊นส์อยู่ เพราะเสียงเครื่องยนต์ เงียบมากกกกกก ไม่ว่าจะกดคันเร่งลึกขนาดไหน ก็เหมือนเราขับชิลๆปกติ เวลาเร่งรีบมันเลยไม่เหนื่อย +บวกกับช่วงล่างแข็งๆที่ไม่ย้วย ขับยังไงก็ไม่เคยเพลียเลยครับ
ส่วนออฟชั่นและความสวยงามผมไม่พูดถึงแล้วกันครับ
-Accord  ผมชอบพวงมลัยที่สุดครับ มันเบามากเหมือนว่าเรากำลังขับรถเล็กๆอยู่ ต่างกับ Camry ที่ให้ความรู้สึกอุ้ยอ้าย(พวงมลัยหนืดและไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ) เวลาความเร็วต่ำบังคับง่ายดีครับ แค่เอาสองนิ้วจีบพวงมลัย ก็คุมรถได้แล้ว แต่เวลาตอนความเร็วสูงผมก็ยังรู้สึกว่าเบาไปนิด อยากให้มันหนืดกว่านี้สักหน่อย ช่วงความเร็ว 170+ camry จะมั่นใจมากกว่า และช่วงล่าง Accord จะออกไปทางแนว อ่อน เวลาเจอถนนอะไรนิดอะไรหน่อย รถมันจะกระโดด ลอยตัวเยอะกว่า Camry เคยเอาไปเล่นสนุกๆที่คอสะพานโหดๆ ขับขึ้นสัก 140
Accord นี่ตูดลอยออกจากเบาะ หัวชนเพดานเลยครับ เสียวท้องเสียวไส้
ส่วน Camry รู้สึกแค่เสียวท้อง ตูดไม่ลอย หัวไม่ชน เพราช่วงล่างมันหนืด ให้ตัวได้น้อยกว่า(ดีกว่า)
เวลานั่งอยู่ใน accord ผมรู้สึกว่ารถมันสุนทรีดีครับ รถติดๆไม่ค่อยเครียด นั่งกดเล่นนู่นนี่ไป มีของเล่นแพรวพราวกว่าพวกหน้าจอ
เวลาไปไหนมาไหนแค่คนเดียว หรือนั่งหน้าแค่สองคน โดยรวมๆ ผมชอบ Accord ครับ
แต่ถ้าวันไหน ต้องมีคนนั่งหลัง นั่งไกลๆ รถคันแรกที่ปิ้งขึ้นมาในหัวคือ Camry อันดับแรกเท่านั้น. เพราะถ้า Accord ช่วงล่างหลัง มันจะดีดพอสมควรครับ นั่งไกลๆ เวลาเจอถนนแบบเดียวกับ Camry หนังคนละม้วนเลยครับ ได้ยินเสียงบ่นแทบจะตลอดว่า มึนหัว เหนื่อย เพลีย อยากพัก

ถ้าขับรถคนเดียว Accord ขับมันสนุกกว่าครับ
แต่ถ้ามีคนซ้อนด้วยบ่อยๆ หรือมีคนนั่งหลัง ผมชอบ Camry
บุคคลิก 2 รุ่นนี้ค่อนข้างต่างกันนะครับ ถ้าทำงานเกี่ยวกับผู้บริหาร  ขับแอคคอร์ด เสียงเครื่องดังเร้าใจ บุคคลิกแนวสปอร์ต ชัดเจน ผมว่ามันก็ยังไงๆ แต่ถ้าชอบ หรือใจรักก็อีกเรื่อง
ถ้ายังวัยรุ่นแบบผม ขับ Camry มันก็จะไม่เร้าใจ ไม่สนุก แต่ก็ได้ความสบาย(มาก)มาแทน ก็พอจะกล้อมแกล้มไปได้

ทั้งหมดทั้งมวล ก็ต้องดูที่ใจตัวเองแหละครับว่าชอบแบบไหน ถึงจะชอบความสบายของ Camry แต่เวลาได้นั่ง Accord แล้วมีความสุขกว่า ต้องใช้ชีวิตไปด้วยกันนานๆ ก็สุดแล้วแต่จะเลือกเลยครับ
ส่วน Teana ผม No comment ครับ เพราะไม่เคยขับเลย ได้แค่เข้าไปนั่งเล่นๆ

- รักจริงหวังแต่ง คบกันนานๆ ไม่หวานหอมชวนดม จืดชืดเหมือนน้ำเปล่า แต่ขาดไม่ได้ เหมือนเมีย ผมเลือก Camry อยู่ด้วยแล้วสบายกายสบายใจ
- ถ้าคบกันเล่นๆ กิ๊กในบางเวลา เร้าใจทุกครั้งที่ได้ขึ้นขี่ ฟินทุกครั้งที่ได้ขับ เหมือนสาวเปรี้ยวๆรสจัด ผมให้ Accord  ;D ;D ;D

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2014, 09:09:58 โดย MrGameZaa »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:19:07 »
ผมเคยมีเวลาอยู่กับ accord 2.4tech อยู่สองเดือน ขับเกือบทุกวัน ตอนแรกรู้สึกว๊าวววมากๆเพราะสดใหม่ ดีไซน์สวยทั้งนอกและใน

แต่เนื่องจากผมขับทางไกลเกือบทุกวัน วันละ 200 กิโลเมตร ถึงได้เห็นความแตกต่าง เมื่อเทียบกับ teana J32

2.4tech สำหรับผม เครื่องแรงดี แต่ช่วงล่างไม่ได้แน่นหนึบนะ ผมว่าออกแนวแข็งๆกระเด้งมากกว่า หรือเป็นเพราะล้อขอบ 18 ด้วยก็ไม่ทราบ

สิ่งที่ไม่ชอบมากๆ คือพวงมาลัยครับ ถึงแม้ว่าการบังคับเลี้ยวจะทำได้ไว แต่น้ำหนักพวงมาลัยมันเบาหวิว จนรู้สึกไม่มั่นใจเวลาใช้ความเร็วในการขับระยะทางไกลๆ

ต่างกับ teana J32 ที่เวลาขับแล้วรู้สึกเครียดน้อยกว่า ใช้ความเร็วได้เต็มที่ ไม่เคอะเขิน คุมง่าย เพราะถนนต่างจังหวัด ไม่เรียบเหมือนใน กทม. เวลาเจอถนนไม่เรียบ

teana จะไม่ค่อยแสดงอาการมาถึงพวงมาลัยเหมือนอย่าง accord เพราะระยะฟรีที่มากกว่าด้วยมั้งครับ แถมพวงมาลัย teana หน่วง และหนืดมือ ทำให้รู้สึกคุมง่าย และมั่นใจ

ช่วงล่างของ teana J32 จะนุ่ม และย้วยไปหน่อย เวลาจะโยกเปลี่ยนเลน ซึ่ง accord จะไม่ค่อยมีอาการแบบนี้ แต่ใน teana L33 ผมยังไม่ได้ลองจริงจัง ว่าอาการรถดีขึ้นมากแค่ไหน

ส่วน camry เคยขับแค่ช่วงสั้นๆ รู้สึกชอบช่วงล่างและพวงมาลัยของ camry นะครับ แต่ไม่ชอบดีไซน์ ทั้งนอกและในเลย แต่ที่ทราบมา เครื่อง camry hybird แรงมากมาย

ถ้าอยากได้เครื่องแรงๆ ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี ตอนนี้มีส่วนลดเยอะด้วยนะครับ

จริงๆอยากให้ไปลองขับนะครับ เพราะแต่ละคนน่าจะมีความรู้สึกต่างกันในการขับรถแต่ละรุ่น

1.teana
2.teana
3.teana

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องดีไซน์ ผมชอบ accord นะ ดูดีเลยทีเดียว แต่ถ้าเรื่องการขับขี่สำหรับผม teana ดีกว่าครับ

L33 ได้ไปลองมาสั้นๆ ช่วงล่าง และการควบคุม ดีขึ้นกว่า J32 รู้สึกกระฉับกระเฉงมากกว่าเดิม เฟิร์มขึ้น แต่ไม่กระด้างเหมือน accord
ผมเห็นด้วยเลยครับ ถ้าเป็นคนขับรถแบบจริงจัง ขับไกลๆยาวๆ ขับแช่นานๆไม่พัก Accord เหนื่อยจริงๆครับ  แต่ยังไงก็ยังดีกว่า B C Seg อยู่ดี
ส่วนพวงมลัยผมชอบนะ เบาๆมุดง่าย แต่ถ้าขับเร็วแช่ยาวๆ ผมก็เห็นด้วยว่าค่อนข้างเครียด พวงมลัยมันวอกแวกง่ายมาก
คนส่วนใหญ่ จะหลงไหลรักแรกพบแทบทุกคน ผมก็ 1 ในนั้น Accord ถึงได้ขายดีวันดีคืน แต่ถ้าได้มาใช้ชีวิตด้วยกันอย่างจริงจังแล้ว ผมว่าเกินครึ่ง ที่คิดคล้ายๆเรา
ถ้าให้ผมเลือกแบบจริงๆ จังๆ ถ้าชีวิตนี้ไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อยๆ หรือใช้จนกว่าจะซ่อมไม่ไหว ผมไม่เลือก Accord 100% จะเอาอะไรก็ว่าไป Camry Teana
อย่างพี่เทียบกันแล้ว Teana  Ok กว่าก็จะเลือก Teana
ส่วนผมเทียบกันแล้ว Camry ok กว่า(เพราะ ณ ตอนนี้ยังไม่เคยลอง Teana) ก็จะเลือก Camry
สุดท้ายไม่มีใครเอา Accord เป็นแม่ของลูกเลยสินะ 555
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:22:32 »
ชอบช่วงล่างแคมรี่ครับ เครื่องก็แคมรี่(2.5และไฮบริด) นอกนั้น สองตัวที่เหลือกินไปเลย

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:34:21 »
แทบไม่ต้องคิดเลยครับ Teana ความเงียบเทียบชั้นรถราคาหลัก10ล้านบาท ชนิดที่ขับ140ยัง เงียบกว่าAccord/Camryขับ110

น้ำมันก็ฟรี เข้าทางสุดๆ เพราะไม่ใช่ Hybrid E85

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:35:20 »
Teana แน่นอน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 11:25:32 »
ขับเองเป็นหลัก ผมจิ้มไปที่ คัมรี่ ไฮบริด หรือแอคคอร์ดครับ
แต่ถ้าต้องนั่งเป็นผู้โดยสาร ผมจิ้มไปที่ เทียน่า

ออฟไลน์ phummali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 11:36:42 »
โอ้ขอนอกประเด็น เจ้าของกระทู้ทำงานอะไรหรอครับอายุเท่าไหร่ รายได้ดีมากๆเลยครับ เผื่อเป็นแนวทางให้คนเลือกเรียนหรือเลือกอาชีพ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 12:25:33 »
1. ช่วงล่างหนึบ แน่น // ช่วงล่างทั้ง 3 รุ่นคงไม่ต่างกันมากสำหรับการขับขี่ทั่วๆ ไปครับ
2. การเก็บเสียงภายใน // คุณจิมมี่บอกว่า Teana เงียบสุดพอๆ กับ S Class เลยทีเดียว
3. ความสบายในการขับขี่// ชีวิตประจำวันคงไม่ต่างกันเท่าไหร่เพราะขับแค่ 80 กิโล แต่ถ้าเป็นทางไกลแลดู Teana กับ Camry จะมีภาษีดีกว่าครับ

สำหรับผม 3 คันนี้ถ้าชอบอัตราเร่งไป Camry Hybrid, เงียบนิ่งไป Teana, สวยงามผมให้ Accord ครับ

4. หรือมีรุ่นอื่นแนะนำ ภายในงบประมาณ// Volvo V40 และ S60, BMW X1, 116i และ 320i base ต่อดีๆ อาจจะเหลือ 2 ล้านครับ รถทั้ง 2 ยี่ห้อมีบำรุงรักษาฟรี 5 ปีหรือ 100,000 กิโลเมตรด้วยดังนั้นเข้าศูนย์เช็คระยะไม่เสียตังค์เพิ่มนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 03:34:03 »
1. Teana Camry Accord
2. Teama Camry Accord
3. Camry Teana Accord
4. ดูจากโจทย์แล้วน่าจะชอบความสบายเป็นหลัก ก็คงไม่มีตัวเลือกอื่นแล้วครับ

ออฟไลน์ GLUAY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 22:29:39 »
ขอขอบพระคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับที่ช่วยในการตัดสินใจครับ. ผมได้ไปลองรถยี่ห้อ NISSAN และ TOYOTA เรียบร้อยแล้วครับ. NISSAN เสียงเงียบสมคำแนะนำของสมาชิกครับ ส่วน TOYOTA เหยียบเป็นมาครับ ส่วน HONDA ไม่ได้ลองครับ เนื่องจากเซล์ลขอเลื่อน. สรุปซื้อ TOYOTA ตัวท็อปครับ เนื่องจากภรรยาชอบ ขัดไม่ได้ครับ แต่ผมชอบ NISSAN มากกว่า. สำหรับคนที่ถามว่าผมจบอะไรเพื่อเป็นแนวทาง ผมเรียนจบปิโตรเคมีครับ ทำงานอยู่บริษัทน้ำมันยี่ห้อหนึ่งครับ เงินเยอะ แต่เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 13:30:45 »
เทียน่าตอบโจทย์ทุกอย่างครับ ได้ทั้งเงียบและหรูครับ