ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เรียงลำดับ ค่ายรถที่มี Defect น้อยสุด ไปมากสุด คิดว่าจะเรียงยังไงครับ  (อ่าน 8263 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
ถ้าให้เรียงลำดับ ค่ายรถที่มี Defect น้อยสุด ไปมากสุด คิดว่าจะเรียงยังไงครับ

จากตัวเลือก Toyota Honda Nissan Ford Chevrolet Mazda

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า Honda เครื่อง 1.5 น่าจะ defect น้อยสุดนะครับ ดูจาก Freed ที่บ้าน ไม่เคยมีอะไรที่ต้องไปเคลมเลย คิดว่า Jazz กับ City คงเหมือนกัน

กับอีกอัน ผมว่าคงเป็น Toyota เครื่อง 1.5 ครับเพราะเครื่องโบราณ ไม่มีอะไรให้เสีย ;D

ส่วนนิสสันผม เคลมไปหมดแล้วครับ ทั้งลูกปืนล้อ ผ้าเบรคหลัง(ดรัม) สลักเบรคหลัง คอยล์เย็น พัดลมแอร์

เหลือฝาโช๊คด้านหลังครับ ;D

แต่ที่ยังดี คือ ไปเคลมปุ้บ ได้ปั้บเลยครับ ช่างไม่มีอิดออดเลย ดีมากๆ ขอชมครับ

เทียบกับที่เพื่อนผมใช้ มาสด้า ฟอร์ด ซูซุกิ ต้องรอส่งเรื่องเคลมครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: ถ้าให้เรียงลำดับ ค่ายรถที่มี Defect น้อยสุด 
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 14:25:16 »
Isuzu กับ Toyota น้อยสุด แบบโดดเด่น

นอกนั้น Honda Nissan Mitsu Ford Mazda ไม่ต่างกันมาก

บ้วยสุดก็ Suzuki Chevrolet

สุดท้ายท้ายสุด TATA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 15:54:00 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Ruksadindan

Suzuki ยังไม่เจออะไรแปลกๆนะครับ

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ CJ.

ที่บ้านเคยใช้ Honda มาหลายรุ่นเหมือนกันครับ ยังไม่เคยเจอ defect เลย

ตอนนี้กำลังสังเกตการณ์ G9 ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member

ออฟไลน์ AkE

ผมว่าทุกยี่ห้อเป็นหมดคับ ยิ่งถ้าเอาหลายรุ่นมาแบ่งๆกันยิ่งเห็นชัด ผมขับและใช้มาทุกคันก้ไม่เคยเห็นคันไหน 100% ซักคัน เอาเป็นว่าประมาณแล้วไม่

ต่ำกว่า 80 % ถือว่ารับได้คับ march ยัน series 5 มีหมดไม่รู้แพงกว่านี้อาจจะไม่มี defect ก้ได้แต่เท่าที่เห็นจากข้อมูลก้เห็นมีไปจนถึง hypercar คับ

แล้วอีกอย่างความรู้สึกของแต่ล่ะคนไม่เท่ากันคับบางคนดังสนั่นทั้งคันบอกเฉยๆบางคนมีเสียงรอดเข้ามาแบบต้องเป็นกระต่ายถึงได้ยินก้บอกว่ารถมี

ปัญหาละคับ 5555 ถ้าเอาตามความรู้สึกผมรถที่ปัญหาน้อยสุดเท่าที่เห็นคือ Vigo ที่เยอะหน่อยก้มี Cruze แต่บางคนที่ใช้ Cruze เค้าก้ชอบก้มีเยอะคั

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ผมว่ามี Defect เยอะหรือน้อยไม่สำคัญเท่าไหร่

ความรับผิดชอบและแก้ปัญหากับ Defect ที่เกิดขึ้น สำคัญกว่าเยอะ

ออฟไลน์ AMG GT

Toyota  รู้สึกจะน้อยสุดครับ 
Honda Nissan Mazda   ก็เท่าๆกันนะ   ถ้า Honda  ก็ Defect  การประกอบเล็กๆน้อยๆ    ใน3ยี่ห้อนี้  Honda  รู้จะเคลมเร็วสุดนะครับ
ส่วน  Ford  กับ Chev  เจอแต่ Defect  ใหญ่ๆทั้งนั้นเลยและ 0 ก็ไม่ดีด้วยนี่สิ

JONNY

เอาระดับประเทศหรือโลกล่ะครับ
ถ้าระดับโลก โตโยต้าคงอับดับหนึง

ออฟไลน์ Puitam

ออฟไลน์ f1rstgot

ผมรู้แต่ QC อะครับ ฟอร์ดห่วยแตกมาก รถเพื่อนผมกันชนหลังปริออกมาเยอะเลย มองไกลๆยังเห็น

ออฟไลน์ rut191

Fortuner ก็เคยมีปัญหาเรื่องเบรคนะครับ
Isuzu ก็เคยมีปัญหา กินนมค.ในคอมมอนเรลรุ่นแรกๆ
Honda ก็เคยมีเรื่องเกียร์cvt ในcity
แต่พวกเขาแก้จบคับ
แต่ครูซนี้เกินเยียวยาแล้วครับ ใครจะซื้อรอวัดดวงกับรุ่นใหม่เลยดีกว่านะ

ออฟไลน์ Highway Star

จริงๆพอกันหมดทุกยี่ห้อแหละครับถ้าดูตามอัตราส่วนของยอดขายรถ แต่เจ้าตลาดจะแก้ปัญหาได้ดีกว่า ทำให้ไม่ค่อยมาตั้งกระทู้ร้องเรียนหรือประจานให้เราเห็น

ออฟไลน์ THEKHAM

มีเพื่อนในเฟสบุคใช้ ford ราว 20คน

มีDefect ทุกคนครับ ใหญ่ เล็ก แบ่งๆกันไป

รวมถึงผมด้วย คันหน้าขอขับ Mazda ดีกว่า :'(

GreenG

มีเพื่อนในเฟสบุคใช้ ford ราว 20คน

มีDefect ทุกคนครับ ใหญ่ เล็ก แบ่งๆกันไป

รวมถึงผมด้วย คันหน้าขอขับ Mazda ดีกว่า :'(

Nissan ผม ปี 2011 เป็นกันทุกคันครับ

แต่นิสสันเคลมให้หมดเลย

:'( แต่ก็ไม่อยากให้เป็นครับ เบื่อเดินทาง

ออฟไลน์ john

ที่บ้านใช้รถกันเยอะ เปลี่ยนกันบ่อย ได้ลองมาหลายยี่ห้อ ผมว่ามันหาเหตุเจอได้เกือบทุกคันเลยครับ

สายยุโรป
ที่ว่าแน่อย่าง BMW ก็ยังมีเสียงแปลก ๆ ให้เราสงสัย เปลี่ยนไปหลายชิ้นอยู่
แบรนด์หรูสำหรับบางคนอย่างเบนซ์ ก็ยังกระตุกเหมือนผิดปกติ เพราะไปลองคันอื่นมันก็ไม่เป็น
ที่ไม่เคยเจอก็มีวอลโว่ใช้มาไม่เคยเจอปัญหาจนต้องเอาเข้าศูนย์ไปแก้ แล้วก็ เรโนลท์  กับ โฟล์ก และ ออดี้ ที่ไม่เคยเจอครับ (สำหรับวอลโว่นี่โอเคเพราะใช้มาตั้งแต่ยังเด็ก 4 คันแล้วไม่เจอปัญหา แต่พอเสียทีไรซ่อมนานมากกก)

สายอเมริกา
ที่ไวสุดเซฟโรเล็ต ออกมาวันแรกแอร์เสียเลยต้องเคาะแอร์ถึงเย็น(โทรถามศูนย์มาช่างบอกให้ลองเคาะดู) ตามมาด้วยฟอร์ด 1 สัปดาห์เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิเสีย

สายญี่ปุ่น
ปีก่อนออกแคมรี่มา จำได้ว่าไม่ถึง 3 เดือนเข้าศูนย์เรียบร้อย แต่ไม่ได้ถามว่าเอาไปทำอะไร
ซีวิคซื้อช่วงเดียวกัน แป๊ปเดียวสตาร์ดไม่ติด ต้องลากไปเปลี่ยนแบต (แบบนี้นับได้หรือเปล่าครับ)

ผมเห็นด้วยครับรถมีปัญหาหรือไม่ มันไม่สำคัญเพราะมันก็มีกันเกือบหมด สำคัญที่ว่าเขาจัดการปัญหาที่เกิดขึ้นให้เราได้แค่ไหนมากกว่า  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

Fortuner ก็เคยมีปัญหาเรื่องเบรคนะครับ
Isuzu ก็เคยมีปัญหา กินนมค.ในคอมมอนเรลรุ่นแรกๆ
Honda ก็เคยมีเรื่องเกียร์cvt ในcity
แต่ครูซนี้เกินเยียวยาแล้วครับ ใครจะซื้อรอวัดดวงกับรุ่นใหม่เลยดีกว่านะ

- ผมจะบอกว่าปัญหาของเครื่องคอมมอนเรลรุ่นแรกปี 05-06 4JJ,4K ที่ใช้กันทั้ง ISUZU และ Chevrolet ยังไม่จบนะครับ ล่าสุดที่เจอกันคือฝาสูบร้าวเองทั้งที่รถไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อน ถ้าจะให้หาย 100% ต้องเปลี่ยนฝาสูบใหม่สถานเดียว แถมผมต้องยกเครื่องใหม่อีกรอบเพราะอาการกินน้ำมันเครื่องยังไม่หายขาด รวม2รายการค่าใช้จ่ายราวๆ 7 หมื่นขึ้น ไม่มีส่วนลดอะไรให้เลย ทั้งที่เป็นความผิดพลาดจากผู้ผลิตเองแท้ๆ ผมตัดสินใจสั่งซ่อมไปแล้วเพราะขี้เกียจผ่อนคันใหม่ 

- ระบบเบรคของฟอร์จูนเนอร์รุ่นแรกก็แก้ยังไม่สำเร็จนะครับ ลงเบรคหนักๆยังมีอาการลื่นอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ลื่นน้อยลงครับ

ออฟไลน์ Sammy_

- ผมจะบอกว่าปัญหาของเครื่องคอมมอนเรลรุ่นแรกปี 05-06 4JJ,4K ที่ใช้กันทั้ง ISUZU และ Chevrolet ยังไม่จบนะครับ ล่าสุดที่เจอกันคือฝาสูบร้าวเองทั้งที่รถไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อน ถ้าจะให้หาย 100% ต้องเปลี่ยนฝาสูบใหม่สถานเดียว แถมผมต้องยกเครื่องใหม่อีกรอบเพราะอาการกินน้ำมันเครื่องยังไม่หายขาด รวม2รายการค่าใช้จ่ายราวๆ 7 หมื่นขึ้น ไม่มีส่วนลดอะไรให้เลย ทั้งที่เป็นความผิดพลาดจากผู้ผลิตเองแท้ๆ ผมตัดสินใจสั่งซ่อมไปแล้วเพราะขี้เกียจผ่อนคันใหม่ 

- ระบบเบรคของฟอร์จูนเนอร์รุ่นแรกก็แก้ยังไม่สำเร็จนะครับ ลงเบรคหนักๆยังมีอาการลื่นอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ลื่นน้อยลงครับ
ขอสอบถามเกี๋ยวกับ เครื่อง isuzu หน่อยครับ ผมเป็นกลุ่มที่ได้เคลมเครื่องจาก Isuzu เหมือนว่าในคลับเขาคุยกันว่าให้สังเกต ไอน้ำมันที่ฟุ่งออกจาก ก้านวัดน้ำมันเครื่อง ผมไปดูรคคันอื่นๆ ของเพื่อนที่ทำงาน

คนที่ได้เคลมเครื่องมาแบบผม เวลาเครื่องร้อนแล้วดึงก้านวัด จะไม่มีไอน้ำมันพุ่งออกมา
ดูจากคนที่ไม่ได้เคลมเครืี่อง เวลาเครื่องร้อน กลับมีไอน้ำมันพุ่งออกมา

ผมสงสัยว่า อาการที่ว่าฟาสูบร้าวสังเกตยังไงเหรอครับ จะว่าไปก็เริ่มกลัวแล้วครับ เพราะเครื่องที่เคลมมา ตอนนี้วิ้งครบ 1 แสนโลแล้วครับเลยกังวล

ออฟไลน์ Arado_kung

ขอสอบถามเกี๋ยวกับ เครื่อง isuzu หน่อยครับ ผมเป็นกลุ่มที่ได้เคลมเครื่องจาก Isuzu เหมือนว่าในคลับเขาคุยกันว่าให้สังเกต ไอน้ำมันที่ฟุ่งออกจาก ก้านวัดน้ำมันเครื่อง ผมไปดูรคคันอื่นๆ ของเพื่อนที่ทำงาน

คนที่ได้เคลมเครื่องมาแบบผม เวลาเครื่องร้อนแล้วดึงก้านวัด จะไม่มีไอน้ำมันพุ่งออกมา
ดูจากคนที่ไม่ได้เคลมเครืี่อง เวลาเครื่องร้อน กลับมีไอน้ำมันพุ่งออกมา

ผมสงสัยว่า อาการที่ว่าฟาสูบร้าวสังเกตยังไงเหรอครับ จะว่าไปก็เริ่มกลัวแล้วครับ เพราะเครื่องที่เคลมมา ตอนนี้วิ้งครบ 1 แสนโลแล้วครับเลยกังวล

ถ้าน้ำในหม้อน้ำ+หม้อพักน้ำหายแบบหาที่รั่วภายนอกไม่เจอ,น้ำมันเครื่องสีปกติก็โดนแจ็คพ็อตฝาสูบร้าวไม่ก็โก่งแน่นอนครับ ตอนนี้ในคลับเจอกันหลายคัน บางคนอยากจะประหยัดค่าซ่อมก็แค่ปาดฝาสูบผลปรากฏว่าใช้ได้ไม่นานก็เป็นอีกต้องเปลี่ยนฝาอยู่ดี ราคาฝาสูบรุ่นนี้อยู่ราวๆ2หมื่นกว่าบาท 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Honda Toyota ที่ใช้มาแทบไม่มีเลยครับ

focus man

ผมสงสัยว่าเราจะใช้ฐานอะไรเป็นเกณฑ์ ในการเรียงลำดับละครับ
-ใช้จริง  จะมีกี่คนที่ได้ใช้จริงทุกยี่ห้อ
-เพื่อนเล่ามา เค้าบอกมา คนรู้จักบอกมา  ใช้เกณฑ์นี้ก็คงวัดอะไรไม่ได้
-ข้อร้องเรียนในอินเตอร์เน็ต แล้วถ้าข้อร้องเรียนนั้นไม่ได้มาถึงอินเตอร์เน็ทละ

ฯลฯ

เลือกที่ชอบ มีกำลังซื้อ มีศูนย์บริการไม่ไกลจากบ้าน โดยแทบไม่ต้องสนใจการเรียงลำดับเหล่านี้เลย เหมาะที่สุดครับ