ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามคุณ JIMMY  (อ่าน 3149 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
เรียนสอบถามคุณ JIMMY
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 20:47:07 »
คุณจิมมี่ได้ทำ Reviwe Hyundai Tuscon ตัว Minor Charnge หรือไม่ครับ
สงสัยว่า Hyundai Tuscon เครื่องยนต์ดีเซลตัวใหม่ 188 แรงม้า หน้าเล่นไหม
แล้วประสิทธิภาพเครืองยนต์พอใกล้เคียงกับ Mazda Skyative 2.2 D ไหม

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: เรียนสอบถามคุณ JIMMY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 21:00:18 »
อ๊อฟชั่น ฮุนได  ยังห่าง Cx-5 หลายอย่างอยู่นะครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 22:35:05 »
ผมตอบในฐานะใช้ tucson ดีเซล ตัวก่อน minor change นะครับ
เครื่อง tucson ตัวนี้ ถือว่าแรงที่สุดในตลาด เครื่องดีเซล 2000cc ในรถ suv ที่ราคาต่ำกว่า 2 ล้านครับ เอาง่ายๆว่า พอสู้กับ x3 ดีเซลได้
แต่ถ้าเทียบกับ cx5 ดีเซล  ผมเคยลอง test drive อยู่ 2ครั้ง ผมว่าถ้าขับปรกติ ทั่วๆไป ไม่ต่างกันครับ แต่ถ้ากดมิด cx5 ดีกว่า ดึงพอกัน แต่ไหลกว่า อาจจะเพราะ เครื่อง cx5 ใหญ่กว่า แรงบิดมากกว่า รวมถึง น้ำหนักรถเบากว่าด้วย เพราะ skyactive ครับ
ถ้าเทียบ option ด้วยแล้ว tucson สู้ไม่ได้เลยครับ
ส่วนเรื่องความประหยัด จากที่ผมขับอยู่กับที่อ่านในclub cx5 มา น่าจะพอกันครับ คือขับในเมือง ทางด่วน 10-11 โลลิตร. ส่วนทางไกล 15-17โลลิตร สบายๆครับ

ผมสรุปง่ายๆครับ ถ้าชอบทั้ง 2 คันพอๆกัน เทียบเรื่องต่างๆแล้ว Cx5 น่าซื้อกว่าครับ (ผมซื้อเมื่อ 2ปีที่แล้ว ตอนนั้น crvใหม่ยังไม่ออก cx5ยังไม่มี ) แต่ผมเลือก tucson เพราะ แฟนผมชอบเบาะหลังที่นั่งแล้วสบายที่สุดในรถ suv ที่ไปลองมาทุกคันในเวลานั้น ซึ่งผมก็พาไปลอง cx5กับ crvใหม่ ภายหลัง เขาก็บอกว่าสู้ tucson ไม่ได้

Tucson ดีเซล ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ ดีมาก  แต่ ด้วยราคา ทำให้คนที่ซื้อ ต้องชอบจริงๆ ชอบหน้าตา ภายใน ความที่ไม่โหล และ ที่สำคัญจุดเด่นคือ ประกอบเกาหลี รถนำเข้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 07:55:07 โดย beerrl »
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 01:43:47 »
คุณจิมมี่เคยบ่นเรื่องการตั้งกระทู้ด้วยนะครับ

ให้เอาสาระสำคัญมาใส่ในชื่อทอปปิคด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 12:50:54 »
ขอรบกวนว่า คราวต่อไป หากตั้งกระทู้ โปรดใส่เนื้อหาของกระทู้
ลงในชื่อกระทู้ด้วยครับ เพื่อที่หลายคนจะสะดวกเข้ามาช่วยคุณตอบ ครับ
ไม่ต้องจำกัดเจาะจงเฉพาะว่าต้องถามผมคนเดียว เพราะบางที ผมอาจจะยุ่งอยู่
เลยยังไม่ได้เข้ามาตอบ คุณจะพลาดโอกาสไปครับ

Tucson Diesel นั้น ทาง Hyundai จะส่งรถมาให้ลอง ราวๆ กรกฎาคม หรือสิงหาคม ไปเลยครับ
เพราะคิวช่วงนี้ ผมแน่นสาหัสอย่างหนักหน่วงมากๆ ทั้งจากผลของ เคอร์ฟิว และ ปั้มน้ำมัน
เจ้าประจำ ดันจะปิดปั้ม 3 เดือน เพื่อเปลี่ยนถังใต้ดิน นี่เรื่องใหญ่ของผมเลยทีเดียว