ผู้เขียน หัวข้อ: การ model change ใส่เทคโนโลยี อนาคตรถจะเป็นยังไง?  (อ่าน 1934 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เห็นรถสมัยใหม่ๆหลังปี 2013 ทางหลายค่ายพยายามทำ model change ให้มีเส้นสายตัวรถมากขึ้น ทำให้การผลิตยากขึ้น ถ้าสมมุติในปี 2020 แล้ว เทคโนโลยีบนรถคงจะมีมากขึ้น

แล้ววัสดุบนรถจะถูกลดต้นทุนในราคาเท่าเดิมหรือเปล่า ทางค่ายจะยอมลดรับกำไรของตัวเอง เพื่ออัดเทคโนโลยีในวัสดุเท่าเดิมหรอ อะไรก็แพงขึ้นเรื่อยๆ ราคารถมีทางเพิ่มหรือเปล่า @_@

ถ้าอนาคตรถบางขึ้นเรื่อยๆ แย่เลยนะครับแบบนี้

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: การ model change ใส่เทคโนโลยี อนาคตรถจะเป็นยังไง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 10:21:23 »
ผมคิดว่าเทคโนโลยีที่สูงขึ้น อาจทำให้ราคาเพิ่มขึ้นจริงแต่ไม่มาก เพราะทางผู้ผลิตต้องคำนวณมาแล้วว่า ถ้าทำในปริมาณมากต้นทุนจะต่ำลงเท่านี้เท่านั้น

ส่วนที่ทำให้ราคาเพิ่มขึ้นจริงๆ ผมคิดว่าเป็นส่วนของ เงินเฟ้อมากกว่า วันนี้เราอาจจะได้รถรุ่นเดียวกันคันล่ะ 1 ล้านบาท แต่อีก 10 ข้างหน้า อาจต้องใช้เงิน 1.3-1.5 ล้านบาทในการซื้อสินค้าเทียบเคียงกันก็ได้ครับ เพราะเงินเสื่อมค่าลงทุกวันครับ

เพราะเงินบาทที่เราใช้กันอยู่มันคือ Currency ไม่ใช่ Money ครับ

อันนี้คร่าวๆ นะครับ อาจจะอธิบายไม่เคลีย์ ต้องขออภัย

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: การ model change ใส่เทคโนโลยี อนาคตรถจะเป็นยังไง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 12:02:40 »
ชัดๆเลยก็ไฟหน้า/ไฟท้ายรถสมัยนี้  วิลิศมาหราอลังการมากๆ
ไม่ได้ทำหน้าที่ส่องสว่างอย่างเดียวแบบโคมseal beamสมัยก่อน
ต้นทุนส่วนนี้เพิ่มหลายเท่าตัวเลยทีเดียว

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 13:06:11 »
ผมคิดว่าเทคโนโลยีที่สูงขึ้น อาจทำให้ราคาเพิ่มขึ้นจริงแต่ไม่มาก เพราะทางผู้ผลิตต้องคำนวณมาแล้วว่า ถ้าทำในปริมาณมากต้นทุนจะต่ำลงเท่านี้เท่านั้น

ส่วนที่ทำให้ราคาเพิ่มขึ้นจริงๆ ผมคิดว่าเป็นส่วนของ เงินเฟ้อมากกว่า วันนี้เราอาจจะได้รถรุ่นเดียวกันคันล่ะ 1 ล้านบาท แต่อีก 10 ข้างหน้า อาจต้องใช้เงิน 1.3-1.5 ล้านบาทในการซื้อสินค้าเทียบเคียงกันก็ได้ครับ เพราะเงินเสื่อมค่าลงทุกวันครับ

เพราะเงินบาทที่เราใช้กันอยู่มันคือ Currency ไม่ใช่ Money ครับ

อันนี้คร่าวๆ นะครับ อาจจะอธิบายไม่เคลีย์ ต้องขออภัย

Currency ไม่ใช่ money ยังไงครับ ขอความรู้หน่อยครับ
เพราะค่าเงินเทียบ สหรัฐ หรอครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 18:09:33 »
Money คือ อะไรที่มีคุณค่าในตัวมันเอง จับต้องได้ และค่อนข้างสากลครับ เช่น ทองคำ เมื่อ 1 พันปีก่อนมีค่าอย่างไร มานะวันนี้ มันก็ทรงคุณค่าอยู่เช่นนั้น

Currency คือเงินตราครับ เช่น USD THB JPY EUR GBP ครับ มันคือเงินที่ประเทศใดประเทศหนึ่งสมมุติขึ้นมา จับต้องไม่ได้ มันไม่ค่อยจะอิงอะไรเท่าไหร่ ณ ปัจจุบันครับ

สมมุติปริมาณเงินในระบบของไทยเราปัจจุบันมีอยู่ประมาณ 16 ล้านล้านบาท แต่ถามว่าเรามีกระดาษและเหรียญ พอที่จะพิมพ์เงิน 16 ล้านล้านหรือเปล่าตอบเลยว่าไม่ครับ ปัจจุบันเรามีเงินที่เป็นกระดาษและเหรียญประมาณ 1.4 ล้านล้าน เพราะฉะนั้นเงินก็อยู่ในรูปแบบตัวเลข โอนไปมา ปั่นกันไปปั่นกันมา เวลาจะจ่ายเงินในปริมาณมากก็ต้องสั่งจ่ายเช็ค ขนาดจะถอนเงินหลายๆ ล้านยังต้องสั่งธนาคารล่วงหน้าเลย เพราะเขาก็ไม่มีให้ ทุกวันนี้มันอยู่ที่ความเชื่อมั่นของประชาชนครับ

ถ้าวันหนึ่งเงินบาทเสื่อมค่าขาดความเชื่อมั่น ธนบัตรใบล่ะ 1 พันบาท อาจไร้ค่าเป็นแค่กระดาษก็ได้ครับ เรื่องนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้ว 2-3 ประเทศ และเร็วๆ นี้อาจได้เห็นอีกหนึ่งประเทศครับ

ผมอาจจะพิมพ์งงๆ ไปบ้าง ต้องขออภัยนะครับ วันนี้มึนหัวแต่เช้า ความสามารถใน การสื่อสารเลยลดลงน่ะครับ