ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเปนความรู้นิดครับ ถ้าขับที่ 180แลัวบิดปิดสวิช กุญแจ จะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ  (อ่าน 6046 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
ขอถามเปนความรู้นิดครับ ถ้าขับที่ 180แลัวบิดปิดสวิช กุญแจ จะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ
พอดีเคยมีประสบการณ์ นานมาแล้ว รถใหม่ ไม่ถึงปี ขับถนอมมาก
ไม่เคย คิกดาว ไม่เคยรอบสูงกว่า4000
แต่วันนั้น ผีเข้า  อยากลองความเรวให้ถึง 200 เริ่มคิกดาว เสียงเครื่องกระหึ่มสะใจมาก
ความเรวไต่ขึ้นอย่างรวดเรว ได้แค่ 196-198
แต่แล้วถนนเปนคลื่นมาก เลยกะผ่อนคันเร่ง แต่มีเหตุไม่คาดฝันคือ คันเร่งค้าง ไม่ผ่อนเลย
ที่รอบประมาณ 6500 ใกล้ตัวแดงเหลือทางตรงอีกประมาณ500เมตร เลยรึบเหยียบเบรค แต่เหตุการณ์
ชอค กว่าครั้งแรก คือ เบรคแข็งมาก กดไม่ลงเลย
   ยอมรับว่าตอนนั้น สติเริ่มแตก คิดว่าจะทำไงดีระหว่าง เชนเกียรลง(ตอนนั้นคิดว่ายอมให้เกียรพังไปเลย)
กับ ปิดสวิช ดับเครื่อง
   คงไม่ต้องถามนะครับว่าผมเลือกวิธีไหน ตอนนั้นผมมีเวลาตัดสินใจประมาณแค่ไม่เกิน3วิ ที่ความเรวประมาณ
190กว่าๆ ที่จะต้องทำอะไรสักอย่าง ก่อนทางตรงจะหมด และ สิบล้อ อยู่ด้านหน้า
   ผมตั้งสติ เชนเกียรลงมา d3.   D2พร้อมเอาขางัดคันเร่งขึ้นมาในเวลาเดียวกัน  เสียงเครื่องกระหึ่มยิ่งกว่าตอนแรก
ยังกะจะแตกออกเปนเสี่ยงๆ แต่สิ่งที่ผมดีใจที่สุดคือ รอบเครื่องเริ่มลดลงมา ความเร็วเริ่มลดลงมาเรื่อยๆที่160
    พร้อมทางตรงที่หมดลง แต่ผมเริ่มกลับมาcontrolรถได้แล้ว
    ตอนนั้นความรู้สึกเหมือนเกิดใหม่ ขาสั่น หัวใจเต้นแทบทะลักออกจากอก ไม่มีแรงกดคันเร่ง ปล่อยให้รถไหลไปเรื่อยๆ
อีกเกือบกิโล จนรถเริ่มหยุด
   หลังรถหยุดคำถามมากมาย ในหัวว่าเกิดอะไรขึ้น รถเราใช้อย่างถนอมคนเดียว เสียความมั่นใจจนเกือบขายทิ้ง
เอาไปเชคที่ 0 หลังจากนั้นก้อไม่ได้คำตอบ จนถึงทุกวันนี้
 เหตุการณนี้ เกิดมาแล้ว 7ปี ผมเลิกขับเรวอีกเลย
  คำถามคือ ถ้าตอนนั้นผมปิดสวิช จะเกิดอะไรขึ้นบ้างคับ และใครพอช่วยวิเคราะ ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ผม คงไม่มีคำตอบ
Thankss for every comment kab

ออฟไลน์ Xyclop

วันนั้น ถ้าคิดว่า กดต่อ อีกนึด ให้ถึง200 คงไม่ได้มานั่งพิมม แบบนี้แล้วละครับ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ถ้าบิดกุญแจ ดับเครื่องคงเป็นการตัดสินใจที่อันตรายมากๆครับ
คนส่วนใหญ่คงไม่เชนเกียร์ลงต่ำ เป็นผมคงเข้าเกียร์ว่างแล้วเหยียบเบรคครับ
ค้นเร่งมันจะค้างก็ปล่อยใ้ห้มันค้างไป ค่อยมางัดกันตอนจอดแล้ว

ออฟไลน์ csamabat

เหมือนเคยอ่านหรือฟังที่ไหนครับ ว่า ถ้าคันเร่งค้าง ให้ดันเข้าเกียร์ N หรือเกียร์ธรรมดาก็ให้เกียร์ว่าง
แล้วกดเบรคค่อยๆลงเป็นจังหวะเดียว(ค่อยๆกดลงไป ไม่ใช่กระทืบลงไป) เบรคเดิมๆรถเอาอยู่แน่ แต่ต้องไม่เบรคปล่อยๆ มันจะร้อนแล้ว ทำให้หยุดรถไม่ได้ครับ...
บิดสวิตช์กุญแจจะอันตรายตรงที่พวงมาลัยมันจะล็อค ครับ บังคับทิศทางไม่ได้
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ yod artstu

พอดี เพิ่งรื้อคู่มือรถ มาอ่านเมื่อหลายวันก่อน คู่มือ BMW e34 525i อยุ 21 ขวบ
ระบุว่าถ้าดึงกุญแจออก  คอพวงมาลัยจะล๊อค เป็นเหตุให้ไม่สามารถควบคุมรถได้ครับ
เชนเกียร์แหละครับดีแล้ว ยอมพัง ดีกว่าเข้า ร.พ. ครับ
: )

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าปิดสวิตช์ หม้อลมเบรคไม่มีลมเข้ากดเบรคได้แค่ครั้งเดียวถ้ากดครั่งที่สองหลังจากนั้นรถจะเหมือนเบรคแตก พวงมาลัยจะหนักทันทีเพราะระบบเพาเวอร์ไม่ทำงานหรือถ้าเลวร้ายกว่านั้นบิดไปตำแหน่งlockบังคับพพวงมาลัยไม่ได้ เกียร์อาจจะพังพัง นับว่าคิดถูกแล้วนะครับที่เชนจ์เกียร์ลงต่เครื่องกับเกียร์อาจจะสึกหรอมากแต่ก็ยังดีกว่าเราคุมรถไม่ได้ ถ้ำปิดสวิตช์ ผมว่าจขกทไม่น่ารอด ตัดสินใจถูกแล้วครับ ขอบคุณที่มาแชร์ให้ฟัง ว่าแต่รถคันนี้เป็นรถอะไรอ่ะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าปิดสวิตช์ หม้อลมเบรคไม่มีลมเข้ากดเบรคได้แค่ครั้งเดียวถ้ากดครั่งที่สองหลังจากนั้นรถจะเหมือนเบรคแตก พวงมาลัยจะหนักทันทีเพราะระบบเพาเวอร์ไม่ทำงานหรือถ้าเลวร้ายกว่านั้นบิดไปตำแหน่งlockบังคับพพวงมาลัยไม่ได้ เกียร์อาจจะพังพัง นับว่าคิดถูกแล้วนะครับที่เชนจ์เกียร์ลงต่เครื่องกับเกียร์อาจจะสึกหรอมากแต่ก็ยังดีกว่าเราคุมรถไม่ได้ ถ้ำปิดสวิตช์ ผมว่าจขกทไม่น่ารอด ตัดสินใจถูกแล้วครับ ขอบคุณที่มาแชร์ให้ฟัง ว่าแต่รถคันนี้เป็นรถอะไรอ่ะครับ

เดาว่ารถซีวิคหรือป่าว ร่อน แรง วัยรุ่นชอบซิ่งโอเวอร์ ไม่ใช่ขออภัยครับ

ปล.ผมเคยวิ่ง80 ไม่มีรถเลย แล้วดับเครือง แต่ไม่ดึงกุญแจออกอันนั้นพวงมาลัยล็อคแน่ แล้วมันก็เงียบวูบ น่ากลัวไปเลย  พวงมาลัยพาวเวอร์หยุดทำงาน กลายเป็นหนืดทันที แล้วก้ปล่อยไหล และสตาร์ตใหม่แต่สตารตไม่ติดเพราะค้างD ตั้งสติเปลี่ยนไปเกียร์N แล้วสตาร์ตใหม่วิ่งต่อ

digit

• บุคคลทั่วไป
ตัดสินใจได้เยี่ยมมาก  ;D

ออฟไลน์ pee1818

ถ้าบิดล็อคแรกพวงมาลัยจะแข็งแต่ยังบังคับได้ ถ้าบิดสองล็อคพวงมาลัยจะล็อคไม่สามรถบังคับรถต่อได้
แต่เบรคจะแข็งมากๆ เหลือเบรคมือที่ใช้ได้

ออฟไลน์ 6162002

บิดกุญแจ แต่ถ้าไม่ดึงออก พวงมาลัยม้นก็ไม่ล็อคไม่ใช่เหรอครับ??

ส่วนเรื่องการความคุม
ความเร็ว 180  ต่อให้พาวเวอร์ไม่ทำงาน พวงมาลัยมันก็ไม่หนักจนขับไม่ได้หรอกครับ ควบคุมทิศทางได้แน่ๆ (เพราะความเร็วขนาดนี้ คงไม่หักทีเดียว 180องศาอยู่แล้ว)

ปัญหาคงอยู่ที่เบรคมากกว่า เพราะมันจะใช้ได้แค่ 1 - 2 ที แล้วจะแข็งเลย

ส่วนตัวผมคิดว่าเข้าเกียร์ N พอรถหยุดค่อยดับเครื่อง แล้วค่อยไปงัดกับคันเร่งทีหลังครับ

ผมว่าเชนเกียร์ลง แรงบิดยิ่งเพิ่ม ยิ่งน่าจะทำให้ระยะเบรคยาวขึ้นด้วยซ้ำไป -.-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2014, 00:15:42 โดย 6162002 »

promt

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ patzahut

ผมก็เคยเจอครับคันเร่งค้างตำแหน่งจมมิด(ยืมรถเพื่อน)แต่ไม่ได้ค้างที่ความเร็วสูงขนาดนี้ เหตุการณ์แบบนี้ผมใช้วิธีเปลี่ยนเกียร์เป็น N แล้วเบรคเข้าข้างทาง จากนั้นค่อยดับเครื่องจะเป็นการเซฟทั้งคนทั้งรถนะครับ แต่ยังไงก็เอาคนไว้ก่อนแบบไม่ต้องคิดเลยครับ

**สาเหตุคันเร่งค้างครั้งนั้นเพราะพอกดจมคันเร่งจะติดพรมกระดุมที่ไปติดมา จึงต้องเลื่อนตำแหน่งพรมใหม่ให้เข้าที่กว่าเดิม เหตุการณ์นี้สามารถเกิดได้กับรถทุกคันทุกรุ่นนะครับ

ออฟไลน์ littlepig1430

• Newbie
  • *
จากที่เคยน้ำมันหมด รถมันก็ไหลปกติ เลี้ยวได้เบรคได้
เลยคิดว่า บิดสวิทย์เพื่อดับเครื่องแล้วหมุนกลับ 1 ระดับที่ยังไม่สตาร์ท เพื่อให้ไฟจ่ายเข้าระบบ นะจะทำได้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตามที่เคยมี ปสก รถดับกลางอากาศที่ 140

คำตอบคือ เบรคแข็งครับ กดได้ประมาณ 2 ครั้ง ครั้งที่ 3 ไม่ไหวแล้ว แข็งมาก ดีว่าข้างหน้าไม่มีอะไร ก็ปล่อยประคองไป พวงมาลัยไม่ล็อค เพราะเราไม่ได้ถอดกุญแจ

ออฟไลน์ Sappe!

'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ประสบการณ์ส่วนตัวล้วนๆนะครับ
คนอื่นตอบไปหมดละ ไม่บิดกุญแจทำถูกแล้วครับ
ถ้าคันเร่งค้างให้ตบเกียร์ไปเกียร์ว่างแทน เบรคจะยังสามารถใช้งานได้
พวงมาลัยสามารถควบคุมได้ วิ ธีนี้ดีที่สุด แต่วิธีนี้จะไม่ใช้ตอนเบรคแตกนะ เบรคแตกตบลงเกียร์ว่างไม่ได้
กรณีดึงกุญแจออกผมเคยลองสมัยวัยรุ่น ที่20กิโลเมตรต่อชั่วโมง
ผลที่ได้คือพวงมาลัยล็อคครับ ด้วยความอยากรู้เลยลองทำไรแปลกๆ
เบรคได้จึกเดียวเบรคแข็ง พร้อมพวงมาลัยล็อคเลย ใช้เบรคมือช่วย