ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถมือสองหน่อยครับ  (อ่าน 3580 ครั้ง)

ออฟไลน์ bazzer

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกรถมือสองหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:27:02 »
จากกระทู้ที่แล้ว จขกท. ได้ถามเรื่อง Vios ’03 ไปครับ

แต่หลังจากที่คุยกับที่บ้านแล้วทางบ้านอยากได้เป็นรถ 5 ประตู เพราะจะเอามาค้าขายครับ

โดยเน้น ขับในเมือง ประหยัดน้ำมัน+ซ่อมง่าย เป็นหลักครับ  และไม่ติดแก๊สครับ :)

ตอนนี้ตัวเลือกก็มีอยู่ 3 รุ่นครับ

1. Honda Jazz ตัวแรก
(แต่คิดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่องเกียร์ CVT ยุคแรกๆ ที่ค่อนข้างเปราะ)

2. Toyota Yaris

3. Nissan March
(ติดโผเข้ามาด้วยเพราะดูตามเวปมือสองจะได้ปีค่อนข้างใหม่
เช่นปี ’10 ’11 ในราคาที่พอๆกับ 2 รุ่นข้างต้น)

โดยที่ราคารถผมอยากให้อยู่ที่ 250,000 + / - ไม่เกิน 25,000 ครับ

รบกวนพี่ๆ ในเวปแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:30:04 »
ผมว่าถ้าจะเอาไว้ขนของขายด้วย ลองมอง อแวนซ่า อีกตัวดีไหมครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
Re: ช่วยเลือกรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:48:13 »
ดูแล้วน่าจะเป็นรถอเนกประสงค์ ไม่ติดแก๊สด้วย ไม่ลองดูกระบะเครื่อง ดีเซล4สี่ประตูละครับ
ปีเก่าๆหน่อยคุ้มค่าดี tiger d4d stadar grandis หรือ มังการทองครับ แต่หากชอบเป็นเก๋ง
ค่าน้ำมันจะไหวหรือครับยิ่งถ้าวิ่งในเมืองด้วย งบขนาดนี้5ประตูก็จะมี ทีด้า กับ crv โฉมเก่าละครับ
Jazz โฉมแรกไม่แนะนำครับ หรือ อแวนซ่า ก็คุ้มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 11:49:48 โดย VenusF »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:57:32 »
Nissan march ครับ ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 12:13:41 »
ผมว่าถ้าจะเอาไว้ขนของขายด้วย ลองมอง อแวนซ่า อีกตัวดีไหมครับ

ดูแล้วน่าจะเป็นรถอเนกประสงค์ ไม่ติดแก๊สด้วย ไม่ลองดูกระบะเครื่อง ดีเซล4สี่ประตูละครับ
ปีเก่าๆหน่อยคุ้มค่าดี tiger d4d stadar grandis หรือ มังการทองครับ แต่หากชอบเป็นเก๋ง
ค่าน้ำมันจะไหวหรือครับยิ่งถ้าวิ่งในเมืองด้วย งบขนาดนี้5ประตูก็จะมี ทีด้า กับ crv โฉมเก่าละครับ
Jazz โฉมแรกไม่แนะนำครับ หรือ อแวนซ่า ก็คุ้มครับ

พอดีใช้รวมกับคุณแม่ด้วยหน่ะครับ เลยอยากได้เป็นรถเล็กหน่อย + ของที่ขายไม่ได้ขนเยอะมากครับ จะเป็นเสื้อผ้า น่ะครับ  ;D

เพราะคันเก่าเป็น w123 คุณแม่สอยรั้วบ้านบ่อยครับ  เพราะตอนแรกก็อยากได้กระบะเหมือนกันครับผม  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 12:56:41 »
Jazz GD มีค่าซ่อมบำรุงที่ถูก อะไหล่คล่อง ของเกือบทุกอย่างทน ยกเว้นบุชปีกนกที่จะไม่ทนเท่าตัวGE และเกียร์ CVT ที่เปราะถ้าเท้าหนัก แต่ใช้ได้นานเลยถ้าหมั่นดูแลให้ดีและไม่เหยียบมิดตอนออกตัวบ่อยๆ ผมมีคนรู้จักใช้รุ่นนี้ มีทั้งที่พังก่อนแสนห้า และวิ่งไปสองแสนยังสบาย มันอยู่ที่การดูแลกับการขับส่วนหนึ่ง

Yaris เครื่องโอเคมาก แต่ภายในมันไม่ได้ใหญ่นะ ลองไปเทียบความเอนกประสงค์กับ Jazz ดู แต่รุ่นนี้เกียร์กับเครื่องทน เข้าใจง่าย รักษาง่าย ส่วนอะไหล่ส่วนอื่นผมไม่แน่ใจ

March ได้สดรถใหม่กว่า ช่วงล่างยวบๆแต่ขับปกติไปมันก็สบายดี เทคนิคของเกียร์ทนกว่า Jazz แต่คอยล์จุดระเบิดชอบเดี้ยง (ตัวละสองพันเศษ)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 13:36:37 »
งบนี้ 5 ประตูก็ทีด้าไงครับ ไม่ติดแก๊สก็ประหยัดพอใช้ได้ ผมว่าโอเคนะ ปีไม่ลึกมากด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 14:38:44 »
Jazz GD มีค่าซ่อมบำรุงที่ถูก อะไหล่คล่อง ของเกือบทุกอย่างทน ยกเว้นบุชปีกนกที่จะไม่ทนเท่าตัวGE และเกียร์ CVT ที่เปราะถ้าเท้าหนัก แต่ใช้ได้นานเลยถ้าหมั่นดูแลให้ดีและไม่เหยียบมิดตอนออกตัวบ่อยๆ ผมมีคนรู้จักใช้รุ่นนี้ มีทั้งที่พังก่อนแสนห้า และวิ่งไปสองแสนยังสบาย มันอยู่ที่การดูแลกับการขับส่วนหนึ่ง

Yaris เครื่องโอเคมาก แต่ภายในมันไม่ได้ใหญ่นะ ลองไปเทียบความเอนกประสงค์กับ Jazz ดู แต่รุ่นนี้เกียร์กับเครื่องทน เข้าใจง่าย รักษาง่าย ส่วนอะไหล่ส่วนอื่นผมไม่แน่ใจ

March ได้สดรถใหม่กว่า ช่วงล่างยวบๆแต่ขับปกติไปมันก็สบายดี เทคนิคของเกียร์ทนกว่า Jazz แต่คอยล์จุดระเบิดชอบเดี้ยง (ตัวละสองพันเศษ)

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ค่อนข้างเอนเอียงไปทาง March แต่ลังเลอยู่กับ Yaris ในแง่ของความทนทานของ Yaris กับ เกียร์ cvt ของ March

ออฟไลน์ ooauoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 15:16:36 »
แจ๊สรุ่นแรก ตอนนี้ เคยเจอ ในเวบตลาดรถ ราคาไม่ถึง 2แสน น่าจะถูกสุดใน 3 ตัวนี้

มาร์ชได้สดใหม่ เกีย CVT ขับเรื่อยๆ ไม่กระโชกโฮกฮาก ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 22:55:10 »
เชียร์Tiida ครับ รถc-segment ที่ดูคล้ายb-seg สุดๆ แต่มันประโยชน์ใช้สอยดีมากๆๆ นั้งก้อสบาย เบาะหลังมันทั้งพับได้เลื่อนได้ leg room ยาวสุดๆ
ขับดีครับ เครื่อง เกียร์ผ่านเลย ประหยัดดีด้วย ช่วงล่างคันที่บ้านผมตัว mc แล้ว แข็งนิดๆ เลยเปลี่ยนโช๊คเป็น Kayaba Exel G กลายเปนนุ่มและหนึบขึ้นกว่าเดิมนิดนึงครับ  รถมันขับดีนิ่งใช้ได้เลย 160 ก้อยังไปต่อได้ไม่น่ากลัวนัก ถ้าไม่เจอลม !! อย่างวิ่งบูรพาวิธี ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มันติดวูบวาบด้วยความที่รถมันหลังคาสูง และตัวแคบ แต่ยาว. 

เก็บเสียงดี ดีกว่า accord g8 แน่ๆ แต่ถ้าความเร็วสูงๆ160 ขึ้นไปสู้รถใหญ่กว่าไม่ได้ครับ

ค่าดูแลสบายครับ คันนี้ออกป้ายแดงเข้าศูนย์มาลอดระยะ 7x,xxx กม. ยังถือว่าไม่แพง ไม่เคยจ่ายเงินเกิน 3000 บาท/ครั้ง  ถ้าอู่นอกคงถูกกว่านี้ แต่รถ ผญ.ใช้ เลยเลือกความสะดวกครับ

ราคาตอนนี้เห็นมีเลขสองนะครับ แต่คงเป็นตัวแรกๆหน่อย.

อ่าว เค้าถามรุ่นอื่น !!
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 02:10:38 »
เชียร์Tiida ครับ รถc-segment ที่ดูคล้ายb-seg สุดๆ แต่มันประโยชน์ใช้สอยดีมากๆๆ นั้งก้อสบาย เบาะหลังมันทั้งพับได้เลื่อนได้ leg room ยาวสุดๆ
ขับดีครับ เครื่อง เกียร์ผ่านเลย ประหยัดดีด้วย ช่วงล่างคันที่บ้านผมตัว mc แล้ว แข็งนิดๆ เลยเปลี่ยนโช๊คเป็น Kayaba Exel G กลายเปนนุ่มและหนึบขึ้นกว่าเดิมนิดนึงครับ  รถมันขับดีนิ่งใช้ได้เลย 160 ก้อยังไปต่อได้ไม่น่ากลัวนัก ถ้าไม่เจอลม !! อย่างวิ่งบูรพาวิธี ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มันติดวูบวาบด้วยความที่รถมันหลังคาสูง และตัวแคบ แต่ยาว. 

เก็บเสียงดี ดีกว่า accord g8 แน่ๆ แต่ถ้าความเร็วสูงๆ160 ขึ้นไปสู้รถใหญ่กว่าไม่ได้ครับ

ค่าดูแลสบายครับ คันนี้ออกป้ายแดงเข้าศูนย์มาลอดระยะ 7x,xxx กม. ยังถือว่าไม่แพง ไม่เคยจ่ายเงินเกิน 3000 บาท/ครั้ง  ถ้าอู่นอกคงถูกกว่านี้ แต่รถ ผญ.ใช้ เลยเลือกความสะดวกครับ

ราคาตอนนี้เห็นมีเลขสองนะครับ แต่คงเป็นตัวแรกๆหน่อย.

อ่าว เค้าถามรุ่นอื่น !!

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เก็บ Tida 1.6 ไว้เป็นตัวเลือกครับ ไม่ทราบว่าอัตรากินน้ำมันขนาดไหนครับผม :)

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 06:35:43 »
จากโจทย์ที่ให้มาผมว่า AVANZA กับ TIDA ตรงประเด็นที่สุดครับ YARIS กับ MARCH พื้นที่แคบมาก เดี๋ยวจะไม่พอขายของ ส่วน JAZZ พื้นที่พอได้ครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003