ผู้เขียน หัวข้อ: Celerio นี่ถ้าเทียบกับ Brio แล้วจะดูคุ้มค่าขึ้นมั้ยครับ?  (อ่าน 8615 ครั้ง)

ออฟไลน์ MrMecH

• Jr. Member
  • **
Celerio ตอนแรกผมก็ค่อนข้างเซ็งตอนเคาะราคาเหมือนกัน แต่พอดูไปเปิดข้อมูลเทียบกับข้อมูลของ Brio แล้วก็คิดว่ามันอาจไม่เลวร้ายนักก็ได้

- ราคาในรุ่นตัวท็อปถูกกว่าร่วม 2.5หมื่น
- ภายในออกแบบหรูกว่าและวัสดุดีกว่า
- สมรรถนะการขับขี่ใกล้เคียงกัน แต่ไม่โดนล็อคความเร็ว
- ภายในโปร่งโล่งสบายกว่าโดยเฉพาะเบาะหลังและท้ายรถ
- ความแข็งแรงทนทานและความปลอดภัยน่าจะมากกว่า
- เครื่องเสียงดีกว่าพร้อมลำโพงมากกว่า2ตัว
- น่าจะประหยัดน้ำมันกว่าเพราะเครื่องกับน้ำหนักรถน้อยกว่า

ดูๆไป Brio มันชนะแค่เรื่องศูนย์รถ,อัตราเร่ง,กำลังเครื่องและความน่ารักแค่นั้นเอง คนอื่นคิดว่ายังไงบ้างครับ :-\

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ตอบรวมๆ บริโอ้รุ่นปรับปรุงผมว่ามันก็น่าสนใจนะ ฝาท้ายมีไล่ฝ้า+ที่ปัดน้ำฝนพร้อมหัวฉีดน้ำแล้ว เครื่องเสียงถ้ารุ่นท็อปก็จัดเต็มแล้วมีจอมีลำโพงครบ 4 ตัวแล้ว อัตราเร่งน่าจะกระฉูดกว่าเปนเปน 4 สูบ cc มากกว่า แรงม้า-แรงบิดมากกว่า ท็อปสปีด 145 ผมถามหน่อยจะมีสักกี่คนกล้าขับอีโคคาร์เกิน 140 อ่อ เบาะหลังก็ให้เข็มขัดนิรภัย 3 จุดมาครบทุกตำแหน่งเลย ยกเว้นพื้นที่ครึ่งตอนหลังเท่านั้นเองครับ วัสดุการประกอบ อื่นๆพอๆกัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ส่วนตัวผมคิดว่า Brio ตอนนี้มันเหมือนเป็นของเล่นของคนรวยหรือเงินเหลือแล้วอ่ะครับ
คนที่ผมรู้จักที่ซื้อ Brio ส่วนใหญ่มีรถใช้งานคันอื่นอยู่แล้ว ทั้งฟอร์จูน แอคคอร์ด ฯลฯ
พอซื้อ Brio มาก็จับแต่งซะเต็มเลย ล้อแม็ก กล่องแต่ง สารพัด..
อันนี้เป็น คห.ส่วนตัวที่ผมเจอมาอ่ะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไม่นะ

เพราะ MIRAGE เขาลด แสนนึงกันแทบทุกที่ ทำให้Brio ยิ่งดูไม่คุ้มไปใหญ่ Celerio ไม่ต้องคิดเลย ของแพง เทียบ ของแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2014, 10:25:57 โดย jaesz »

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวชอบ Brio มากกว่า แต่เพราะหน้าตาล้วนๆเลยครับ
เสียดายที่้บ้านไม่ได้มีฐานะดี ไม่งั้นจะขอคุณแม่ถอยมาสักคัน  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ 6162002

ราคาต่างกันสองหมื่นกว่า  บริโอ้ปัจจุบัน ปรับออพชั่นจนคุ้มค่าพอสมควร

ผมคิดว่า Brio และโดยเฉพาะ Mirage ยังดูคุ้มกว่า Celerio เลยครับ แถวหน้าตาสวยกว่าด้วย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เทียบแค่ Brio vs Celerio
ผมคิดว่า Brio ดูคุ้มกว่านะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าเป็นรถคันแรกหรือมีคันเดียวผมคงไม่เอาทั้งคู่ ไปหา ยาริส มาร์ช  มิราจ สวิฟต์ดีกว่า แต่ถ้าเป็นรถคันที่สองไว้ใช้ในเมืองผมเอาบริโอ้ดีกว่า ส่วนตัวผมว่าหน้าตาพอกัน สมรรถนะบริโอ้ดีกว่าทอบสปีด145ไม่เป็นไรไปปลดล็อกได้ ศูนย์ฮอนด้าดีกว่าอยู่แล้ว แต่งต่อก็มีอนาคตกว่า

ออฟไลน์ Alcatraz

เห็นด้วยกับความเห็นอื่นๆ ทั้ง2รุ่นเหมาะกับเป็นคันที่2ขึ้นไปของบ้าน

celerio เหมาะกับขับไปไหนในเมืองรถติดๆ
brio เหมาะกับเกียร์ mt เวลาอยากขับมันๆ สับเกียร์เล่น ของแต่งแยอะมาก

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
ขับเดิม - Celerio
ชอบขับรถเอาไว้เล่น Gymkhana Drag Track Day - Brio

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
Re: Celerio นี่ถ้าเทียบกับ Brio แล้วจะดูคุ้มค่าขึ้นมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 16:26:16 »
brio ลด 80000   mirage ลด 100000    marchลด 50000    swift ลด 40000

R i  p     น้องเซ      เซ ตั้งแต่เปิดตัว        ต่อไปคงเป้น  ของหายาก   

ทีแรก ยังลุ้น ว่ามิราจ  จะเอา เครื่อง 1.0  มาสู้     แต่นี่  เล่น ลดกันเป็นแสน    เครื่อง 1.2  กว้างกว่า  อุปกรณ ครบๆกว่า      ถ้าต้องซื้อรถเล้กตอนนี้  ไม่มีเหตผลอะไรให้เลือกน้องเซเลยครับ

แม้ผมจะเป้นแฟนซู  มาหลายคันก็ตาม

ฃ้ำใจ กะการตั้งราคาของซู  ตั้งแต่มอไซค์  มาเพลียนถึงรถยนต์      burgman200  ก้ทำเอาเงิบมาหนนึงแล้ว   

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ Poj

Re: Celerio นี่ถ้าเทียบกับ Brio แล้วจะดูคุ้มค่าขึ้นมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 05:57:25 »
ผมว่าไม่นะ

เพราะ MIRAGE เขาลด แสนนึงกันแทบทุกที่ ทำให้Brio ยิ่งดูไม่คุ้มไปใหญ่ Celerio ไม่ต้องคิดเลย ของแพง เทียบ ของแพง
เห็นด้วยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 20:29:51 »
ไปลองขับมาแล้วละครับ

พวงมาลัย ไม่หนัก ไม่เบา แต่ตรงๆ ดี เทียบกับรถผม ช้าโคตรเลย

ได้คูปองชิงโชคด้วยครับ ลองดูนะครับ ได้จริงๆ :D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 20:49:52 »
ส่วนตัวผม ไม่เคยมอง Brio เลยครับ
เทียบกับ March Mirage ไปเลย ถ้าราคาไม่เวิร์ค ผมก็ขึ้นไปจับ Yaris แล้วครับ 555+

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 10:18:52 »
celerio ถ้าเทียบจากระยะเวลาหลังจาก น้อง brio เปิดตัว 17/3/54  ก็  3 ปี

ส่วนตัวคิดว่าถ้าราคานี้ตัวท็อป ผมคิดว่าให้น้อยไปหน่อยนะครับ กับระยะเวลา 3 ปี แถมเจอส่วนลดของ Brio เข้าไปอีก ความคุ้มลดไปฮวบเลย

ต้องแล้วแต่จุดประสงค์ผู้ขับ ถ้าเน้น ประหยัดล่ะก็ ผมก็เลือก celerio นะครับ

ถ้า ซูซูกิ กดลงราคาลงไปได้อีกน่าจะช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

ปล. แต่หน้าตาน้อง Brio แต่งแล้วน่ารักนะ อิอิ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ