ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz/City ใหม่ เกียร์ CVT เร่งไม่ขึ้น  (อ่าน 8990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Jazz/City ใหม่ เกียร์ CVT เร่งไม่ขึ้น
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 22:58:08 »
พอดีเห็นคลิปที่ลงไว้น่ากลัวมากแต่ผมจะไม่แชร์เพราะเคยมีดราม่ากันอยู่

คุยเรื่องรถล้วนๆ ใครใช้ Jazz/City ตัวใหม่แล้วเคยเจอบ้าง อาการคือ เร่งรถไปเกียร์ cvt ขึ้นไปค้าง 5-6 พันรอบ แต่รถวิ่งแค่ประมาณ 110 แล้วไม่ไปต่อ

ใครใช้อยู่ก็ระวังตอนแซงไว้หน่อยก็ดีครับ หรือใครเคยเจอแล้วอยากให้แชร์หน่อยครับ ช่างว่าอย่างไรแล้วแก้ไขอย่างไร

ออฟไลน์ elite

• Full Member
Re: Jazz/City ใหม่ เกียร์ CVT เร่งไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 23:03:09 »
ผมก็ติดตามอยู่เหมือนกัน แบบนี้อันตรายมากถ้าวิ่งอยู่บนถนนแบบสวนเลนเวลาแซงรถ10ล้อนี่โคตรอันตรายเลยนะครับ ไม่รู้ทางhondaจะว่ายังไงกัน :'(

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: Jazz/City ใหม่ เกียร์ CVT เร่งไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 23:07:04 »
Honda ต้องรีบแก้ด่วน ปัญหาใหญ่ละครับ ตามคลิปนี่หลอนมาก เอ๋อจิง

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 00:27:44 »
ถ้าดูมาจากแหล่งเดียวกันเค้ามีอีกคลิปที่ไปเปลี่ยนล้อแท้+โหลด ทีนี้วิ่งจนตัด 190 เลย

แต่ก็ไม่เห็นสรุปว่าเป้นเพราะอะไรนะครับ

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 00:31:14 »
เท่าที่ตามดู จะเป็นเฉพาะเวลาเหยียบมิดตีนตั้งแต่เริ่มนะ มันไม่ใช่ลักษณะการขับรถในชีวิตประจำวัน เป็นเรื่องการทดสอบมากกว่า
ถ้าขับเรื่อยๆ เร็วบ้างช้าบ้างแซงบ้างไม่เห็นมีใครเจออาการนี้
โดยส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร ขับ civic fd อยู่ก็เจอบ่อยๆ เบาสักนิดก็เร่งต่อได้ แต่ถ้าฝืนก็เป็นเหมือนคลิปนั้นแหละ
กำลังจะรับรถมาเหมือนกันไว้จะลองทดสอบดู เรียนรู้ที่จะอยู่กับมันน่าจะดีกว่า รอฮอนด้าแก้คงจะนาน

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 00:52:59 »
จากคลิป จะเป็นแล้วแต่อารมณ์ของรถ บางทีเป็นตอนออกตัวจากจุดหยุดนิ่ง เหยียบเต็มได้ 110
บางทีลองเร่งขึ้นไป ได้ 130 บ้าง 160 บ้าง ไปแต่รอบ แต่ความเร็วไม่ขึ้น อันตราย
คิดว่า ทางฮอนด้าคงต้องแก้ไขครับ
เพราะคนที่ทำคลิปใช้ แจ๊ส มา 5 คันแล้วครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 00:57:46 »
ถ้าดูมาจากแหล่งเดียวกันเค้ามีอีกคลิปที่ไปเปลี่ยนล้อแท้+โหลด ทีนี้วิ่งจนตัด 190 เลย

แต่ก็ไม่เห็นสรุปว่าเป้นเพราะอะไรนะครับ
ใช่ครับ ผมว่าบวกกับวิ่งตอนกลางคืนด้วยอีก  ;D

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 01:03:24 »
ถ้าเหยียบเต็มทีนตั้งแต่ออกตัว แสดงว่าต้องการอัตราเร่งแบบสุดๆเลยนะครับ 
ความเร็วมันต้องทะยานไปเรื่อยๆสิ ไม่ใช่หยุดอยู่ที่ 100 นิดๆ  ผมว่ามันผิดปกติแล้วหละ
อันตรายว่าพวงมาลัยไม่คืนอีกนะ  ;D ;D ;D

ปล นี่ตอบในฐานะ fanboy ฮอนด้า เลยนะครับ  :) :) :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 01:06:26 »
ถ้าเหยียบเต็มทีนตั้งแต่ออกตัว แสดงว่าต้องการอัตราเร่งแบบสุดๆเลยนะครับ 
ความเร็วมันต้องทะยานไปเรื่อยๆสิ ไม่ใช่หยุดอยู่ที่ 100 นิดๆ  ผมว่ามันผิดปกติแล้วหละ
อันตรายว่าพวงมาลัยไม่คืนอีกนะ  ;D ;D ;D

ปล นี่ตอบในฐานะ fanboy ฮอนด้า เลยนะครับ  :) :) :)
ใช่ครับ ยังไงรถก้อมีปัญหาครับแบบนี้  :) ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 01:08:15 »
เท่าที่ตามดู จะเป็นเฉพาะเวลาเหยียบมิดตีนตั้งแต่เริ่มนะ มันไม่ใช่ลักษณะการขับรถในชีวิตประจำวัน เป็นเรื่องการทดสอบมากกว่า
ถ้าขับเรื่อยๆ เร็วบ้างช้าบ้างแซงบ้างไม่เห็นมีใครเจออาการนี้
โดยส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร ขับ civic fd อยู่ก็เจอบ่อยๆ เบาสักนิดก็เร่งต่อได้ แต่ถ้าฝืนก็เป็นเหมือนคลิปนั้นแหละ
กำลังจะรับรถมาเหมือนกันไว้จะลองทดสอบดู เรียนรู้ที่จะอยู่กับมันน่าจะดีกว่า รอฮอนด้าแก้คงจะนาน

หมายความว่า เพราะไม่ใช่ลักษณะขับรถทั่วไป เลยจะเกิดเรื่องแบบนี้ก็ไม่เป็นไร ไม่ใช่ความผิดรถ ทำใจแล้วเรียนรู้ที่จะอยู่กับมันดีกว่าหรอครับ

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 05:11:21 »
ผมว่าเป็นที่รถนั่นแหละ ลองไปดูคลิปใหม่ที่เค้าลงครับผิดปกติแล้วแบบนี้ ขับๆอยู่จะเร่งแต่รถไม่วิ่งซ่ะงั้น เหยียบมิดแต่รถไม่วิ่งนี่มันไม่ปกติแล้วครับ

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 07:35:29 »
เหอะๆ ต้องเรียนรู้จากรถหรือครับ อันตรายมากๆแบบนี้
ในการสินใจบางอย่าง มันเร็วมากไม่ได้ทันคิดว่า ต้องเยียบคันเร่งเท่าไร เพื่อให้รถมันพุ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2014, 09:00:36 โดย blade »

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 07:41:38 »
กรรม กำลังจะซื้อปลายปีนี้เลยนะเนี่ย ถ้ามีปัญหาจริงช่วยแก้ด้วย แต่ civic fd เวลากดมิดไปเลยมันก็หยุดไปแปปนึงนะ แล้วมันก็พรวดพราดไปเลย อันนี้เป็น cvt เลยไม่รู้เป็นไง

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 08:36:05 »

ผมว่าไม่น่าใช่ครับ จะใช้ในชีวิตประจำวัน หรือจะทดสอบ ความเร็วมันก็ควรที่จะขึ้นตามคันเร่งไม่ใช่หรือครับ แบบนี้อันตรายแล้วครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 08:45:06 »
ผิดปกติครับ.....ไม่ว่ารถอะไรยี่ห้อไหน ไม่ว่าคุณจะเหยียบคันเร่งลงไปสักกี่%ก็แล้วแต่
ความเร็วก็จะพุ่งไปจนเข็มไมส์เราสุด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 08:57:55 »
กลับมาใช้ CVT  ก็เจอปัญหาใหญ่เลยนะฮอนด้า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:16:17 »
งั้นก็คงทำแบบ Check-Check-Out ไม่ได้สิครับ :P :P :P

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:30:26 »
ตามไป search ดูจาก clip  เป้นอะไรที่น่ากลัวมาก เหยียบแล้วต้องเพิ่งโชคแบบนี้

บางที่ขึ้น บางทีไม่ขึ้น

Honda ต้องแก้ไขด่วนแล้วล่ะ CVT Gen2 ยังมีปัญหาเหมือนเดิมสำหรับ HONDA

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:40:01 »
เป็นไปได้ไหมว่าอัดโหดแต่แรก จนอุณหภูมิสูงเกินหรือ ฯลฯ จนเกียร์ตัดเข้า Safe Mode ครับ?

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:51:59 »
ผมดูมาหลายคลิป และถามคนใช้จริง

ถ้าจุ่มมิดตั้งแต่ รถหยุด มันจะไม่ขึ้นครับ ค้างอยุ่ประมาณ 110

แต่ถ้า ขับธรรมดา ความเร็วไล่ขึ้นไป แล้วค่อยจุ่มมิด มันก็ไปแหะ งงครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:12:19 »
คือ ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่านะครับ

แต่ ผมเคยเจอมากะตัวเอง
มันไม่ได้เกี่ยวกะซีวีทีซักเท่าไหร่นะครับ ที่เจอมาคือ มีผู้หญิงคนหนึ่งในที่ทำงาน บ่นว่า ทำไมแจ๊สปี10เปลืองน้ำมันจัง เขาเข้า 0 เช็คแล้วเช็คอีก
ช่างก็หาไม่เจอ เพราะคอมมันรายงานค่าปกติ

มีอยู่วันหนึ่งผมขับฟรีดของภรรยาไปธุระ และด้วยความบังเอิญคือ วันนั้นผมนึกสนุกยังงัยไม่ทราบ ลองขับสองเท้าดู ปรากฎว่า
รอบเครื่องหายตลอดเวลาที่ผมลงเบรกที่เท้าซ้าย ซึ่งทำให้ผมรู้ว่า ระบบตัดการทำงานเครื่องยนต์ทำงานเร็วมาก

ผมเลยลองไปขอดูการขับของผู้หญิงคนนั้น โป๊ะเชะเลยครับ คุณเทอขับสองเท้าซึ่งนอกจากจะอัตรายแล้ว รอบเครื่องยังถูกตัดตลอดเวลาที่เลียเบรก
และกว่าจะขึ้นอีกที มันก็กินเวลาเล็กน้อย พอหลังจากที่เทอเปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่ใหม่แล้ว ก็กลับมาเป็น 13โลลิตรได้คล้ายๆชาวบ้านแล้ว จากเดิม
กินที่8-9โลลิตร ซึ่งถือว่าเปลืองมากในลักษณะการขับขี่แบบนั้น

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:27:01 »
ยังไม่มี ข้อสรุป T_T
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:03:31 »
เสียว !! จองไปแล้วด้วยสิ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 15:13:42 »
งง  เบยอ่ะ   มันเป็นเพราะไรอ่ะ  ไม่น่าจะใช้เกียร์แต่เป็นเพราะ ECU  อ่ะเปล่าเหมือนเจ้าของคลิปบอกอ่ะ    ถ้าเป็นที่  Firmware  ก็แก้ง่ายหน่อยแต่ถ้าเป็นที่  Hardware  ก็  คงต้อง recall  เลยแหละมั้ง