ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสมรรถนะ Fiesta Ecoboost กับ Mazda 3 2.0 sky ครับ  (อ่าน 9227 ครั้ง)

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
สอบถามสมรรถนะ Fiesta Ecoboost กับ Mazda 3 2.0 sky ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 17:27:16 »
พอดีผมไปลองรถสองคันนี้มา
ตอนแรกไปลองตัว ecoboost ประทับใจในอัตราเร่งมากครับ แต่วันนี้ไปลอง 3
กดเต็มออกตัวเหมือนกันแอบได้ยินเสียงล้อฟรีเล็กๆ
แต่ผมมีความรู้สึกว่าอัตราเร่งมันไม่ได้ดีกว่า Fiesta ไปเท่าไรเลย เหมือนไม่ต่างกันเลยครับ
เกียร์ทั้งคู่เปลี่ยนราบรื่นเหมือนกันแต่ Fiesta ขึ้นนิ่มๆ ต่อเนื่องมาก เสียงเครื่องราบรื่นเหมือนไม่ได้เค้นกำลังเลย

เรื่องช่วงล่าง พี่ที่ไปด้วยกันบอกว่า Fiesta นุ่มกว่า จากความรู้สึกผมคือ 3 มันดูหนักๆ กว่า (ก็รถมันหนักกว่านี่) โดดคอสะพานจังหวะยุบตัวทำได้ดีกว่า ถึงจะตึงตังกว่าแต่มันหยุดทีเดียว ส่วน Fiesta มันยุบตัวมากกว่า แต่สะพานเดียวกันทำไมผมรู้สึกเหมือน 3 มันเอียงตามถนนมากกว่าไม่ทราบครับ

เซลล์ลองเบรกสามจาก 110 ถึง 0 ปล่อยมือ
หน้าเหวอกันทีเดียว
แต่รถนิ่งมากๆ นิ่งจนน่าประหลาดใจทั้งๆ ที่ปล่อยมือ

ที่ผมลังเลคือเรื่องพวงมาลัย ที่ความเร็ว 160 ทำไมผมรู้สึกว่าพวงมาลัยของ 3 มันต้องเลี้ยงมากกว่า Fiesta ไม่ทราบครับเหมือนระยะฟรีน้อยกว่า แถมในโค้งผมรู้สึกว่าพวงมาลัย Fiesta เลี้ยงโค้งได้ดีกว่า

3 ผมกดเต็มตั้งแต่ออกตัวสุดที่ความเร็ว 178 คิกดาวน์ก็เพิ่มได้อีก
ส่วน Fiesta ว่าจะไปลองใหม่เพราะได้สุดแค่ 160 เอง รถเยอะ

ที่ผมสงสัยคือ ทั้งหมดนี่ผมคิดไปเองหรือเปล่าครับ ด้วยความที่เป็นแฟนฟอร์ด และก่อนไปลองคาดหวังกะ 3 ไว้สูงพอสมควร

กะจะไปลองอีกทีแต่คงไม่ว่างอีกใกล้ๆ

เลยอยากถามความเห็นว่า คนที่เคยลองทั้งคู่ สมรรถนะมันต่างกันมากมั้ยครับจริงๆ แล้ว ต่างกันยังไง แบบเห็นได้ชัดหรือมันก็ไล่ๆ กันมา
ผมงงกับความรู้สึกตัวเองจริงๆ

ป.ล. ขอตัดประเด็นเรื่องเทียบข้าม Segment นะครับ เทียบแค่ 2 ตัวนี้เพราะ เรนจ์ราคาเดียวกัน

ป.ล. 2 เซลล์มาสด้าบอก 0-100 4 วิ ผมอยากจะเถียงแต่ปล่อยมันเถอะ
เซลล์ฟอร์ดบอกตัว ecoboost นี่ระดับ Supercar อะไรกัน ?
โอยย จะบ้าตายกะเซลล์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2014, 17:39:32 โดย cherubian »

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: สอบถามสมรรถนะ Fiesta Ecoboost กับ Mazda 3 2.0 sky ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 17:46:21 »
ราคามันก็ต่างกันอยู่นะครับ ชอบ ford ทำไมไม่เอา focus ล่ะ เหมือนจะลดราคาเยอะด้วย ตัว 2.0 ก็แรงไม่เบานะครับ

• **
Re: สอบถามสมรรถนะ Fiesta Ecoboost กับ Mazda 3 2.0 sky ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 18:21:56 »
ราคามันก็ต่างกันอยู่นะครับ ชอบ ford ทำไมไม่เอา focus ล่ะ เหมือนจะลดราคาเยอะด้วย ตัว 2.0 ก็แรงไม่เบานะครับ

ถ้าโฟกัสในราคาเดียวกันมันได้แค่เครื่องพันหกอ่ะครับ
แล้วที่บ้านแฟนผมมีโฟกัสอยู่แล้ว

ที่ผมลังเลเพราะว่า 3 ตัวล่างมันเพิ่มจาก Fiesta แค่ 50,000 เอง
ได้เครื่อง 2.0 เซกเมนต์สูงกว่า แต่พอไปลองแล้วความรู้สึกผมเหมือนมันไม่ได้ดีกว่ากันมาก
เลยลังเล งุนงงน่ะครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 19:53:06 »
ชอบ fiesta ก็จัด fiesta เลยครับ ไม่ต้องลังเล  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 20:14:27 »
ถ้าเป็นแบบนี้อยู่ที่จะตัดสินใจละครับ คงช่วยอะไรไม่ได้มาก เฟียสต้าลองโหมด S เล่นๆดูครับ ออกล้อฟรีได้ด้วยนะ ลองมาแล้ว  ;) ;) ;)

ส่วน 3 โอเคมากเลยผมก็ชอบมากกกกก แต่ขอตัวท็อปละกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 20:24:40 »
ขนาดรถต่างกัน ถ้าโดยสารเยอะๆ 3 กินครับ ส่วนสมรรถนะอย่างเดียวก็ตามที่ท่านได้ไปเทสมาเลยครับ

ในเมือง Eco จะกินน้อยกว่าน่าจะเห็นๆเลย เพราะเครื่องก็ CC ต่างกันครึ่งๆเลยทีเดียว

ชอบอันไหน ใช้งานแบบไหน ลองดูครับผม  ส่วนตัวไม่เคยขับทั้งคู่ แต่ที่บ้านใช้ Focus 1.6 อยู่ครับ ต้นอืดหน่อยๆแต่ปลายไหลครับผม

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 20:37:41 »
ถ้าใช้ชีวิตอยู่ใน กทม.

และ รับความเล็กของ Fiesta ได้

ไม่มีคนนั่งหลัง

จัดไปเลยครับ

มีความสุขทุกครั้งที่ได้จับพวงมาลัย

ออฟไลน์ Jeeple

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 21:10:54 »
รู้สึกเหมือนผมเลย ลองมาแล้วทั้งคู่
ครั้งแรกลอง ecoboost ก่อนความรู้สึกดึงกำลังสนุก กระฉับกระเฉงเรียกเป็นมาพวงมาลัยดีคล่องตัว สรุปประทับใจ
ต่อมาได้มีโอกาสทดลอง มาสด้า3 ตอนเพิ่งเปิดตัว เทียบกับecoboost เพราะสามตัวล่างราคาไม่หนีกันมากปรากฎว่าความรู้สึกหลังทดลอง
มันยังไม่ใช่แฮะ ไม่รู้คาดหวังไว้มากเกินไปรึเปล่า แต่รู้สึก ecoboost สนุกติดเท้ากว่าช่วงล่างตอบสนองดีกว่า ส่วนตัวนะครับ ทั้งๆที่เป็นแฟนมาสด้ามาตลอด เคยใช้มั้ง rx7 fd กับ mx5 na รักมากกกกกทั้งคู่ แต่คู่นี้ขอเลือก ecoboost ครับ^^

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 21:23:34 »
ลองดูครับ ไม่แน่ใจว่ายังพอมีรถอยู่ไหม

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38586.0.html

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 21:28:32 »
ความรู้สึกกับการจับเวลาจริงอาจไม่เท่ากันก็ได้

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 21:46:10 »
อิอิเซลมาสด้าบอก4วิ.  เหอๆๆๆ. จากที่ใช้มาพันโลแระ 0-100นี่ ผมว่าอยู่ระหว่าง9-10วินะ. ดึงนะแต่ไม่ถึงกะแรงมาก

แต่มันมาได้ตลอดต่อเนื่องดี 110-140 ก็ยังมีแรงเหลือให้กดต่ออีก ช่วงล่างผมว่าแข็งนะแต่หนึบไม่เด้ง (ผมสูบลมตามสเปคเลย)

ผมว่าสามพวงมาลัยมันเบานะครับแต่นิ่งแปลกดี ในเมืองนี่คล่องตัวมากกก แต่ตอนความเร็วสูงขอหนักกว่านี้นึดนึงจะสมบูรณ์มากเลย

เรื่องเบรก อิอิ มาสด้ามันเยี่ยมครับไม่รู้จะว่ายังไง ตามเท้าสั่งเลย ชอบรองลงมาจากหน้าาตของรถเลย

อื้ม สามอีกห้าปีเปลี่ยน   ฟิแอสต้านี่ผมว่าอีกสองปี น่าจะเปลี่ยนModel change   Bodyนี้สามปีแระ

ฟอร์ดเคยลองแต่โฟกัส.เทพc-seg จริง แต่ผมคิดว่าเอาเลยขับมันๆนี่. ไปอีโค่บูสดีกว่า. ในtopgearนี่เอาไปยกพลขึ้นบกกันเลยทีเดียว555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2014, 21:56:30 โดย Puitam »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 22:30:24 »
 ;D

ดูแล้ว จขกท. น่าจะชอบ EcoBoost มากกว่า

และจริงๆ มันก็เป็นสามสูบที่ไม่สั่นจนน่าเกลียดในรอบเดินเบานะครับ

ถ้าไม่แคร์ว่าต้องมีใครนั่งหลัง ผมว่ามันก็โอเคนะ

ส่วน MZ ปกติเซลส์จะไม่โม้ระดับโลกแบบนี้ แปลกจริง... 0-100 4 วินี่ มันระดับซูเปอร์คาร์เลยนะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 23:03:39 »
ผมรู้แล้วล่ะ ว่าทำไมบางคนบอก 3 ใหม่แรง บางคนบอกหวังมากไปหน่อยไม่แรงสมใจ ขอเรียนตามตรงว่าแรงดึง (แรง g) ของ 3 สู้โฟกัส 2.0 เฟียสต้าอีโคบูสท์ และอัลติส 2014 1.8 ไม่ได้ครับ ฉนั้นใครที่ชอบฟีลกระชากหลังติดเบาะ แนะนำไปสามรุ่นนั้นจะดีกว่า หรือ CX-5 แม้แต่รุ่น 2.0 ที่ใช้เครื่องเดียวกันเป๊ะ เหมือนจะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ (แต่แรงจริงๆ จับเป็นตัวเลข CX-5 ด้อยกว่า 3 ชัดเจนครับ ผมลองจับคร่าวๆ มาด้วย 0-100 ผมได้ 9.7 วินาทีครับ 80-120 ยังไม่ได้จับ แต่กะๆ เอาน่าจะมีเลข 6 นำได้ ไม่ก็ 7 ครับ อ่อผมเติมน้ำมันโซฮอล 95 ของเชลล์)

จากที่รับน้อง 3 มาอาทิตย์นึงเต็มๆ สิ่งที่สังเกตได้คือแรงดึงมันจะมาเรื่อยๆ ไม่กระชาก แต่พุ่งติดทีนชิบ... ยิ่งเวลาชิพท์เกียร์เอง คันผมมีแพดเดิ้ลชิพท์ จะจับจังหวะได้แล้ว สนุกมากครับ เอาเป็นว่า ที่ผมเคยวิจารณ์ว่าเปลี่ยนเกียร์เองแล้ว สู้โฟก้สไม่ได้ ตอนนี้ขอเปลี่ยนคำพูด เป็นสมน้ำสมเนื้อแล้วกัน

พวงมาลัยเหมือนจะเบาไปนิด แต่โฟกัสก็เบาทำนองเดียวกันนี่แหละ เพียงแต่น้ำหนักและการตอบสนองจะเป็นธรรมชาติกว่า ลงเอยด้วยการขับบู้จะสนุกกว่าบ้างครับ อีกอย่างโฟกัสกับเฟียสต้าจะหนักกว่า 3 เวลาวิ่งเร็วๆ นิดหน่อย แต่ 3 ก็ไม่ขี้เหร่ เพราะผมออกไปรับน้องมาทะลุ 200 ก็มั่นใจกว่าหลายๆ คันในบ้านตอนนี้ครับ อัดโค้งตามสะพานกลับรถ หรือพวกโค้งเทออก สนุก มั่นใจทีเดียว ถ้าเทียบกับคันที่เคยเป็นเจ้าของอย่างทีด้า และอัลติสโฉมที่แล้ว เข้าความเร็วเท่ากันน่าจะแหกโค้งครับ (รถผมเดิมๆ นะ)

เบรกคือที่สุดของแจ้ครับ ถ้าไม่โมเพิ่ม เบรคเดิมๆ ติดรถเอาอยู่สบายครับ ผมเบรคจาก 160 มาแถวๆ 70-80 เจอพวกตัดหน้า รถยังไม่ออกอาการส่ายครับ เยี่ยมจริงๆ ไม่เหมือนทีด้าเบรคห่วยจนผมต้องไปจัดผ้าเบรค กับจานใหม่ครับ เบรคแรงๆ ทีส่ายเป็นงูโดนน้ำกรดสาด

ปล. เซลล์ลืมบอกว่า 0-100 เมตรครับพี่ ;D

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 23:30:10 »
ผมรู้แล้วล่ะ ว่าทำไมบางคนบอก 3 ใหม่แรง บางคนบอกหวังมากไปหน่อยไม่แรงสมใจ ขอเรียนตามตรงว่าแรงดึง (แรง g) ของ 3 สู้โฟกัส 2.0 เฟียสต้าอีโคบูสท์ และอัลติส 2014 1.8 ไม่ได้ครับ ฉนั้นใครที่ชอบฟีลกระชากหลังติดเบาะ แนะนำไปสามรุ่นนั้นจะดีกว่า หรือ CX-5 แม้แต่รุ่น 2.0 ที่ใช้เครื่องเดียวกันเป๊ะ เหมือนจะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ (แต่แรงจริงๆ จับเป็นตัวเลข CX-5 ด้อยกว่า 3 ชัดเจนครับ ผมลองจับคร่าวๆ มาด้วย 0-100 ผมได้ 9.7 วินาทีครับ 80-120 ยังไม่ได้จับ แต่กะๆ เอาน่าจะมีเลข 6 นำได้ ไม่ก็ 7 ครับ อ่อผมเติมน้ำมันโซฮอล 95 ของเชลล์)

จากที่รับน้อง 3 มาอาทิตย์นึงเต็มๆ สิ่งที่สังเกตได้คือแรงดึงมันจะมาเรื่อยๆ ไม่กระชาก แต่พุ่งติดทีนชิบ... ยิ่งเวลาชิพท์เกียร์เอง คันผมมีแพดเดิ้ลชิพท์ จะจับจังหวะได้แล้ว สนุกมากครับ เอาเป็นว่า ที่ผมเคยวิจารณ์ว่าเปลี่ยนเกียร์เองแล้ว สู้โฟก้สไม่ได้ ตอนนี้ขอเปลี่ยนคำพูด เป็นสมน้ำสมเนื้อแล้วกัน

พวงมาลัยเหมือนจะเบาไปนิด แต่โฟกัสก็เบาทำนองเดียวกันนี่แหละ เพียงแต่น้ำหนักและการตอบสนองจะเป็นธรรมชาติกว่า ลงเอยด้วยการขับบู้จะสนุกกว่าบ้างครับ อีกอย่างโฟกัสกับเฟียสต้าจะหนักกว่า 3 เวลาวิ่งเร็วๆ นิดหน่อย แต่ 3 ก็ไม่ขี้เหร่ เพราะผมออกไปรับน้องมาทะลุ 200 ก็มั่นใจกว่าหลายๆ คันในบ้านตอนนี้ครับ อัดโค้งตามสะพานกลับรถ หรือพวกโค้งเทออก สนุก มั่นใจทีเดียว ถ้าเทียบกับคันที่เคยเป็นเจ้าของอย่างทีด้า และอัลติสโฉมที่แล้ว เข้าความเร็วเท่ากันน่าจะแหกโค้งครับ (รถผมเดิมๆ นะ)

เบรกคือที่สุดของแจ้ครับ ถ้าไม่โมเพิ่ม เบรคเดิมๆ ติดรถเอาอยู่สบายครับ ผมเบรคจาก 160 มาแถวๆ 70-80 เจอพวกตัดหน้า รถยังไม่ออกอาการส่ายครับ เยี่ยมจริงๆ ไม่เหมือนทีด้าเบรคห่วยจนผมต้องไปจัดผ้าเบรค กับจานใหม่ครับ เบรคแรงๆ ทีส่ายเป็นงูโดนน้ำกรดสาด

ปล. เซลล์ลืมบอกว่า 0-100 เมตรครับพี่ ;D
ชอบๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 23:36:34 »

มาคอนเฟิร์มเรื่องเบรก ส่วนตัวผมให้ 5 ดาว เบรกดีมาก เมื่อวานมีโอกาสได้ลองเบรกแบบไม่ตั้งใจ เบรกจาก 140 เหลือ 80 เนื่องจากมีรถตัดหน้า รถนิ่งมาก ไม่มีอาการหน้าทิ่มแม้แต่นิดเดียว และเกียร์มีชิปขึ้นไป 1 สเตปให้ Engine เบรกช่วยอีกแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2014, 23:38:48 โดย TG333 »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 00:19:47 »

ไม่มีโอกาศได้ซัดยาวๆบ้าง อยากลองยาวๆ  ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:33:09 »

555+ สงสัยเซลล์จะหมายความแบบนั้น

เรื่องอัตราเร่งผมโอเคทั้งคู่เลยครับ ไม่ได้รู้สึกว่ามันต่างกันเท่าไร
ผมไม่ซีเรียสเรื่องขนาดรถเท่าไรแต่ก็ใช้ต่างจังหวัดบ่อยพอสมควรน่ะครับ

ที่ลังเลเพราะคิดว่าถ้าเพิ่ม 50,000 ได้สมรรถนะที่ดีกว่าเยอะก็น่าสนใจ
แต่พอไปลองแล้วมันไม่ได้ต่างกันแบบ ว๊าว
ช่วงล่างถนนแถวมหาลัยผม เคยขับครูซเพื่อนเทียบกับ  Fiesta 1.5
ครูซซับแรงสะเทือนตอนขึ้นลูกระนาดแบบเอียงๆ ดีกว่าชัดเจนมาก
เลยคิดว่าถ้าได้ 3 ที่ช่วงล่างใกล้เคียงกันก็น่าจะดีกว่า

แต่ปัญหาคือ
พวงมาลัย fiesta ผมกลับชอบมันมากกว่า แต่ไม่แน่ใจว่าโดนความรู้สึกหรอกหรือเปล่า

เลยมาลองถามความเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ ดู

สงสัยต้องไปลองใหม่แบบหนักๆ ยาวๆ

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:46:55 »
4 วิ นี้ออกเสียงผิดจาก 10 วิเป่าคับมันคล้ายๆกันอยู่นะ
ส่วนรถ ชอบคันไหนเอาคันนั้นคับ มันดีพอๆกัน ชอบรถไม่เจ้าตลาดทั้งคู่เลย 555

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:16:23 »
เคยไปลอง Test Drive Mazda3 2014 บนโทลล์เวย์ โอเคครับเกาะถนนดี แต่รู้สึกจะกระด้างไปนิด อาจจะเป็นเพราะล้อ 18 ก็เป็นได้ อัตราเร่งพอใช้ครับไม่ถึงกับแย่ เรื่องรูปทรงหน้าตา งามเลยครับ ยิ่งสีแดงยิ่งไปกันใหญ่
ผมจับข้อเสียได้อยู่ข้อเดียว เบาะคนขับ นั่งซัก 1 ชม.นี่เมื่อยนะครับ
สำหรับเรื่องอัตราบริโภคก็ธรรมดาครับ ไม่ถึงกับที่โฆษณาไว้

ออฟไลน์ acc4444

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:17:28 »
สงสัยเซลพูดไม่ชัด บอก สิบวิ เป็น สิวิ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:52:08 »

ต่อให้ 0-100เมตรเอง  ยังไงก็ต้องมี7วิครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 11:36:48 »
 รอดู Focus 1.5 ecoboost น่าจะโดนถ้า Sylphy turbo ไม่โดนขึ้นมา

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 14:41:21 »
เครื่อง 2.0 ไปแวะดูในคลับมาสด้า 3 มาวิ่งในเมืองยังไงก็กินแบบเครื่อง 2.0 คือต่ำกว่า 10 แน่ๆ บางคนมี 7-8

ส่วนเครื่อง 1.0 ตอนบูสยังไงไม่มา กินต่างกันเท่าตัวเลย ตรงนี้ต้องเอาพิจารณาเป็นหลักเลยเพราะเห็นวิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่

ส่วนตัวลอง Ecoboost แล้วชอบมากประทับใจมาก แต่มาสด้า 2.0 ยังไม่เคยลอง(เคยลอง CX-5 2.0 มาละ) ขับมาสด้า 3 ตัวแรก 1.6 M/T อยู่

ถ้าให้เลือกคงเอา Fiesta 1.0 เพราะถ้าต้องใช้รถคันใหญ่จริงๆต้องมีรถคันอื่น ที่เอาไว้ใช้งานตามรูปแบบมันอีกสักคัน Fiesta เอาไว้ขับฟินๆ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 18:52:45 »
สงสัยเซลพูดไม่ชัด บอก สิบวิ เป็น สิวิ

เซลล์พูดว่า 4 ถึง 5 วิ เลยครับ 55

คือถ้าวิ่งในเมือง Fiesta จะประหยัดเหมือน eco car เลยป่ะครับ
ถ้าเป็นแบบนั้น คงเลือกง่ายขึ้น

แต่ก็ยังรู้สึกเสียดาย ช่วงล่าง Mazda 3
สรุปมันดีกว่ากันเยอะมั้ยน้า

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 19:05:11 »

เซลล์พูดว่า 4 ถึง 5 วิ เลยครับ 55

คือถ้าวิ่งในเมือง Fiesta จะประหยัดเหมือน eco car เลยป่ะครับ
ถ้าเป็นแบบนั้น คงเลือกง่ายขึ้น

แต่ก็ยังรู้สึกเสียดาย ช่วงล่าง Mazda 3

เทียบเท่าครับ คาดว่าหากทดสอบแบบขับ 110 Km/h อยู่ที่ประมาณ 18 โล/ลิตร

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 19:44:36 »

ไม่ประหยัดแน่นอนครับ แต่ดีกว่าเฟียสต้า 1.6 แน่นอนใน กทม ที่เคยเห็นรีวิว 12+

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 13:08:07 »
ดูท่าใจจะไปทาง Ecoboost  แต่เป็นผมคง M3 เพราะความสวยของมัน ความแรงเพิ่มเติมกันได้
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"