ผู้เขียน หัวข้อ: // ห้ามโพสต์ภาพ Spyshot หรือรูปหลุดที่ถ่ายในโกดัง โรงงาน หรือสายการผลิต //  (อ่าน 11302 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
2-3 สัปดาห์ที่ผ่านมานี้ หรือแม้กระทั่งปลายปีที่แล้ว
ได้มีรูปหลุดหรือ spyshot ที่ถ่ายในบริเวณโรงงาน สายการผลิต
หรือโกดังซึ่งอยู่ในพื้นที่ของบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ ได้ถูกเผยแพร่ออกมา
หลายต่อหลายครั้ง ซึ่งภาพดังกล่าวนอกจากบริษัทจะฟ้องร้องได้
ยังทำให้ผู้เกี่ยวข้องกับสถานที่นั้นๆเดือดร้อนได้ ไม่ว่าจะเป็นคนถ่ายหรือไม่ก็ตาม

เพราะฉะนั้น ขอความร่วมมือนะครับ อย่าโพสต์ภาพลักษณะดังกล่าวที่นี่
ไม่ว่าจะเป็นรถกระบะ หรือรถประเภทใดก็ตาม

J!MMY said :  

ห้ามลงที่นี่หรือเว็บไหนทั้งสิ้นครับ มันถ่ายในโรงงาน และมีรูปคนที่อยู่ในไลน์ด้วย
พวกเขาอาจโดนไล่ออกเลยทีเดียว ไม่คุ้มกับความอยากดูของเรา แต่ต้องมีคนตกงานครับ

ไว้รอให้วิ่งเล่นข้างนอก แล้วค่อยถ่าย ดีกว่ามั้ง อันนั้น สิทธิ์ของพวกเราเต็มๆครับ
ถ้าอยู่ใน Facility ของบริษัทเขา เราทุกคน อาจถูกดำเนินคดีได้ครับ

คราวก่อน รูป Navara หลุด
คนถ่าย คือซัพพลายออร์ ผลคือ โดนไล่ออก นะครับ
แล้วเจ้าหน้าที่ก็โดนสอบสวน รวมทั้งได้ยินว่า มีการแจ้งความดำเนินคดีด้วย

ข้อหานี้อย่างเดียว ออกจากงานไม่พอนะครับ คดีแพ่ง ตามมา
และอาจมีคดีอาญา ด้วยครับ ระวังนิดนึง มีคนโดนมาแล้ว

ดังนั้น อย่าเสี่ยงครับ ฝากบอกต่อๆกันไป ว่า ดูกันเอง ก็พอ อย่าเผยแพร่ต่อ
ถ้าไม่อยากเสี่ยงเรื่องโดนตามไล่ล้างดำเนินคดี นี่คือสิทธิ์ของผู้ผลิตเต็มๆครับ

ส่วนวิธีการเผยแพร่รูป spyshot อย่างไรจึงจะถูกต้อง
และไม่มีคนเดือดร้อน อ่านได้ที่นี่เลยครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2748:-spyshot-&catid=54:special-report&Itemid=155

ออฟไลน์ wip

• Full Member
 ;Dรับทราบครับผม

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ขอรบกวนถามเพิ่มเติมเป็นความรู้นะครับ

ถ้าในกรณีที่รถคันนั้นเปิดตัวไปแล้ว
จะสามารถนำภาพหลุดออกมาเผยแพร่ได้ไหมครับ?
หรือว่าหลังจากเปิดตัวไปแล้ว ภาพที่หลุดออกมานั้น ก็ยังมีลิขสิทธิ์คุ้มครองอยู่
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สงสัยนิดหน่อยครับ ก่อนหน้านี้ผมก็คงเข้าใจเหมือนคนอื่นๆทั่วๆไปเวลามีภาพหลุดก็เอามาแชร์มาดูกันโดยไม่ทราบว่าจะเกิดผลกระทบอะไรจนกระทั่งมาทราบจากที่นี่แหละครับว่าอาจทำให้ผู้ที่ถ่ายโดนไล่ออกหรือดำเนินคดีอะไรก็ว่ากันไปตัวคนเอาไปแชร์ต่อก็อาจโดนนิดหน่อยหรือแค่ตักเตือนก็เท่านั้นส่วนคนถ่ายนี่เต็มๆ แล้วทำไมเค้าถึงได้กล้าถ่ายกล้าเผยแพร่หล่ะครับไม่ห่วงตัวเองเลยจะว่าไม่รู้ผลกระทบว่าอาจเกิดอะไรขึ้นก็ไม่น่าใช่เพราะทำงานเกี่ยวข้องโดยตรงแล้วเป็นไปไม่ได้ที่จะไม่รู้

กรณีแบบนี้ผมห่วงว่าที่นี่จะโดนหางเลขไปด้วยแต่ไม่ได้ห่วงคนถ่ายหรือคนเผยแพร่อะไรเพราะเค้าเลือกที่จะทำเองโดยที่ทราบผลกระทบอยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kris-lack

ทำไมเรามองต่าง เราคิดว่า คนถ่ายในลักษณะแบบนี้สมควรอย่างยิ่งที่จะโดนไล่ออกหรือดำเนินคดีทางกฏหมาย
เพราะ รถเขาก็ยังไม่เปิดตัว ย่อมเป็นความลับ และคิดว่าทางบริษัทก็คงมีกฏห้ามชัดเจนอยู่แล้วว่าห้ามถ่ายรูป
ถึงแม้ส่วนตัวแล้วอยากดูภาพแอบถ่ายรถ แต่การไปถ่ายในบริเวณโรงงานเขา เราไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
และผู้ถ่ายควรจะโดนลงโทษด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ทำไมเรามองต่าง เราคิดว่า คนถ่ายในลักษณะแบบนี้สมควรอย่างยิ่งที่จะโดนไล่ออกหรือดำเนินคดีทางกฏหมาย
เพราะ รถเขาก็ยังไม่เปิดตัว ย่อมเป็นความลับ และคิดว่าทางบริษัทก็คงมีกฏห้ามชัดเจนอยู่แล้วว่าห้ามถ่ายรูป
ถึงแม้ส่วนตัวแล้วอยากดูภาพแอบถ่ายรถ แต่การไปถ่ายในบริเวณโรงงานเขา เราไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
และผู้ถ่ายควรจะโดนลงโทษด้วย

ถูกต้องครับผม

พี่ NINENOI ครับ

บางคนไม่รู้
บางคนคิดไปเองว่า ไม่เป็นไรมั้ง ถ่ายมาไว้ดูเล่น

เคส Navara สีส้ม ที่หลุดกัน ล่าสุดนี่ จากการสืบสวน พบว่า
ตัว คนของ ซัพพลยเออร์ เขาถ่ายเก็บไว้ดูเอง

ทีนี้ ค่ำวันนึง ก็มีนัดกินเหล้ากับเพื่อนฝูง ซึ่งหนึ่งในนั้น ดันทำงาน เป็นซัพพลายเออร์ ให้ Isuzu
คนถ่ายรูป ก็ดันส่งให้เพื่อนดู ผ่านทางมือถือ

ผู้เป็นเพื่อนก็ยุว่า "เฮ้ย ส่งมาหน่อยดิ อยากดู"

ฝั่งคนถ่าย ก็มึนๆ ไป คิดว่าคงไม่เป็นไรมั้ง เพื่อนฝูงกัน

เสร็จโจรสิครับ เพื่อนเราเผาเรือน เอาไปกระจายต่อ
ในรูปนั้น มีใบหน้าของคนถ่าย ขึ้นเป็นเงาสะท้อนบนกระจังหน้า

ชัดเจนเลยครับ สืบตามตัวได้เลย

-------------------------------

เคส Triton เมื่อคืนนี้เช่นกัน
กล้อง บันทึกวันเวลาถ่ายภาพไว้ครบ
แบบนี้ เช็คกล้องวงจรปิด ที่โรงงาน กันได้เลยว่า ใครเข้า - ออก
แถวๆ บริเวณ QC Line ที่ปรากฎในรูปได้

(ตรงนั้น ในรูปที่หลุดมา ผมก็เคยไปเดินดูงานมาแล้ว ตอนฉลองครบรอบการส่งออกอะไรสักอย่าง เมื่อไม่กี่ปีนี้เอง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เพื่อนเราเผาเรือนจริงๆ ถ้าเป็นผมถ่ายคงไม่เผยแพร่ออกไปหรอกมาดูที่เครื่องเอาแต่เอาเข้าจริงคงไม่กล้าถ่ายแต่แรกแล้วหล่ะ ไม่คุ้มที่จะเอาชีวิตการทำงานมาเสี่ยงกับเรื่องแค่นี้    หวังว่าต่อไปคนไม่มีใครกล้าทำอีกนะไม่คุ้มกันเลยกับเรื่องที่ต้องรู้กันอยู่แล้วรู้เร็วไปก็เท่านั้นแต่สำหรับบ.มันคือความลับที่อาจทำให้คู่แข่งฉกฉวยโอกาสให้เค้าเสียหายทางธุรกิจได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jumpon77

รับทราบครับบบแต่ผมว่าไม่ควรทำแบบนี้เพราะมันเปนความลับจากทางโรงงาน ไม่อยากเปีดเผยก่อนการเปีดตัวรถหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003