ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถเก๋งภายในเหมือนกระบะ????  (อ่าน 6051 ครั้ง)

ออฟไลน์ uttapon

• Newbie
  • *
ถ้ารถเก๋งภายในเหมือนกระบะ????
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:56:21 »

ผมแค่ลองนึกเล่นๆน่ะครับ เพราะเห็นเดี๋ยวนี้รถกระบะภายนอกแข็งแกร่ง แต่ในภายสวยหรูเหมือนเก๋ง
แรกๆก็ดูแตกต่าง(แปลกๆ) หลังๆได้การตอบรับที่ดีจากผู้บริโภคจำนวนมาก จนบางคนที่จะซื้อเก๋งพอคิด
อีกทีก็เปลี่ยนใจไปซื้อกระบะก็มี
       ซึ่งถ้าหากฝ่ายรถเก๋งจะแก้เกมส์บ้าง โดยได้แรงบันดาลใจมาจากกระบะ คือภายนอกสปอร์ตสวยหรูเหมือนเก่ง
แต่ภายในดูแข็งแกร่งทนทานเหมือนกระบะ
จะทำให้คนที่คิดจะซื้อกระบะเปลี่ยนใจมาซื้อเก๋งรุ่นนี้บ้างมั้ยครับ ;D ;D

ปล. ภามภาพ ในสายตาของพี่ๆ กระบะรุ่นไหนที่ทำภายในลงตัวกำลังดีที่สุดครับ
(ภาพจากคลับกระบะยี่ห้อนึงครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 10:10:25 โดย uttapon »

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
Re: ถ้ารถเก๋งภายในเหมือนกระบะ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:07:53 »
คอนโซลAltisไงครับ ตั้งฉากคล้ายๆMighty-Xเลย 555+  ;D
長樂.文

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
Re: ถ้ารถเก๋งภายในเหมือนกระบะ????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:13:31 »
คอนโซลAltisไงครับ ตั้งฉากคล้ายๆMighty-Xเลย 555+  ;D

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:35:25 »
จากรูปที่มีให้ดู ผมว่าถ้าถามว่ายี่ห้อไหน ภายในสวยลงตัวที่สุดแล้วละก็ ณ เวลานี้คงต้องให้ np300 เขาหละครับ
แต่เท่าที่ดูมันไม่ค่อยยุติธรรมกับ bt50pro นะครับเพราะเล่นเอารูปภายในตัว เกียร์ธรรมดามาให้ดู ซึ่งออพชั่นมันน้อย
น่าจะเอาตัว 2.2at หรือ 3.2at มาเปรียบเทียบมากกว่า เพราะตัว 2.2at หรือ 3.2at มันดูดีที่สุดแล้ว ก่อนการมาของ
np300  และผมคิดว่า bt50pro น่าจะมาทวงคืนความดูดีของห้องโดยสารคืนจาก np300 ตอน mc นะ คหสต ครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:40:19 »
อันดับ 1 ผมให้ NP 300 ชนะขาดลอยครับ
อันดับ 2 RANGER WT 3.2 ปุ่มเยอะดี
อันดับ 3 BT-Pro ที่จริงจะให้ที่ 2 เลยก็ได้ แต่ติดตรงที่ยังหวงแอร์ Auto  ;)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:51:40 »
ถ้า BT50 ใส่แอร์ออโต้ ออฟชั่นที่ยังหวงๆ แต่เมืองนอกมี เอาเข้ามาใส่

แล้วทำราคาได้เท่าเดิม Cost reductions น่าจะกลับมาทวงบัลลังค์

แล้วถ้ายิ่งมาพร้อมกับหน้าตาที่เหมือนเพื่อนร่วมห้องอย่าง CX5 Mazda3 และน้องเล็ก Mazda2

น่าจะดึงคนให้กลับไปดูรถได้อีกครับ เชียร์ตามสไตร์แฟนบอยมาสด้า แต่แอบปันใจให้ เรนเจอร์ นาวารา  ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:58:40 »
Ranger มีที่วางชาร์ตipad

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:21:52 »
ผมขอแสดงความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ตรงกับประเด็นในกระทู้ผมก็ขออภัยด้วย เห็นมีกระทู้ลักษณะนี้บ่อยขึ้น
ผมว่ามันก็พัฒนาไปตามวิธีการของมัน ช่วงนี้รถกระบะใหม่ๆเปิดตัว ก็ต้องมีอะไรดีๆ พัฒนาขึ้นมา เพื่อการตลาด
อีก 4-5 ปีถึงเวลาเปลี่ยนรุ่นของรถเก๋งก็ต้องมีอะไรเพิ่มและพัฒนาขึ้นไปอีกตามช่วงอายุ ทิศทางการออกแบบ และแนวทางการตลาดของผู้ผลิต

ต่อให้รถกระบะทำภายในเหมือนรถเก๋ง ภายนอกสปอร์ตกว่า รถกระบะก็ไม่มีทางคล่องตัว นั่งสะบาย และทรงตัวได้ดีเท่ารถเก๋ง
เช่นเดียวกัน รถเก๋งก็ไม่มีทางลุย บรรทุกของได้มาก และสูงได้เท่ารถกระบะ

ผมกลับมองเป็นเรื่องดีที่ถ้าต่อไปนี้รถกระบะกับรถเก๋งมันจะใกล้กันทั้งภายนอก ภายใน และอุปกรณ์อื่นๆ
แล้วให้ผู้บริโภคเลือกจากการใช้งานในชีวิตประจำวัน หรือความต้องการเลย
ไม่ใช่ว่ารถเก๋งแพงกว่า คนมีฐานะใช้ รถกระให้ชาวสวนหรือชาวนาใช้ เพราะภาษีถึงทำให้เกิดการบิดเบือนแบบนี้
เอาเข้าจริงถ้าภาษีเท่ากันรถกระบะอาจแพงกว่าก็ได้นะครับ 5555+

และก็จริงๆแหละครับรถกระบะทุกวันนี้น่าใช้มาก เห็น T6 wildtrak เมื่อไหร่ผมมองตามตลอด มันหล่อจริงๆให้ตายเหอะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 13:21:47 »
ก่อนมี New Navara  // ผมชอบภายใน BT-50pro > RANGER > Colorado = Dmax > Triton > Navara > Vigo

แต่เห็น Nissan Navara ใหม่แล้วขอจัดใหม่ 5555+

Navara  > BT-50pro > RANGER > Colorado = Dmax > Triton > Vigo

ถ้า BT-50pro  จัดเต็มเรื่อง Air Auto + Option ตรงคอนโซลมากกว่านี้ ในรุ่น Minorchange จะดูสวยกว่าเดิม
... คอนโซลเดิมมันสวยอยู่แล้ว แต่โดนตัดคะแนนเรื่องออฟชั่น ทำให้ความสวยลดลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 13:44:20 โดย hong_G »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 16:41:56 »
ก่อนมี New Navara  // ผมชอบภายใน BT-50pro > RANGER > Colorado = Dmax > Triton > Navara > Vigo

แต่เห็น Nissan Navara ใหม่แล้วขอจัดใหม่ 5555+

Navara  > BT-50pro > RANGER > Colorado = Dmax > Triton > Vigo

ถ้า BT-50pro  จัดเต็มเรื่อง Air Auto + Option ตรงคอนโซลมากกว่านี้ ในรุ่น Minorchange จะดูสวยกว่าเดิม
... คอนโซลเดิมมันสวยอยู่แล้ว แต่โดนตัดคะแนนเรื่องออฟชั่น ทำให้ความสวยลดลง

เห็นภาพภายในของ BT50 ภาพนี้ในหัวผม
แวบแรก ถ้า Ranger Wlidtack ทำภายในได้สวยแบบนี้
มันคงเป็นรถกระบะที่สมบูรณ์แบบสวยลงตัวกว่าเดิมอีก 200%เลยครับ
คหสต นะครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 23:25:08 »
ช่องแอร์ กับคอนโซลฝั่งผู้โดยสาร navara ลอกแบบมาจาก BT-50 ชัดๆ    ช่วงคอนโซลกลางก็คล้ายๆนะ แต่ทำได้ดีกว่า BT-50 นิดๆ

สรุป   ใจผมยังเอนๆทางฝั่ง BT   ถ้าอัพเกรดวัสดุอีกสักหน่อย     

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 13:45:12 »
ตอนนี้เทรนรถกระบะออกแบบมาให้ใช้งานเอนกประสงค์มากกว่าขนของอย่างสมัยก่อนแล้ว อย่างนาวาร่าที่ออกมาใหม่ผมว่าภายในและอุปกรณ์ไม่ต่างจากเทียน่าเลย สวยดี

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:42:50 »
รถยังไม่ทันออกมาวางขายเลยครับ ใหม่สุดๆ อะไรมันก็ดี พัฒนาตามสมัยละนะ

อย่างวีโก้ มันออกมาร่วม10ปีแล้ว มันจะไปสู้รถที่ออกมาใหม่ๆได้ไงละครับ

รอ ไทรทันและวีโก้ ใหม่ ออกมาก่อน แล้วค่อยมาเปรียบเทียบไหมครับ

ผมเชื่อว่า อย่าง พี่โต ขยับทั้งที สะเทือนไปทั้งวงการแน่ๆ (ดีขึ้นหรือแย่ลง ต้องรอดูอีกที)  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:54:08 »
รถยังไม่ทันออกมาวางขายเลยครับ ใหม่สุดๆ อะไรมันก็ดี พัฒนาตามสมัยละนะ

อย่างวีโก้ มันออกมาร่วม10ปีแล้ว มันจะไปสู้รถที่ออกมาใหม่ๆได้ไงละครับ

รอ ไทรทันและวีโก้ ใหม่ ออกมาก่อน แล้วค่อยมาเปรียบเทียบไหมครับ

ผมเชื่อว่า อย่าง พี่โต ขยับทั้งที สะเทือนไปทั้งวงการแน่ๆ (ดีขึ้นหรือแย่ลง ต้องรอดูอีกที)  ;D

เข้าใจครับว่า VIGO 10 ปีแล้ว และผมก็ไม่ได้นำมาเปรียบเทียบด้วยนะครับ อีกอย่างถ้าต้องรอให้ VIGO ออกมาใหม่ ซึ๋งก็คงปี 58
แล้วถามว่ารุ่นที่ออกมาก่อนอย่าง Ranger Dmax Colo ปี54 ไม่เสียเปรียบแย่เหรอครับเพราะเทคโนโลยีมาก่อนตั้ง 4 ปี
ผมจึงได้ถามว่าในขณะนี้ ตอนนี้ เวลานี้ ครับ เพราะถ้ารอให้ All New พร้อมๆกัน มันคงไม่มีทางหรอกครับ
(ปล.ที่บ้านมี VIGO และส่วนตัวใช้ BTPRO AT ไม่รู้เข้าข้างตัวเองหรือเปล่าแต่รู้สึก NP รูปทรงภายในยังไม่โดนเท่าBT เลยหาแนวร่วมครับ) ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2014, 14:56:39 โดย uttapon »