ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามครับ Almera ตัดการทำงานคอมเพรสเซอร์แอรทุกครั้งที่เข้าเกียร R  (อ่าน 8260 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattauta

• Jr. Member
  • **
สอบถามการใช้งานครับ ใครเป็นเหมือนกันบ้างที่ เมื่อเข้าเกียร R แล้ว คอมเพรสเซอร์แอร์ตัดการทำงาน  มีแต่แรงลมออกมาอย่างเดียว

มันเป็นการตั้งค่าปรกติของตัวรถ  หรือว่ามันเป็นความผิดปรกติครับ

PengZZ

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ อาจจะช่วงเข้าเกียร์ถอยแล้วไปตรงกับจังหวะการตัดของคอมแอร์หรือเปล่าครับ

GreenG

ผมว่าตอนหมุนพวงมาลัยด้วยหรือเปล่าครับ ผมเคยเจอ ถอยหลัง ก็ตัด แต่ตอนนั้น หมุนพวงมาลัยเยอะ :D

• **
ผมว่าไม่น่าจะบังเอิญคับ  เพราะว่าสังเกตการทำงานของมันมา  ไม่ต่ำกว่า 6 เดือนครับ

ก่อนหน้านี้ ใช้รถที่เชียงใหม่อากาศเย็นกว่ากรุงเทพ จะสังเกตอาการแอร์ตัดตอนถอยได้แค่บางครั้ง
พอหลายเดือนที่ผ่านมา ใช้รถที่กรุงเทพ  อากาศร้อนมาก  ทำให้รู้สึกชัดเจนว่าลมไม่ค่อยเย็นตอนอยู๋เกียรถอย
และเป็นแทบจะทุกครั้งครับ แค่ถอยเข้าจอดแป๊บเดียว จะรู้สึกได้เลยว่าคอมเพรสเซอร์มันตัดการทำงาน  
แล้วในรถร้อนขึ้น   ยังไงรบกวนฝากคนที่ใช้ Almera  สังเกตดูด้วยครับว่าเป็นเหมือนกันไหม

รถเข้าเช็คระยะตามปรกติครับ  เรื่องอื่นใช้งานได้ปรกติครับ ^___^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 13:12:05 โดย nattauta »

• **
ผมว่าตอนหมุนพวงมาลัยด้วยหรือเปล่าครับ ผมเคยเจอ ถอยหลัง ก็ตัด แต่ตอนนั้น หมุนพวงมาลัยเยอะ :D

หมุนพวงมาลัยเยอะนี่เหมือนจะใช่คับ  เพราะมีครั้งหนึ่งตอนถอยยาวแบบตรงๆ
ไม่ค่อยได้หมุนพวงมาลัยตอนจะออกจากซอยตัน แอร์ก็เย็นปรกติคับ

ถอยยาวแค่ครั้งนั้น  ที่เหลือถอยจอดแบบหมุนพวงมาลัยจนสุดทุกทีคับ

หรือมันจะจริง  รถเล็กมันคงมีแรงน้อยมั๊งคับ  พอต้องทำงานหนักก็เลย
ตัดการทำงานของอย่างได้อย่างหนึ่งไป  T____T
รถเล็ก  ต้องทำใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 13:15:58 โดย nattauta »

GreenG

หมุนพวงมาลัยเยอะนี่เหมือนจะใช่คับ  เพราะมีครั้งหนึ่งตอนถอยยาวแบบตรงๆ
ไม่ค่อยได้หมุนพวงมาลัยตอนจะออกจากซอยตัน แอร์ก็เย็นปรกติคับ

ถอยยาวแค่ครั้งนั้น  ที่เหลือถอยจอดแบบหมุนพวงมาลัยจนสุดทุกทีคับ

หรือมันจะจริง  รถเล็กมันคงมีแรงน้อยมั๊งคับ  พอต้องทำงานหนักก็เลย
ตัดการทำงานของอย่างได้อย่างหนึ่งไป  T____T
รถเล็ก  ต้องทำใจ

ถูกครับ ทำใจดีกว่า รถเราเล็ก เครื่องสามสูบเอง :D

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member

ถูกครับ ทำใจดีกว่า รถเราเล็ก เครื่องสามสูบเอง :D
เอ๋อออออ ผมว่ารถไม่เล็กนะครับ ออกจะใหญ่โตด้วย ฮาๆๆๆๆๆ ;D

GreenG

เอ๋อออออ ผมว่ารถไม่เล็กนะครับ ออกจะใหญ่โตด้วย ฮาๆๆๆๆๆ ;D
:D เว้น Almera คับ แต่เครื่อเล็กเหมือนกัน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ดีใจจังเบย มีคนเป็นเหมียนเราแบ้วววว

ใส่เกียร์ R ถ้ายังไม่ขยับ คอมทำงาน แต่ถ้าเริ่มขยับใช้ความเร็วสูงขึ้นเรื่อยๆ จะตัด
ถ้าจอดเฉยๆ หมุนพวงมาลัยเล่น ตัด หมุนพวงมาลัยไปถอยไปช้าๆ ตัด

พอไปถึง ศูนย์แม่มบอกปรกติ เลยไปลองกะรถtest ปรากฏว่าไม่เป็น คนรับรถเลยบอกให้ทิ้งรถไว้7วัน
พ่องมันเนย ซิ แล้วตรูจะเอาไรใช้ละ ผมเลยปล่อยมันไป2ปีกว่าแล้ว เลยชินกะมันละ
กลัวตอนลื้อออกแล้วจะได้จองแถมกลับมาด้วย เลยไม่อยากลื้อเพราะเราคงไม่ได้ถอยหลังขับรถตลอดเวลา

ปล.ผมใช้มาร์ชนะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

GreenG

ดีใจจังเบย มีคนเป็นเหมียนเราแบ้วววว

ใส่เกียร์ R ถ้ายังไม่ขยับ คอมทำงาน แต่ถ้าเริ่มขยับใช้ความเร็วสูงขึ้นเรื่อยๆ จะตัด
ถ้าจอดเฉยๆ หมุนพวงมาลัยเล่น ตัด หมุนพวงมาลัยไปถอยไปช้าๆ ตัด

พอไปถึง ศูนย์แม่มบอกปรกติ เลยไปลองกะรถtest ปรากฏว่าไม่เป็น คนรับรถเลยบอกให้ทิ้งรถไว้7วัน
พ่องมันเนย ซิ แล้วตรูจะเอาไรใช้ละ ผมเลยปล่อยมันไป2ปีกว่าแล้ว เลยชินกะมันละ
กลัวตอนลื้อออกแล้วจะได้จองแถมกลับมาด้วย เลยไม่อยากลื้อเพราะเราคงไม่ได้ถอยหลังขับรถตลอดเวลา

ปล.ผมใช้มาร์ชนะครับ
ผมก็ March ครับ

ได้ยินมาจาก FB Thaimarch ครับ ดังนั้น Almera ก็คงเหมือนกะพวกเรา :D

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้อัลเมร่า รับรถมาตอน มี.ค.55

ผมไม่เคยถอยหลังนานขนาดสังเกตว่าแอร์ไม่เย็นนะ

แต่ที่จอดรถบ้านผม ต้องถอยออกไกลราวๆ 30 เมตรทุกครั้ง แอร์มันเย็นแต่แรกนะ

ติดเครื่อง พอเข้า R แอร์ดึงดังกึ้ก ทุกครั้งเลย

บางครั้งผมถอยออกมารอแฟน ผมคาเกียร์ R แอร์เย็นปกติ

พวงมาลัยผมหมุนสุดจนกระแทกบ่อยมาก ไม่มีผลกับแอร์นะ

ตอนนี้ สามหมื่นกว่าโลแล้ว ปกติดี มีแค่เบรคหอนแค่นั้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ผมก็ใช้มาร์ชล็อตแรก2010ครับ ไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ toonze

ลองปรับแอร์ให้เย็นขึ้นสิครับว่าเป็นป่าว

ออฟไลน์ No Trespassing

อาการเข้าเกียร์ R แล้วแอร์ตัด เป็นเรื่องปกติครับ

รถแฟนเก่า Nissan B14 ท้ายแยกปี 1997 ก็เป็น แม้กระทั่งมาร์ชปี 2012 ของผมเองก็เป็น

เคยสอบถามไปยังฝ่ายเทคนิคที่สยามกลการเมื่อหลายปีก่อน ก็ได้คำตอบว่า

คอมแอร์จะตัดการจังหวะสั้นๆก็ต่อเมื่อ

- หมุนพวงมาลัยขณะอยู่กับที่
- เข้าเกียร์ถอยหลัง หรือ เข้าเกียร์เดินหน้า คอมแอร์จะตัดการทำงานสั้นๆ ก่อนจะต่อใหม่

เนื่องจากต้องการลดภาระโหลดของเครื่องยนต์ จึงทำให้ ECU ตัดการทำงานของแอร์ออกไปครับ

ใครมี B13 / B14 / Cef A32 ลองได้ครับ หรือบ้านใครมีนิสสันที่ใช้เครื่องหัวฉีดปี 1995 ขึ้นมา ไปลองเล่นดูได้ครับ

--------------------------------

ฉะนั้นแล้ว ผมถือว่าอาการนี้ "ปกติ" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 18:29:55 โดย NoFlyZone »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อาการเข้าเกียร์ R แล้วแอร์ตัด เป็นเรื่องปกติครับ

รถแฟนเก่า Nissan B14 ท้ายแยกปี 1997 ก็เป็น แม้กระทั่งมาร์ชปี 2012 ของผมเองก็เป็น

เคยสอบถามไปยังฝ่ายเทคนิคที่สยามกลการเมื่อหลายปีก่อน ก็ได้คำตอบว่า

คอมแอร์จะตัดการจังหวะสั้นๆก็ต่อเมื่อ

- หมุนพวงมาลัยขณะอยู่กับที่
- เข้าเกียร์ถอยหลัง หรือ เข้าเกียร์เดินหน้า คอมแอร์จะตัดการทำงานสั้นๆ ก่อนจะต่อใหม่

เนื่องจากต้องการลดภาระโหลดของเครื่องยนต์ จึงทำให้ ECU ตัดการทำงานของแอร์ออกไปครับ

ใครมี B13 / B14 / Cef A32 ลองได้ครับ หรือบ้านใครมีนิสสันที่ใช้เครื่องหัวฉีดปี 1995 ขึ้นมา ไปลองเล่นดูได้ครับ

--------------------------------

ฉะนั้นแล้ว ผมถือว่าอาการนี้ "ปกติ" ครับ

ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลครับ เป็นความรู้ใหม่เลยครับ ว่าแต่รุ่นอื่นเป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
สบายใจขึ้นเยอะเลย  สังเกต และลองเมื่อวานคับ  พอดีว่าง
คือถ้าถอยทางตรง ยาวๆ ไม่ได้หมุนพวงมาลัยจนสุด แอร์เย็นปรกติ
แต่ถ้าแบบถอยเข้าซอง  ถอยจอขนานฟุตบาต ถอยจอดในที่แคบมากๆ
มันต้องหมุนพวงมาลัยเยอะ ๆ คอมเพรสเซอร์แอร์ก็ตัด

สบายใจละ  ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาคุยกันครับ ^___^

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ที่บ้านเคยมี B14 1.5,NEO ถอยหลังไม่เป็นครับ แอร์ปกติ แต่ถอยไปหมุนพวงมาลัยจนสุดนี้ไม่เคยทำเลยไม่รู้ว่าเป็นรึเปล่าครับ  :)