ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าร่วมสิทธิรถคันแรก แต่ยังไม่ได้เงิน จะยกเลิกสิทธิเพื่อขายรถ ต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 3777 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
แฟนหลานสาวผม ไปเข้าโครงการสิทธิคันแรก Honda
ผ่านมาปีกว่าๆ แล้ว ยังไม่ได้รับเงินคืนเลยครับ

แถมมีเหตุจำเป็นต้องขายรถ (ซื้อสดมา) ต้องทำยังไงครับ
เพราะไปโอนแล้วที่ขนส่งบอกขึ้นอายัติครับต้องรอครบ 5 ปี
ไม่สนใจอยากจะได้เงินคืนแล้ว อยากจะขายรถเลยต้องทำยังไง
ใช้เวลานานแค่ไหน ไม่ทราบมีท่านใดทราบรายละเอียดไหมครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ bobsan

เคยอยากไปยกเลิกอยู่เหมือนกันครับ
ทราบมาว่าให้ไปแจ้งยกเลิกสิทธิที่สรรพสามิตครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ได้คนซื้อต่อแล้วเหรอครับ ท่าทางน่าจะขาดทุน3-4แสนเลยนะครับ ปีเดียวเอง :'(

ออฟไลน์ mongolias

เคยอ่านเจอเห็นว่า ต้องกรอกเอกสารขอยกเลิกสิทธิ์รถคันแรกครับ
ยังไงลองติดต่อทาง สรรพสามิตพื้นที่เจ้าของรถไปยื่นขอใช้สิทธิ์ดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ไปที่สรรพสามิต ใกล้บ้านครับ   กรอกเอกสารสละสิทธิ์   รถคันแรก อย่าลืมเตรียมเอกสารไปให้พร้อม

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ก็ไม่เห็นต้องทำอะไรเลยครับ ขายเลยจบ
สิทธิที่เราไปตกลงคือ ถ้าขายก่อน 5 ปี จะไม่ได้รับเงินภาษีคืน และในเมื่อเรายังไม่ได้ภาษีนั้น ก็ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาผูกพันธ์อะไรนี่ครับ

สมมติถ้าขายไปแล้วเค้ายังโอนเงินมาให้ ก็เอาไปคืน ก็จบครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ก็ไม่เห็นต้องทำอะไรเลยครับ ขายเลยจบ
สิทธิที่เราไปตกลงคือ ถ้าขายก่อน 5 ปี จะไม่ได้รับเงินภาษีคืน และในเมื่อเรายังไม่ได้ภาษีนั้น ก็ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาผูกพันธ์อะไรนี่ครับ

สมมติถ้าขายไปแล้วเค้ายังโอนเงินมาให้ ก็เอาไปคืน ก็จบครับ

มันขายไม่ได้ครับ ติดล๊อคที่กรมขนส่งครับ รถโอนไม่ได้จนกว่าจะครบ 5 ปีครับ
สรุปต้องไปทำเรื่องที่สรรพสามิตครับ ให้ทำการยกเลิก แล้วประสานไปที่ขนส่งเพื่อปลดล๊อก
ไม่งั้นโอนไม่ได้ครับ ซื้อขายไม่ได้ 100%
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dht_tubes

มันขายไม่ได้ครับ ติดล๊อคที่กรมขนส่งครับ รถโอนไม่ได้จนกว่าจะครบ 5 ปีครับ
สรุปต้องไปทำเรื่องที่สรรพสามิตครับ ให้ทำการยกเลิก แล้วประสานไปที่ขนส่งเพื่อปลดล๊อก
ไม่งั้นโอนไม่ได้ครับ ซื้อขายไม่ได้ 100%

ก็น่าจะเป็นเช่นนี้นะ ไม่งั้นยุ่งตายเลย จ่ายเเล้วคืนทีหลัง จะโดนปรับอะไรหรือเปล่าก็ยังไม่แน่ด้วย

ขอให้เคลียร์ได้ไวๆนะครับ