ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุรถชนท่อนซุงไม้ที่ตกอยู่กลางถนน มีคำถามครับ  (อ่าน 6741 ครั้ง)

ออฟไลน์ K_MKIII

• Newbie
  • *
เหตุเกิดบริเวณถนนสาย 2(สายมิตรภาพ) ช่วงโคราช-ขอนแก่น เลยตัวอำเภอสีดาไปทางขอนแก่นประมาณ 5กิโลเมตร
ผมขอเล่าเหตุการณ์ตั้งแต่ต้นนะครับ เมื่อวันที่ 9 ก.ค ผมมีธุระต้องเดินทางจากกรุงเทพไปบ้านภรรยาคือจังหวัดอุดรธานี ผมออกเดินทางตอนเย็นพร้อมภรรยาและหลานชาย,หลานสาวของภรรยา โดยหลานสาวนั้นมีลูกน้อยอายุยังไม่ถึง2เดือนดีร่วมไปด้วย รวมเป็น4คน กับ1เด็กทารก ผมขับตั้งแต่บ้านกรุงเทพไปรับหลานทั้งสองที่สมุทรปราการ ผมก็ขับคนเดียวมาตลอดเมื่อมาถึงทางแยกโคราชที่จะเลี้ยวซ้ายไปขอนแก่น ผมก็รู้สึกง่วงและเหนื่อย ผมจึงเปลี่ยนให้หลานชายขับ คิดว่าให้เขาขับซัก 180กิโลช่วงนั้นผมก็คงได้พักซัก2ชั่วโมงตื่นมาก็น่าจะใกล้ถึงขอนแก่นแล้วผมจะขับต่อ ผมก็ไว้ใจให้เขาขับเพราะเคยเห็นเขาขับมาพอสมควร แต่ขับมาได้ซักพักผมสังเกตว่าเขาขับเร็ว เบรคแรงและจี้ตูดคันหน้า ผมก็บอกให้ขับช้าลงหน่อยแล้วก็เผลอหลับไป
และตกใจตื่นเมื่อได้เสียง โครม!! และเสียงปะทะดังตึงตังใต้ท้องรถ ตอนนั้นผมนั่งเบาะหลัง ภรรยานั่งหน้าผมเลยไม่ทันเห็นเหตุการณ์หน้ารถ เห็นอีกครั้งคือหลานชายประคองรถเข้าข้างทางแล้ว เมื่อรถจอดนิ่งสนิทผมให้เขาเปิดไฟฉุกเฉินแล้ววิ่งลงไปดู ก็เห็นรถสภาพตามรูปครับ ด้านหน้ารถฝั่งซ้ายพัง ยางแตก ซุ้มล้อ(ไม่รู้เรียกถูกไหม)บิดไปข้างหลังคือล้อมันไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดิม หลายชายบอกชนท่อนซุงหล่นอยู่กลางถนน เขาขับตามคันหน้าด้วยความเร็วประมาณ100km/hr อยู่ดีๆคันหน้าก็หลบกระทันหันแต่เขาหลบไม่ทันเลยชน เขาพาไปดูท่อนซุงซึ่งมันตกอยู่ข้างทางห่างจากที่รถจอดประมาณ 100เมตรสภาพตามรูปครับ ตอนนั้นเป็นเวลาตี3 ผมโทรหาประกัน และช่วงที่รอประกันก็หากิ่งไม้มาวางเพื่อบอกรถคันอื่นที่ตามมา และผมก็เปิดไฟฉายที่มือถือไปโบกให้รถคันอื่นระวัง จนเช้า 6.00น. ประกันมา และรถลากก็ตามมาตอน8.00น.
อยากจะขอคำแนะนำว่ากรณีอุบัติเหตุนี้
1.   มันจะเสียหายส่วนใหนบ้างคับ  แล้วผมควรเอาไปตรวจเช็คสภาพรถอะไรบ้าง หรือรอให้ศูนย์เช็คให้อย่างเดียว(ประกันชั้น 1)
2.   ประกันจะครอบคลุมยาง-แม็กยังไง
คือผมค่อนข้างกังวลครับไม่เคยเจออุบัติเหตุรุนแรงเท่านี้มาก่อน
-รถผม Ford Focus MKIII 2.0 GDI Sport+ ครับ
-ยางเพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึง2อาทิตย์ Yokohama V551 ขอบ17"

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
โหยเสียดายรถจังเลยคับ ยังดูใหม่ๆ อยู่เลยอะ

ิิ้เสียใจด้วยนะครับ :'(

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
1. ดูมีคราบน้ำมัน/น้ำตรงจุดไหนรั่ว ช่วงล่าง/0ล้อ
2. ประกันรับเต็มครับ ยกเว้นยางจ่าย50%ครับ
ผมรู้เท่านี้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ประเมินด้วยสายตา
- กันชนหน้า
- บังโคลนหน้าซ้าย
- ปีกนก
- อาจต้องดึงตัวถัง
- ยาง
- อาจซวยถึงเพลาขับ

เรื่องยางลองสอบถามร้านที่เปลี่ยนมาครับ ส่วนล้อน่าจะปลอดภัยครับ ส่วนการซ่อมผมว่าน่าจะเดือนนึงเป็นอย่างต่ำ (ไม่นับเวลารออะไหล่)

อย่างไรก็ตาม ไม่มีใครบาดเจ็บก็ถือว่าฟาดเคราะห์ ว่างๆก็เอาถังสังฆทานไปถวายวัดก็ดีครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รถดีจริงขับระดับ100ชนแล้วยังไม่เสียหลัก

เท่าที่เจอมา พี่ชายปีนเกาะิ โช๊คหัก ขับมาประมาณ60 ปีกนกไม่ได้เปลี่ยนล้อพับเสียรูป ไม่ได้เปลี่ยนชุดส่งกำลัง passat b4
เคสนี้เบาสุดน่าจะเปลี่ยนปีกนก กะ โช๊คอับ ภาวนาน้อยกว่านี้ดีกว่าอะไหล่รอนานแหละท่าทาง ฝ
ให้อูประเมินก่อนว่าอะไรเสียบ้างแล้วค่อย
หาอะไหล่เองได้น่าจะเร็วกว่ารอ 0
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ h22a

พวกทำของตกกลางถนนนี่สร้างเคราะห์ให้คนอื่นแท้ๆ
เพื่อนผมขับอยู่ Highway ที่เมืองนอก หักหลบกล่องตู้เย็นหรือทีวีนี่แหละ รถขนข้างทางพังครับ >:(
แต่คนไม่เป็นไร พอมาดูกล่อง ปรากฎว่าเป็นกล่องกระดาษเปล่า  :o

ออฟไลน์ mozart

เคยโดนมาเหมือนกันครับ พวกขนของเยอะๆแล้วไม่ทำการยึดติดสิ่งของที่บรรทุกมาให้ดี ทำให้สิ่งของหล่นลงมาก่อให้เกิดความเสียหายแกคนอื่น มันน่าโดนยึดรถกับใบขับขี่ไปเลยครับ ผมมองว่ามันเหมือนกับพยายามฆ่าโดยไม่เจตนาครับแบบนี้

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
โชคดีที่ทุกคนไม่เป็นไร รถเสียซ่อมได้คับ  แต่ถ้าเว้นระยะห่างจากคันหน้ามากพอ ก็อจะมีโอกาศหลบได้ทันคับ ยิ่งถ้าเห็นคันหน้าหักหลบ เรายิ่งมีจุดสังเกตุคับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยเจอเตียงกับที่นอนหล่นจากรถกระบะคันข้างหน้าบนมอร์เตอร์เวย์   ดีที่ขับไม่เร็วทิ้งระยะห่างและเวลากลางวัน   -*-

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
เคยขับตามหลังรถบรรทุกของพวกรับเหมาก่อสร้างตอนกลางคืน สงสัยกลับจากไซท์งาน ความเร็วประมาณ80 กะลังหาช่องเเซง
จู่ๆ เห็นไรแว่บๆลอบจากรถ เป็นวัสดุขนาดใหญ่
กดเบรคเต็มเเรง คราวนี้เห็นชัดเจนว่าเป็นไม้กระดานอัดขนาดเต็มแผ่นลอยลงมาหน้ารถ
โชคดีเหลือเชื่อ ที่มันตกลงพื้นพอดีกับจังหวะที่รถถึงพอดี
ล้อรถเหยียบไม้กระดาน ผ่านอย่างฉิวเฉียด
นี่ขนาดไม่ได้ขับจี้ ถ้าขับจี้ สงสัยโดนกระดานฟาดกระจก ไม่อยากนึกสภาพ

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่มีปัญหาครับประกันรับผิดชอบได้หมดทุกชิ้นส่วนยกเว้นยางอาจจะแค่50%

อาจเสียอารมณ์ เสียเวลา สงสารรถ แต่เด็กไม่เป็นไรก็ดีแล้ว

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมว่าถ้าหลานชาย ขับเว้นระยะห่างคันหน้ามากพอควร ก็จะหลบท่อนซุงทัน เหมือนคันหน้านะครับ รถโฟกัสหักหลบที่ความเร็ว100kmสบายๆอยู่แล้ว เห็นจากภาพถนนก็มืด

สำคัญ โชคดีที่ปลอดภัยทุกคนครับ เห็นว่ามีทารกโดยสารด้วย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อืมๆ น่ากลัวเนาะคับ ดูจากสภาพถนนแล้วตอนกลางคืนน่าจะมีดและเปลี่ยวด้วยเหมือนไม่มีเสาไฟเลยแถวนั้น ถ้าหลานชายขับช้ากว่านี้ก็คงจะหลบได้ทันนะคับ งานนี้หลานชายคงโดนสวดสะจนหูชาไปเลยผมว่านะ  :D ส่วนตัวผมก็เคยมีประสบการณ์เรื่องแบบนี้ ราวปลายเดือนเมษายนที่ผ่านมา ประมาณสักทุ่มกว่าๆ ผมขับด้วยความเร็วประมาณ 100 บนถนนยันตรกิจโกศล สายแพร่-น่าน พอมาถึงแถวบ้านศรีภูมิ อ.เมืองแพร่ ผมเห็นกล่องกระดาาขนาดใหญ่ขวางอยู่กลางถนน ผมขับมาเลนเร็ว โชคดีที่ผมเปิดไฟสูงเลยทันเห็นแต่ไกล เลยหักหลบได้ทัน และยังเปิดไฟเลี้ยวว้ายทันด้วยเพื่อให้สัญญาณแก่รถคันที่ตามหลังมา ผมเหยียบเบรคเบาๆและหักหลบได้ทันคับ แต่ก็ทำให้ผมใจเต้นตุ๊บตั่บๆ และลดความเร็วลงเลยคับ ถ้าขับเร็วกกว่านี้ก็ไม่รู้จะชนกล่งอนี้เข้าหรือเปล่านะคับ ก็ต้องขอบคุณน้องสองมากคับที่ทำให้ผมหักหลบกล่องนั้นทัน  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

โห เจอแค่ไม้หน้าสามหล่นบนถนนรถก็ยางแตกแล้วครับ นี่ล่อซุงดีถุงลมไม่แตก

เช็คช่วงล่างด้วยครับ ส่วนพลาสติกเปลี่ยนได้แต่ช่วงล่างระวังมากๆ ดูพวกคันส่ง เพลาขับด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pee1818

น่าจะหนักนะครับ ช่วงล่าง เพลาขับอาจจะเกียร์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ K_MKIII

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ช่วยชี้แจงและให้คำแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2014, 21:14:07 โดย K_MKIII »