ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องรถบรรทุก(6ล้อ) กับรถเก๋ง ใช้รวมกันได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 6254 ครั้ง)

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
สวัสดีทุกท่านครับ
 เนื่องจากผมได้ออกรถบรรทุก 6 ล้อ CNG จึงอยากสอบถามน้าๆทุกท่านว่า การใช้น้ำมันเครื่องระหว่างรถบรรทุก CNG 100% กับรถเก๋งเครื่องเบนซินนั้น ใช้น้ำมันเครื่องตัวเดียวกันได้หรือไม่ หรือต้องมีสำหรับรถบรรทุก(งานหนักกว่า) เนื่องจากบางครั้งต้องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองไม่อยากเข้าศูนย์ครับ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
 เนื่องจากผมได้ออกรถบรรทุก 6 ล้อ CNG จึงอยากสอบถามน้าๆทุกท่านว่า การใช้น้ำมันเครื่องระหว่างรถบรรทุก CNG 100% กับรถเก๋งเครื่องเบนซินนั้น ใช้น้ำมันเครื่องตัวเดียวกันได้หรือไม่ หรือต้องมีสำหรับรถบรรทุก(งานหนักกว่า) เนื่องจากบางครั้งต้องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองไม่อยากเข้าศูนย์ครับ

ใช้ตัวเดียวกันครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ผมคิดว่าใช้น้ำมันเครื่องธรรมดา ความหนืด 30-40 ปกตินี่แหละครับ

น้ำมันเครื่องมันก็หล่อลื่นตามหน้าที่ของมัน  มันจะรู้เหรอว่าข้างบนเผาไหม้ด้วยเชื้อเพลิงชนิดไหน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Alcatraz

เคยอ่านเจอมา ช่างบางคนเอาน้ำมันเครื่องลูกค้าที่เหลือไปเติมมอเตอไซร์ตัวเอง กรณีนี้ถ้าสเปคไม่ผิดก็น่าจะใช้กันได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ decptt

ไม่ควรครับ
รถเบนซิน มาตรฐาน API SN
ส่วนรถใช้ CNG นั้นมันจะมี Ash ด้วย
ปตท. มีให้เลือก 2 ตัว NGV-MA(Medium Ash) และ NGV-LA (LOW ASH)
ลองศึกษาดูก่อนครับ

น้ำมันใส่กันได้ทุกตัว "ถ้าจะใส่"                    แต่           ไม่ควรครับ เพราะ Additive ที่ใส่ใน Lube นั้นมันมีคุณสมบัติที่เหมาะกับเครื่องยนต์ชนิดนั้นๆ

ผมเคยเอาน้ำมันเบนซินรถยนต์ ใส่ มอเตอร์ไซด์ แต่มอเตอร์ไซด์ต้องมีมาตรฐาน MA ด้วยเพราะจะมีสารเติมแต่งเพิ่ม คือ EP เพื่อไว้รับแรงกดของเกียร์มอเตอร์ไซด์ครับ ซึ่งน้ำมันเบนซินรถยนต์ไม่ได้ใส่ไว้ครับ

ออฟไลน์ decptt

ถ้าจะใช้ ควรเป็นน้ำมันกึ่งสังเคราะห์ เพื่อทนความร้อน และควรใช้ น้ำมันสำหรับ เครื่องดีเซล API CI-4/SJ ขึ้นไปนะครับ เพราะมันมีสารชะล้างเขม่าในปลอกสูบลูกสูบด้วย และเนื้อฟิล์มแข็งแรง เหมาะสำหรับรถบรรทุกหนัก
ส่วนตัว SJ ข้างหลังเป็นมาตรฐานที่สามารถใช้กับรถเครื่องยนต์เบนซินได้ครับ