ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ LEXUS LS460 ครับ ขอคำแนะนำจากพี่ J!MMY กับพี่สมาชิกครับ  (อ่าน 10342 ครั้ง)

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับผม ผมเป็นสมาชิกใหม่ถอดด้ามเลย แต่ตามอ่าน REVIEW รถของพี่ J!MMY มาตลอด ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

พอดีตอนนี้ผมสนใจเป็นตัว LEXUS LS460 ตัวสั้นครับ เหตุผลที่สนใจเพราะ
1. ราคาค่าตัวมันถูกลงมาเยอะเเล้ว รถ LEXUS ราคาจะตกเยอะที่สุดในรถ Luxury ด้วยกัน ส่วนตัวผม ในรถคันนึงนานมาก เลยไม่ค่อยสนใจเรื่องราคาตกครับ
2. เท่าที่ศึกษามาในรถระดับเดียวกัน ปัญหาจุกจิกต่างๆ โดยเฉพาะระบบไฟฟ้า น่าจะน้อยที่สุด
3. อัตราสิ้นเปลืองเมื่อเทียบกับเครื่องขนาดความจุเดียวกัน ถือว่าดีที่สุด

ผมมีปัญหาสงสัย รบกวนถามนะครับ
1. ผมอ่าน REVIEW ของพี่ J!MMY ผมสนใจเรื่องอัตราบริโภคน้ำมัน ขอ copy มาจาก page ที่พี่ J!MMY ทำไว้เลยนะครับ

"กว่าที่คุณจะใช้น้ำมันจนขึ้นไฟเตือน ระยะทางก็ปาเข้าไป 438 .9 กิโลเมตร หรือราวๆ 440 กิโลเมตร
และน้ำมันในถังก็ยังพอจะเหลือให้คุณแล่นต่อไปได้อีกสักระยะ ดังนั้น คิดว่า น้ำมัน 1 ถัง สามารถขับใช้งานได้
ราวๆ 500 กิโลเมตร"

เท่าที่ผมเข้าใจคือ ถังน้ำมัน 84 ลิตร ขับได้ประมาณ 500 กิโลเมตร อัตราสิ้นเปลืองจะอยูที่ 5.95 กิโลเมตรต่อลิตร
อัตราสิ้นเปลืองที่พี่ J!MMY ลงไว้ คือ ขับในเมือง รถติดๆสไตล์กทม. อย่างเดียวหรือว่าขับผสมๆกัยระหว่างบนทางด่วนกับรถติดๆครับ

2. ผมได้ลองศึกษาปัญหาที่จะเกิดขึ้นกับตัวรถได้ ปัญหาหลักๆที่ผมกลัวของรุ่นนี้คือ  "Front control Arm" มันเสียก่อนกำหนด พวกลูกหมากของช่างล่างข้างหน้า

พี่ๆที่ใช้อยู่ รบกวนช่วยบอกปัญหาที่พบของรถ ที่พี่ๆเจอมาให้หน่อยนะครับ จะเอามาเป็นส่วนประกอบในการตัดสินใจซื้อครับ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักกับ Webboard ที่อบอุ่นแห่งนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 คิดเหมือนกันเลยครับ รถ Segment นี้ ผมว่า LS460 คุ้ม น่าใช้ กว่าพวกยุโรปมาก
  เท่าที่พอทราบคร่าวๆ ราคาอะไหล่ไม่ได้ถูกนะ แต่สั่งง่าย และเร็วครับ แต่ประเด็นที่สำคัญที่สุดคือ ระบบไฟฟ้า พื้นฐาน Toyota ไม่ยุ่งยากเท่ายุโรปครับ

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
น่าจะเป็นมือสองใช่มั้ยครับ ราคาน่าสนมากเลยครับสำหรับมือสอง ตอนป้ายแดงแพงกว่า s class w221 ซะอีก แต่พอมามือสองปีไล่ๆกัน w221 ยังราคาสองล้านปลายๆอยู่เลยในขณะที่ ls460 ลงมาเหลือสองต้นๆ ผมว่าถ้ามองถึงเรื่องบำรุงรักษา lexus น่าจะได้เปรียบสุดเมื่อเทียบกับ s class และ series7 นะครับ แต่ผมว่าที่มันราคาตกมามากเพราะหน้าตารูปทรงมันมากกว่าที่สู้คู่แข่งไม่ได้ราคาเลยหดเหลือแค่นี้ ถ้า จขกท ชอบตัวนี้ผมว่าจัดเลยครับราคาตกลงมาแบบนี้คุ้มมากครับ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าน้ำมันนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ newtonian

• Newbie
  • *
ผมใช้แต่เป็น LS รุ่นเก่ากว่าน่ะครับ

เรื่องช่วงล่างไม่น่าเป็นห่วงครับ ของใหม่จากศูนย์แพงจริง แต่มันไม่ได้เสียบ่อยๆ ครับ ค่อนข้างทนทีเดียว

อีกอย่างถ้ามันเสีย ก็สามารถหาซื้อได้ตามเน้ทเช่น  ebay ได้เลย จะได้ของเทียบซึ่งราคาไม่แพงเลยครับ แน่นอนว่าของเทียบคงไม่ทนเท่าของแท้ แต่ราคาถูกกว่าเยอะครับ

รุ่นนี้ที่อเมริกาก็นิยมใช้กันพอควรอะไหล่มีเพียบครับ ถ้ามีเพื่อนไปฝากหิ้วอะไหล่กลับมาได้ครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
ถ้าซื้อรถใช้แล้ว ใน segment นี้ ls ตัวนี้คุ้มสุด ราคาลดลงมาเยอะมากกว่า s class