ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการตรวจสอบฟิล์ม v-kool  (อ่าน 9183 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
วิธีการตรวจสอบฟิล์ม v-kool
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 12:44:47 »
เท่าที่จำได้ หลายท่านที่เดียวใช้ v-kool

ผมจะขอรบกวนปรึกษา เรื่องการตรวจสอบว่า 

- เป็น v-kool จริงๆ
- เป็น รุ่นที่ได้ซื้อ จริงๆๆ

ผมเคยใช้ v-kool มาสามชุด 

คำถามเจาะเฉพาะบานหน้า

1. คันแรก vk 70 ขายไปแล้วเป็นปี  แต่ก็จำได้ว่า ชอบเลยครับ ประทับใจ

2. คันที่สอง j60  ยังคงได้อยู่ และก็ชอบครับ ไม่รู้สึกว่าร้อนอะไรเลย

แต่ แต่

3. แต่ คันที่สาม vk30 ติดมา หกเดือน  ไม่ปลื้มเลย 

คือ สัก 10 โมงเช้า ฟ้าสว่าง ไม่มีเมฆ  ร้อนมากๆๆๆ ทั้งใบหน้า และแขน

ไม่ได้วัดด้วยการจับกระจกนะครับ วัดเหมือนขับรถปรกติ รู้สึกร้อน ต้องเร่งแอร์ และลม เพิ่มมากขึ้นมาสู้ความร้อนที่เข้ามา

อดทนใช้มาสักพัก จนเริ่ม สงสัยจริงๆๆ แล้วว่า  หรือ เขาติดให้เราผิดรุ่น   VK30 ตอนสั่ง อ่านรีวิว ว่าเป็นตัว top แต่ไฉน ร้อนถึงเพียงนี้

ร้อนจนไม่อยากใช้รถคันนี้ ก็ไปขับคันที่ 2 ดีกว่า

เลย อยากถามท่านอื่นๆๆ ว่า ท

1. ท่านที่ใช้ vk30 ใครมีประสบการณ์แบบผมบ้างครับ ที่รู้สึกว่า ร้อนใบหน้า และแขน ขณะขับขี่ ในวันที่ฟ้าโปร่ง

2. ผมจะสามารถตรวจสอบได้ไหมว่า เขาติดรุ่นอะไรกันแน่ 

ผมสงสัยว่า เขาอาจเผลอติดผิด เอารุ่น บานข้าง ซึ่งไม่ได้กันความร้อนได้ดีมากอะไร มาติดบานหน้า
แต่คงไม่ถึงขนาดติดของยี่ห้ออื่นๆๆ ให้หรอก

ผมอยากตรวจสอบ กับ ฝ่ายที่ 3 ไม่ใช่ร้านที่ติดครับ จะเป็นไปได้ไหมครับ เพราะตามธรรมชาติ ร้านย่อมยืนยันเป็นแน่
ในวันที่ติด ผมก็ติดโดยไม่ได้อยู่ตรงนั้นด้วยเลย 

ตอนนี้ อึดอัดมาก คือ มันร้อนจริงๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับ คำตอบ คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: วิธีการตรวจสอบฟิล์ม v-kool
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 13:16:43 »
นี่หละครับคือข้อเสียของฟิลม์ยี่ห้อนี้เพราะว่าไม่มี Logo ที่บอกรุ่นของฟิลม์อยู่ที่ตัวฟิลม์เหมือนของยี่ห้ออื่น
จะมีก็เพียงแค่ Logo "V-KOOL" สกรีนอยู่ที่ฟิลม์เท่านั้น

วิธีการตรวจสอบว่าจะใช่รุ่นที่ติดมาจริงไหม ก็เข้าไปตรวจสอบที่สำนักงานใหญ่เลยครับ อยู่ตรงเส้นบางนาตราดขาเข้า
ที่นั่นเค้าจะมีเครื่องมือวัดครับ

ปล. ผมพึ่งลอก VK70 เปลี่ยนเป็น VK30 ก็รู้สึกว่าต่างกันชัดเจนนะครับ เย็นกว่าเดิม แต่ว่าก็ยังสู้ LX20 ของลามิน่าไม่ได้
VK70 ร้อนมากครับ เหมือนไม่ได้ติดฟิลม์เลย

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: วิธีการตรวจสอบฟิล์ม v-kool
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 16:51:34 »
ผมว่าโลกเรามันร้อนขึ้นนะครับ

VK30 มองผ่านแสงนีออนสะท้อนจะเห็นเป็นริ้วๆ ลายม้วนฟิล์มครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 20:27:19 »
อยู่ที่รถแต่ละรุ่นด้วยนะครับ
ถ้ากระจกใหญ่ก็ยิ่งร้อน
กระจกใสบางแบบรถญี่ปุ่นก็ร้อนกว่ากระจกเขียวและหนาแบบรถยุโรป

ต้องเทียบรถรุ่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ каваи

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 21:06:01 »
เคยอ่านมาว่าของแท้ เวลาจอดในอาคารแล้วมีไฟส่องตัวฟิลม์ จะเป็นลายรุ้งๆ นะครับ ของผมเป็นแบบนั้น เวลาจอดใต้ไฟตอนมืดๆจะเห็นครับของผม VK40 รอบคัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 21:55:04 »
VK30 นี่เย็นกว่าเห็นได้ชัดเลยนะครับ
ใบรับประกันที่ออกให้ของผมก็ระบุ VK30
สีจะออกอมเขียวหน่อยๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 22:15:15 »
ผมติดที่ สนง. ใหญ่ครับ vk30 เย็นสบายกว่าฟิล์มแถมลามิน่าเยอะเลยครับ
ลองเอาไฟส่งอตอนจอดในบ้านดูครับ มันจะเป็นรอยริ้วๆที่เนื้อฟิล์มครับถ้าของแท้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 00:03:04 »
คงต้องเข้า ศูนย์ใหญ่ตรวจดูครับ

รถที่เย็นปรกติ คือ รถญี่ปุ่นครับ ส่วนรถที่ร้อนนนนน คือ รถยุโรป ใหม่กว่า สดกว่า แต่ไม่ค่อยอย่ากขับ เพระามันร้อน

อดทน มานาน ทนมะไหวหละครับ  คือ แสบแขน หลังเปียก ฟิล์มแถม ยังไม่มีอาการนี้เลยครับ  งง จริงๆๆ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 13:55:30 »
กระจกใสบางแบบรถญี่ปุ่นก็ร้อนกว่ากระจกเขียวและหนาแบบรถยุโรป

ใช่ครับ...ขึ้นกับรถด้วย ถ้าคันแรกรถเก๋ง ตันที่สามรถ SUV มันก็เทียบกันลำบาก

องศากระจกหน้ารถก็มีส่วนมากเช่นกันครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 18:38:10 »

ใช่ครับ...ขึ้นกับรถด้วย ถ้าคันแรกรถเก๋ง ตันที่สามรถ SUV มันก็เทียบกันลำบาก

องศากระจกหน้ารถก็มีส่วนมากเช่นกันครับ
รถเก๋ง ทั้งหมดเลยครับ  พิสูจน์ทราบแล้วจะมาอัพเดทครับ

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 18:48:27 »
เคยมีเรื่องที่เวบตัองห้ามเกี่ยวกับฟิล์มวีคูลลองไปหาอ่านดูครับ ประมาณร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย
เอาของปลอมมาติดให้ แต่พิสูจน์ไม่ได้ เพราะไม่มีพวกรหัสติดบนฟิล์มเหมือนยี่ห้ออื่น พอไปเข้าเครื่องตรวจ
พบว่าปลอม บริษัทไม่รับผิดชอบใบรับประกันร้านเขียนไม่ละเอียดโบ้ยใหัไปคุยกับร้านเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 18:55:08 โดย sanya »

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 23:27:15 »
ผมติด vk40 รอบคัน บานหน้า 50 ยังร้อนเลยครับ เวลาสะท้อนแสงเนื้อฟิล์มเป็นริ้วๆไม่สวยเอาเสียเลย. ตอนแรกกลัวร้านติดของปลอมให้แต่เห็นหลายท่านบอกเป็นริ้วๆเหมือนกันเลยค่อยอุ่นใจ แต่ส่วนตัวรู้สึกผิดหวังครับไม่สมกับราคาที่จ่ายไป

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 18:32:46 »
ของผม หน้า40 30รอบคัน เขียวใสฝุดๆไปเลยครับ โดยเฉพาะ40 กันร้อนได้สุดยอดมาก พัดลมแอร์F30เบอร์1(ลมเบากว่าเบอร์1รถญี่ปุ่นเยอะ) องศา25 อุณหภูมิ 35-36 สบายๆเลยครับ สุดๆจริงๆก็ ลมเบอร์2(ลมยังเบากว่าญี่ปุ่นเบอร์1)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 23:39:20 »
ของผม หน้า40 30รอบคัน เขียวใสฝุดๆไปเลยครับ โดยเฉพาะ40 กันร้อนได้สุดยอดมาก พัดลมแอร์F30เบอร์1(ลมเบากว่าเบอร์1รถญี่ปุ่นเยอะ) องศา25 อุณหภูมิ 35-36 สบายๆเลยครับ สุดๆจริงๆก็ ลมเบอร์2(ลมยังเบากว่าญี่ปุ่นเบอร์1)
สงสัยของผม ของปลอมหละเนี่ย  ต้องหาเวลาว่างสักวันพิสูจน์หละครับ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 00:08:34 »
สงสัยของผม ของปลอมหละเนี่ย  ต้องหาเวลาว่างสักวันพิสูจน์หละครับ

ช่วยลุ้นครับ อยู่กันลำบากจริงๆช่วงนี้ ...
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 14:47:24 »
เดิมผมใช้ VK70 กับรถสีบรอนซ์เงิน เย็นสบายดีมาก
รถใหม่ใช้ VK40 กับรถสีดำ จะรู้สึกว่าร้อนกว่าครับ แต่ไม่ขนาดทรมาน VKool ยังทำงานได้ดีมาก แต่รถสีดำนี่ตัวดูดความร้อนชั้นดีเลย
คันถัดไปจะลอง VK30 ดูครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 13:15:06 »
มาอัพเดทครับ

ไปตรวจมาแล้วครับ   ต้องขอบคุณผู้นำเข้า บริการดี นำเครื่องมือ มาตรวจให้ผม

เอามาแชร์นะครับ

เป็นเครื่องมือ ของ v-kool เอง เอามาประกบ จากด้านนอกและใน เพื่อวัดค่า

- เครื่องมือ บอกรุ่น ฟิล์มไม่ได้ ไม่ได้บอกยี่ห้อฟิลมด่วย แต่อย่างใด
- เครื่องมือวัดค่า uv , ค่ากันความร้อน และ % แสงผ่าน    แล้วเที่ยบกับ Catalog ของรุ่น VK30
- ใช้ใบรับประกันที่ติดมาให้จาก 0 ออกรถ มาเป็นเกณ์แรกว่าเป็น v-kool จริง
- ใช้ผลการเที่ยบ  เป็นเกณ ในการสรุปว่า คือรุ่น  VK30

คราวนี้ ที่ร้อน    จับความจากคุณผู้จัดการได้ว่า

- เนื่องจากกายภาพของรถรุ่นนี้  บานกระจกหน้าเอน เข้าสู่ ผู้ขับมากกว่ารถทั่วๆไป ( v60 )
- ใช้วีธีเที่ยบกับรถรุ่นอื่นๆๆ เช่น vios innova ที่จอดแถวนั้น

ผมเลยจะ รู้สึกร้อน แม้ว่า ฟิล์ม จะกันร้อนตามหน้าที่เขาแล้ว แต่ผมก็จะร้อนได้มากกว่าคันอื่นๆๆ เนื่องจาก กระจกมันอยู่ใกล้หน้าผม ใกล้แขน และตัวผม มากกว่ารถทั่วๆไป

กร่อยยยยย เลยยย  เพราะ vk30 ก็ตัว top

ทาง v-kool ว่าจะลองปรึกษากันดูว่า จะช่วยอะไรผมได้บ้าง (ขอบคุณครับ )

เช่น อาจติดอีกชั้นเฉพาะส่วนด้านบน  โดยเลือกใช้ ฟิล์มมืดๆๆ หน่อย  เพื่อลดแสงที่เข้ามา

แต่ผมยังแอบ งงๆๆ ว่า การเลือกฟิล์มมืดๆๆ มาปิดทับ จะช่วยด้านความร้อนได้อย่างไร

ก็คงจะลองทำดูครับ เพราะ มันร้อนจริงๆๆ ต้องใช้การเปิดแอร์ 20 องศา และเปิดพัดลม เบอร์แรงสุดเอาตอนนั้

ออฟไลน์ Sunlight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 22:27:27 »
ก่อนหน้านี้เคยศึกษาอยู่เหมือนกันครับ อยากได้ฟิล์มใสกันร้อนสูง ลามิน่าสเป็คสูงกว่าฟิล์มใสของวีคูลอีกครับในราคาที่ถูกกว่าแต่ดีกว่า

ออฟไลน์ love88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 15:29:49 »
ผมติด vk40 ที่ศูนย์ mr.kleane เชียงใหม่ มาประมาณ 2 ปี ที่บานประตูคู่หน้าเหมือนมีคราบราขึ้นจากข้างล่างขึ้นมาเป็นวง ๆ ไม่ทราบว่ากรณีแบบนี้สามารถเคลมได้หรือไม่ครับ มีใครเป็นแบบผมบ้าง