ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำพี่ๆ เรื่องซื้อรถมือ2 ใน USA หน่อยครับ  (อ่าน 3127 ครั้ง)

ออฟไลน์ potus_111

• Newbie
  • *
  • econ TU
คือผมต้องการซื้อรถมือ2เพื่อใช้งานใน USA ครับ

ไปเรียนภาษา 7 เดือน
อยู่นอกเมือง พี่ที่อยู่แนะนำว่าซื้อ เพราะนอกเมืองเดินทางค่อนข้างลำบาก
อยู่แถวๆซานฟราน

งบ 3000 เหรียญ

ไม่ทราบว่าควร หาตามเว็ป หรือ ไปดูที่นู้นเอาเลย
ซื้อจากผู้ใช้ หรือ จากเดลเลอร์ ดีกว่าครับ

มี ยี่ห้อ หรือ รุ่นรถแนะนำไหมครับ

และสุดท้ายต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ Buffy

• Hero Member
จำได้ว่าตอนอยู่ที่ USA จะซื้อรถจากนักเรียนไทยที่เรียนจบกำลังจะกลับบ้านพอดี ได้สภาพดี ราคางาม ( แต่ต้องเป็นเพื่อนของเพื่อนอีกที คือไว้ใจได้)

หากซื้อกับคนไม่รู้จัก จะขับไปให้อู่คนไทยดูให้ จ่ายค่าเสียเวลานิดหน่อย 20-30$

เคยซื้อกับ Dealer เหมือนกัน ราคาแพง แต่สภาพดีใช้ได้เลย และได้ประกันมาหนึ่งปี คือเสียอะไหล่บางอย่าง claim ได้

แต่ให้ซื้อจริงๆ ซื้อจากคนรู้จัก ไว้ใจได้ดีสุดน่ะ แต่จังหวะมันต้องดีจริงๆ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้ามีเวลาก็ดูตามเว็ปเผื่อไว้ก่อนครับ ขนาดอยู่เมืองไทย จะซื้อรถมือสองสักคันก็ยังต้องใช้เวลาหาพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ bobsan

ถ้ามีเพื่อนหรือคนรู้จักอยู่ไหว้วานให้ข่วยหาจากนักเรียนไทยที่กำลังจะกลับครับ
ไม่ก็ดูเผื่อๆไว้ตามเวบ craigslist ไม่ก็ cars.com ครับ
พยายามเกาะยี่ห้อเจ้าตลาดไว้ เพราะค่าซ่อมถูกและทนนะครับ
หลีกเลี่ยงซื้อรถยี่ห้อยุโรป เพราะอะไหล่แพง
และการซื่อรถต่อจากคนเม็กซิกันและแขกครับ เพราะอาจเจอย้อมแมวได้

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
pontiac GTO คับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ว่าจะมาแนะนำว่ามีเพื่อนของน้องเพิ่งจบ UMass ขาย Altima ราคาสี่พัน ดันไม่ตรงกับข่ายกำหนดครับ ไกลไปด้วย

แต่มองจากไทยแล้วน่าสนจริงๆ รถระดับเทียน่าราคาแสนต้น

ออฟไลน์ seamonkey

จะใช้ค่อยเช่าครับ คุ้มกว่าไม่ต้องมาปวดหัวเรื่องเอกสาร ประกัน ดูแลรักษา ขายต่อตอนกลับ ฯลฯ ครับ
คิดว่าเช่าวันละ 70-80$ เงิน 3000$ สามารถเช่าได้อย่างน้อย 35 วัน ผมว่าน่าจะเหมาะสมสำหรับการเที่ยวสุดสัปดาห์ครับ

ถ้าต้องการคำแนะนำสถานที่เที่ยวพวก National park ใน CA สอบถามได้ครับ ผมเพิ่งไปเก็บมาช่วงเดือน Feb

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เพื่อนผมเพิ่งได้มา Mini Cooper S รุ่นปีราวๆ 04-06
ออพชั่นเต็ม Navi, Sunroof etc... ราคาประมาณ 6000usd
ผมว่า 3000usd นี่น่าจะได้รถเจ๋งมากๆละนะในสายตาคนไทย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยู่ในเมืองใหญ่ที่มี public transportation ดีๆ ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อรถหรอกครับ
ถ้าดูรถจากคนใช้เวป craiglist ถ้า dealer ก็เวป cars.com
ถ้าจะซื้อจากคนใช้แนะนำให้ซื้อ carfax ดูประวัติรถ
ถ้าซื้อจาก dealer ส่วนใหญ่มันมีฟรี carfax ซื้อจาก dealer จะแพงกว่าประมาณ $1000
ก่อนที่จะซื้อแนะนำให้เอารถไปให้ที่อู่ดูให้ (pre purchase inspection) อย่าซื้อรถที่ต้องซ่อมเพราะค่าแรงมันแพงมาก ค่าแรงอย่างเดียว $90 ต่อชั่วโมง
เอกสารก็ใช้ใบขับขี่กับประกันครับ อย่าลืมเผื่อเงินไว้จ่ายภาษีกับค่าจดทะเบียนด้วย

ออฟไลน์ warez

ซื้อเหอะ คุ้มกว่าเยอะ

ไล่ตามนี้เลย

Toyota corrola , Toyota echo หาปีใหม่สุดตามงบของคุณ ไปลองขับดูสักรอบไม่มีรอยคราบน้ำมันก็โอเค

ผมยังจำ Echo ของผมได้เลย ซื้อมา $3000 ใช้ขับส่งอาหารไป 3ปี ตอนกลับไทยขายไปได้ $3000
กลับมาได้6ปีละ ปีก่อนกลับไปเที่ยวได้ไปขับมันอีกรถยังวิ่งดีอยู่เลย

ออฟไลน์ rut191

ผมว่าไปอยู่สักเดือนนึงก่อนแล้วหาไปเรื่อยๆพวกโตโยต้า ครับ
ปล.เพื่อนผมเคยไปเรียนซานฟราน มันเล่าให้ฟังว่าคนไทยที่นู้นขับZ4ส่งข้าวกล่องด้วยล่ะ

ออฟไลน์ noah_nida

• Newbie
  • *
ซื้อกับคนไทยอีกเสียงครับ ซานฟรานคนไทยเพียบ ช้อยส์เยอะ
ที่สำคัญต้องไม่รีบครับ หาที่พักใกล้ๆ ที่เรียนก่อน เอาแบบเดินทางสะดวก
ส่วนเรื่องรถก็ค่อยๆ ดูไป แป๊ปเดียวก็น่าจะพอรู้ราคากลาง
แล้วค่อยตัดสินใจครับ 3พันเหรียญ ช้อยส์เยอะครับ
Happy Hunting ครับผม

ออฟไลน์ Etonkenchi

• Newbie
  • *
เชค vin number หน่อยก้ดีครับ ว่าclean title รึป่าว