ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ กล้องติดรถ G1W โอเคมั้ยครับ?  (อ่าน 12177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
เนื่องจากที่บ้านได้ใช้กล้องติดรถจีนแดง กากๆ ยอมรับเลยว่าตอนนั้นไม่มีความรู้ ไม่ได้หาตัวเลือกสำรอง
เจอที่ร้านประดับยนต์ก็ซื้อมาใช้ ผลปรากฎว่า ช๊อตครับ ทำเอาฟิวช่องจ่ายไฟขาด
ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ช่องจ่ายไฟกับตัวเสียบของกล้อง เสียบกันไม่สนิทแล้วไฟมันสปาร์ค
เลยเปลี่ยนฟิว แต่ก็ยังขาดอยู่ดี  ไล่หาสาเหตุกับพ่ออีกที
ก็ปรากฎว่ามาจากไอ้กล้องเนี่ยแหละครับ  ที่ช๊อตข้างในแล้วทำฟิวขาด

จากนั้นเลยหาข้อมูล
ไปพบกล้อง G1W จากลาซาด้า กับเว็บต้องห้าม
เค้าแนะนำกันมาต่อๆ ว่าดี คุ้ม ภาพชัด  สืบสาวไปเรื่อยๆก็พบว่ามีบริษัทแม่อีกที ชื่อ morestech

จึงอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกครับว่า
1. คุณภาพกล้องรุ่นนี้ ทน ถึก ภาพชัดกลางวันกลางคืนมั้ยครับ?
2. แหล่งซื้อจาก lazada กับ morestech คิดว่าโอเคมั้ยครับ กำลังคิดว่าจะซื้อแบบออนไลน์
3. มีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่ามั้ยครับ งบประมาณอยู่ช่วง 2000-3000 บาท

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกด้วยครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ กล้องติดรถ G1W โอเคมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:01:59 »
ผมเคยซื้อกับเจ้านี้มาหลายตัวเลยครับ จาก LAZADA เช่นกัน
ส่งของให้เร็วดีครับเจ้านี้ คุณภาพก็แล้วแต่รุ่นครับ

เคยซื้อ (ส่วนใหญ่ไม่ชอบรุ่นมีGPSครับ)
1.LS650W(ซื้อ2ตัว)  เป็นตัวแรกสุดที่ซื้อครับ ภาพคุณภาพใช้ได้ครับทั้งกลางวันกลางคืน(F1.6)     Lensกว้าง170องศา มองมุมกว้างดีกว่า G1W ครับ
เวลาจอดรถไว้กลางแดดร้อนมากๆก็ยังอัดได้ดีครับ (เหมือนจะไม่มีรุ่นนี้ในLazadaแล้ว)
2.AT800W  เป็นตัวที่ spec ต่ำกว่า LS650w เล็กน้อย แต่บางทีอัดแล้วชอบดับเองดือๆ ลอง Format และ Reset หลายรอบก็ไม่หาย ตอนนี้เลิกใช้ตัวนี้ไปครับ
3.G1W เป็นตัวถูกหน่อย Spec ทั่วๆไปสำหรับ FullHD  Len120องศา(สำหรับรถกว้างอาจจะไม่พอ) คุณภาพการประกอบผมว่าไม่ดีเท่า LS650w ครับ
บางครั้งถ้าร้อนมาก จะไม่ยอมให้อัดครับ ต้องตากแอร์ช่วยถึงจะอัดต่อได้ รวมถึงบางครั้งอัดแล้วชอบดับไปบ้างดือๆ เหมือน AT800w เลยครับ
(รุ่นนี้ยังเป็นแบตเตอรี่ครับยังไม่ใช่ Capacitor) ความเห็นส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบรุ่นนี้เท่าไหร่ครับ
รุ่นนี้มีหลายเกรดมากๆครับ มีทั้งจีนคุณภาพแย่ จีนคุณภาพดี และไต้หวันครับ

เคยซื้อ A-mego G1pro มา2ตัว (ตัวล่าสุดที่ซื้อมา) มาจากร้านที่งาน Commart(ราคา2500บาท ซึ่งแพงกว่าG1wพอสมควร) หน้าตาเหมือน G1W เป๊ะ แต่ Made in Taiwan
สิ่งที่สังเกตุคือ คุณภาพการประกอบต่างกันมากครับ รอยต่อดูสนิทดีกว่า  การใช้งานก็คล้ายๆกัน เลน120องศาเช่นกัน
แต่สิ่งที่สังเกตุคือ การอัดค่อนข้างต่อเนื่องกว่าระหว่าง file 2 files คือต่อกันพอดี  ไม่เว้น 2-3วิ เหมือนรุ่นอื่นๆ
อาการดับยังไม่เคยเจอครับ  คุณภาพของภาพดีกว่าเล็กน้อย(กลางคืนจะไม่มีเส้นๆเหมือนG1Wและ LS650w)
ซึ่งเป็นตัวที่ดีที่สุดที่เคยลองมาแล้วละครับ  คุณภาพใกล้เคียง Lukas หรือแบรนด์อื่นๆของเกาหลี ในราคาที่ok กว่าครับ
เลยเอาไปติดกับ Panamera  กับ Cayenne ของที่บ้าน  ก็ไม่มีปัญหาอะไร ครับ

จริงๆของแบรนด์เกาหลีเองก็น่าสนใจครับ เห็นหลายๆท่านก็เคย Review ไว้อยู่ครับ
แต่ส่วนใหญ่จะไม่มีน่าจอให้ดูภาพได้ทันที และรุ่นที่ภาพชัดระดับนึง ราคาก็จะสูงจนถึงหมื่นบาทครับ
ส่วนตัวคิดว่าอุปกรณ์พวกนี้มีอายุอยากมากก็1ปีครับ เพราะต้องตากแดด เจอความร้อน ความชื้น เลยคิดว่าหาเปลี่ยนใหม่เมื่อต้องการก็ดีครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ กล้องติดรถ G1W โอเคมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 07:32:50 »
อีกตัวแทนนึง ครับ ThaiDVRs   ตัวแทนนี้  มีรีวิว ทั้งกลางวัน กลางคืน ทุกรุ่น  (ตอนดูปรับเป็น 720 หรือ 1080 ด้วยนะครับ จะได้เห็นความชัด)
รายละเอียด ก็ค้นหาใน กู็เกิ้ลเลยครับ ทั้ง FB และ เวป

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:17:32 »
ผมก็ใช้ G1W มาปีกว่าแล้ว ซื้อมาจาก ThaiDVRs
พอดีอยากซื้อกล้องติดรถมานานแล้ว แต่ยังไม่ถูกใจ ถ้าชัดก็ราคาสูงไป จนมาเจอG1W ตอนซื้อราคา1990บาท
ด้วยราคาเท่านี้ และภาพที่ชัดใช้ได้ เลยซื้อทันที ใช้มาก็พอใจกับมันนะ มีค้างบ้าง 3เดือนค้างที เอาเข็มจิ้มรูReset ก็กลับมาใช้ต่อได้ทันที

ลองเข้าไปดูใน Facebook ThaiDVRs เลยครับ มีข้อมูลมากมาย เลือกตามงบเลยครับ