ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากพี่ๆ สำหรับรถยนต์ที่จอดมากกว่าขับด้วยครับ.  (อ่าน 3886 ครั้ง)

Fallen_Muses

• บุคคลทั่วไป
รบกวนขอคำแนะนำสำหรับรถยนต์ที่ใช้งานน้อย จอดมากกว่าขับด้วยครับ
ปัจจุบันผมใช้BT50pro2.2 A/T ครับ ใช้ขับสัปดาห์ละ1ถึง2ครั้งไม่เกิน100กม./ครั้ง
จึงอยากจะรบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยว่าเราควรจะปฏิบัติต่อรถที่ขับน้อยอย่างไร
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนของเหลวตามคู่มือ สตาทรถสักครึ่งเดือน ครั้งหนึ่ง

ผมก็จอดยาวเหมือนกัน ไปหลับบนรถตู้ดีกว่า เบื่อช่วงฝนตกแจ็คพอทแตกมาก แทบอยากจะจอดไว้ข้างทางแล้วเดินกลับ ติดนรกอะไรจะขนาดนั้น

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ไม่ว่าจะใช้เยอะแค่ไหน ถ้ารักรถจริง ต้องเปลี่ยน นมค ปีละ 2 ครั้ง

คอยสตาร์ทบ่อยๆ เท่าที่จะมีเวลา

ถ้ามีเวลาก็เอาออกไปขับวนบ้าง

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
จอดเปิดฝากระโปรงไว้ ป้องกันหนูเข้าไปทำรังกัดสายไฟ ปล.เห็นคนข้างบ้านเค้าทำหน่ะครับ

ออฟไลน์ Auto

ขับสัปดาห์ล่ะครั้งนี่ยังพอทนครับ   ไม่น้อยเท่าไหร่   แต่พวกของเหลวจะต้องเปลี่ยนเร็วนับเวลาเอา  มันมีในคู่มือระบุว่ารถใช้น้อยกว่าวันล่ะ 20 โลจัดเป็นรถใช้งานหนักต้องเปลี่ยนของเหลว ตามเวลา   

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อุ่นเครื่องอย่าให้ขาด และระวังหนูเข้าไปขี้

ออฟไลน์ Highway Star

อาทืตย์ละร้อยโลก็ยังไม่น้อยมากนะ คอยดูน้ำกลั่นแบตเตอรีดีๆ เปลี่ยนของเหลวตามคู่มือบอกตามระยะเดือน ระวังพวกหนูกัดสายไฟก็โอเคแล้ว

กระบะผมก็แบบเดียวกับ จขกท ช่วงหลังๆ ไปไหนใกล้ๆไปจ่ายกับข้าวมักขี่มอไซค์มากกว่าเพราะมันคล่อง หรือไปที่ๆที่จอดน้อยมักนั้ง btsเสียมากกว่า

ออฟไลน์ supercat

ถึงจอดทิ้งไว้ ก็ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องปีละ 2 ครั้งเหรอครับ
ผมนึกว่านับตามระยะทาง 1 หมื่นกิโลซะอีก  (โดยประมาณ)  :) :) :)

ออฟไลน์ mongolias

ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 6 เดือนครับ
จขกท ใช้รถทุกอาทิตย์ ผมว่าไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ใช้อาทิตย์ละครั้งก็สบายๆ แล้วครับ แต่เรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหรือของเหลวอื่นๆ รอปีนึงเปลี่ยนครั้งนึงก็ได้ครับ เปลี่ยนทุกครึ่งปีมันโหดไปหน่อย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nikle_pk

ใช้รถอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง
วิ่งครั้งะไม่เกิน 100 กม.
เฉลี่ย อาทตย์นึงน่าจะใช้ 150 กม.

ไม่น้อย แล้วครับแบบนี้ ดูแลรักษาตามปกติ
ได้เลยครับ รถผมบางคันขับเดือนละครั้งเอง
ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ สบายใจได้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ได้แนวทางปฏิบัติแล้ว  ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
จากคนใช้รถน้อยเหมือนกันนะครับ (9ปี 60,XXX โล) ใช้ประมาณ 2-3 สัปดาห์ต่อครั้ง เมื่อไหร่ที่จะใช้รถ อยา่างแรกคือ เติมน้ำหม้อน้ำ ก่อนสตาร์ทรถ แล้วขับไปเช็คลมยางก่อนเป็นอันดับต่อไป แล้วถ้ามีเวลาผมจะพยายามเอารถไปวิ่งทางยาวๆบ้าง ให้รถได้วิ่งเร็วๆบ้าง แล้วก็เข้าศูนย์ตรงเวลา สุดท้ายพยายามให้น้ำมัน 1 ถังให้หมดภายในหนึ่งเดือน แล้วเติมเข้าไปใหม่เวลาจอดจะเหลือเกินครึ่งถังไว้ (อันนี้พ่อสั่ง) ;D ;D ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ BlackSpeed

ผมใช้รถบริษัท รถตัวเองก็จอดสนิทเลย เอามาวิ่งก็ 2 สัปดาห์ครั้ง บางทีก็เดือนละครั้ง แต่วิ่งสั้นๆแค่ในหมู่บ้าน หรือไม่ก็แค่ไปตลาดเอง เอาไว้เวลาไปเที่ยว ตจว. ถึงจะใช้ทีนึง
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่น่าเป็นห่วงครับ

ของผมก็ อาทิตย์ละประมาณ 100 โล สบายๆครับ

เข้า 0 ทุกๆ 6 เดือน

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆเลยครับ.