ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ อาการของช่วงล่าง และอยากให้ช่วงล่างกลับมา แน่น ครับ  (อ่าน 11337 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับ อาการของช่วงล่าง ครับผม 

เป็นรถเก๋งญีปุ่่น  วิ่ง 1แสนโล  อายุ 6 ปี  ยางพึ่งเปลี่ยนไปตอน 80,000 โล ครับ ลมยาง ปกติ 32 ทั้ง 4 ล้อ  รถเดิมๆไม่เคยแต่งอะไร

- ช่วงนี้รู้สึก อาการ เวลาเจอ รอยต่อพื้นคอนกรีต ทางขรุขระ พื้นต่างระดับ ตัวหนอนถนน ,  มีเสียงดังขึ้น กระแทกขึ้น แข็งขึ้นครับ  อยากทราบว่าอาการพวกนี้ มาจากอะไรบ้างครับ  โช๊ค ? บูชยาง ? ลูกหมาก ? เบ้าโช๊ค ?

- รถผมควรเปลี่ยน อะไรบ้างครับ ถ้าอยากให้ ช่วงล่าง กลับมา แน่น ฟิต เนียน ๆ ครับ  โช๊คทั้งชุด  ? สปริง ? ลูกหมาก บูชยาง คันชัก ? กันโคลง ? ปีกนก ?

- หรือมี ชิ้นส่วนอื่นๆ ที่ผมยังไม่ทราบอีก รบกวนแนะนำด้วยครับ ในการทำให้ช่วงล่างกลับมาเนียน

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าไม่มีเสียงดังพิเรนๆ ก็น่าจะเป็นเพราะโช็คมันเก่า รถคุณ 6 ปี น่าจะเป็นที่โชคเสื่อมตามกาลเวลาน่ะครับ การยุบยืดมันไม่ได้ดีเหมือนเดิม บางทีมันก็อยู่ได้ด้วยสปริงเฉยๆ ผมใช้วิออสเดิม 8 ปี สองแสนโล เพิ่งไปเปลี่ยนโชคที่สี่ตัวเมื่อต้นปี ตอนช่างเขาเปลี่ยนผมก็ไปดูด้วย เห็นได้ชัดเจนว่าประสิทธิภาพการยุบยืดความหนืดมันต่างจากของใหม่มาก(กกกกก) พอเปลี่ยนแล้วโอเคขึ้นมากเลยครับ แต่สปริงผมได้ได้เปลี่ยนนะ

ออฟไลน์ Deaw

civic fd รึป่าวครับ ถ้าใช่ลองเช็คยางรองแท่นเครื่องด้วยครับ อาจไม่เกี่ยวกับช่วงล่างก็ได้

ออฟไลน์ Meow

• Full Member

promt

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนยางรถก่อน

ออฟไลน์ 2k

เบื้องต้นเลยไหนลองก้มไปดูหน่อยซิ๊ว่ากระบอกโช๊คมีคราบน้ำมันซึมออกมาบ้างไหม ช่วงล่างที่แข็งกระด้างขึ้นอาจมาจากการที่ซีลยางในกระบอกเริ่มฉีกมีน้ำมันซึมออกมาทีละนิดจนโช๊คเริ่มสูญเสียการตอบสนองไปแล้ว หรืออาจจะเป็นที่สปริงที่เริ่มยุบตัวจากการใช้งานจนตอบสนองไม่เหมือนเดิมแล้ว ยังไงก็ดีรถแล่นมาแสนกิโลแล้วทั้งโช๊คและสปริงสมควรที่จะเปลี่ยนใหม่ได้แล้วครับ ถนนในประเทศไทยสักแปดหมื่นกิโลก็เปลี่ยนเถอะเพราะระบบข้างในกระบอกมันทำงานจนเริ่มเสื่อมสภาพพร้อมออกอาการเสียได้แล้ว ขึ้นอยู่กับว่าเมื่อไหร่  :P

เรื่องของชิ้นส่วนช่วงล่างต่างๆถ้าเวลามันขยับเวลาขึ้นลงเนินแล้วยังไม่มีเสียงอ๊อดแอ๊ดกุกๆกักๆเอี๊ยดๆก็แสดงว่ายังไม่มีปัญหา ถ้าหากอยากรู้เจาะลึกกว่าอะไรเริ่มเสื่อมสภาพอยากจะเปลี่ยนก่อนมันเสียระหว่างทางก็หาอู่ล่วงล่างให้ช่างดูได้เลยครับ สภาพของมันจะบอกเองว่าสมควรเปลี่ยนได้แล้ว อย่างของผมลูกหมากกันโคลงคู่หลังเยินไปมากเกือบถึงแกนละมาเห็นตอนยกขึ้นฮ๊อยพอดี ยังไม่ส่งเสียงแต่ดูจากสภาพแล้วอยู่ไม่นานแน่นอน  ;D เรื่องของบูชยางนั้นถ้าหากจะเปลี่ยนอัดใหม่ด้วยความที่รถอายุขนาดนี้เชื่อว่าช่างน่าจะให้เปลี่ยนทุกชิ้นทุกจุดไปเลยเพราะต้องถอดช่วงล่างทั้งหมดลงมาแยกส่วนแล้วทำการอัดบูชใหม่ ตอนนี้แหละที่ต้องดูให้ดีว่าที่ไหนที่จะทำงานออกมาได้ดีบ้างเพราะบูชที่จะเอามาอัดใหม่มีคุณภาพต่างกัน ฝีมือช่างที่อัดบูชถ้าทำไม่ดีอัดเข้าไปแป๊บๆก็หลวมเสียงดังอีกต้องรื้อลงมาหาอีกว่าชิ้นไหนอัดไม่แน่นต้องแก้งานใหม่ ซึ่งถ้ามีงบประมาณมาลงในด้านนี้ก็เบิกอะไหล่ชิ้นนั้นมาใหม่ใส่ไปเลยสบายใจกว่าบูชยางก็จะแน่นหนากว่าเอามาอัดใส่เองทีหลังแน่นนอนมากครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

power2002

ทุกอย่างที่ จขกท. ว่ามาเลยครับ  หลักๆ คือโช้ค กับบู๊ชปีกนกครับ บู๊ชผมไม่แน่ใจว่าอัดออกแล้วใส่ใหม่ หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งปีก 

ส่วนลูกหมากต่างๆ ถ้าเริ่มหลวมก็เปลี่ยนครับ     

ถ้าจะให้ไล่ ความสำคัญ  ผมมองไปที่โช้คก่อนเลยครับ   ตัวนี้ส่วนใหญ่โช้คไปไวมากครับ  รถผมเองก็เจ๊งไปแล้ว  ;)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
เบื้องต้นเลยไหนลองก้มไปดูหน่อยซิ๊ว่ากระบอกโช๊คมีคราบน้ำมันซึมออกมาบ้างไหม ช่วงล่างที่แข็งกระด้างขึ้นอาจมาจากการที่ซีลยางในกระบอกเริ่มฉีกมีน้ำมันซึมออกมาทีละนิดจนโช๊คเริ่มสูญเสียการตอบสนองไปแล้ว หรืออาจจะเป็นที่สปริงที่เริ่มยุบตัวจากการใช้งานจนตอบสนองไม่เหมือนเดิมแล้ว ยังไงก็ดีรถแล่นมาแสนกิโลแล้วทั้งโช๊คและสปริงสมควรที่จะเปลี่ยนใหม่ได้แล้วครับ ถนนในประเทศไทยสักแปดหมื่นกิโลก็เปลี่ยนเถอะเพราะระบบข้างในกระบอกมันทำงานจนเริ่มเสื่อมสภาพพร้อมออกอาการเสียได้แล้ว ขึ้นอยู่กับว่าเมื่อไหร่  :P

เรื่องของชิ้นส่วนช่วงล่างต่างๆถ้าเวลามันขยับเวลาขึ้นลงเนินแล้วยังไม่มีเสียงอ๊อดแอ๊ดกุกๆกักๆเอี๊ยดๆก็แสดงว่ายังไม่มีปัญหา ถ้าหากอยากรู้เจาะลึกกว่าอะไรเริ่มเสื่อมสภาพอยากจะเปลี่ยนก่อนมันเสียระหว่างทางก็หาอู่ล่วงล่างให้ช่างดูได้เลยครับ สภาพของมันจะบอกเองว่าสมควรเปลี่ยนได้แล้ว อย่างของผมลูกหมากกันโคลงคู่หลังเยินไปมากเกือบถึงแกนละมาเห็นตอนยกขึ้นฮ๊อยพอดี ยังไม่ส่งเสียงแต่ดูจากสภาพแล้วอยู่ไม่นานแน่นอน  ;D เรื่องของบูชยางนั้นถ้าหากจะเปลี่ยนอัดใหม่ด้วยความที่รถอายุขนาดนี้เชื่อว่าช่างน่าจะให้เปลี่ยนทุกชิ้นทุกจุดไปเลยเพราะต้องถอดช่วงล่างทั้งหมดลงมาแยกส่วนแล้วทำการอัดบูชใหม่ ตอนนี้แหละที่ต้องดูให้ดีว่าที่ไหนที่จะทำงานออกมาได้ดีบ้างเพราะบูชที่จะเอามาอัดใหม่มีคุณภาพต่างกัน ฝีมือช่างที่อัดบูชถ้าทำไม่ดีอัดเข้าไปแป๊บๆก็หลวมเสียงดังอีกต้องรื้อลงมาหาอีกว่าชิ้นไหนอัดไม่แน่นต้องแก้งานใหม่ ซึ่งถ้ามีงบประมาณมาลงในด้านนี้ก็เบิกอะไหล่ชิ้นนั้นมาใหม่ใส่ไปเลยสบายใจกว่าบูชยางก็จะแน่นหนากว่าเอามาอัดใส่เองทีหลังแน่นนอนมากครับ  :)

ขออนุญาติถามเพิ่มครับ

พวก บุชซิ่ง บุชยูริเทน นี่มันดีกว่าของเดิมเยอะเลยมั้ยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ shikimaru

ขออนุญาติถามเพิ่มครับ

พวก บุชซิ่ง บุชยูริเทน นี่มันดีกว่าของเดิมเยอะเลยมั้ยครับ  ;D ;D ;D

มันทำให้ตัวรถแน่นขึ้น แต่ก็เพิ่มความแข็งไปด้วยคร้บ

ส่วนรถแนะนำเปลี่ยนทั้งสปริงและโช็คครับ ถ้าเดิมว่าโอเคก็ใส่เดิมๆ แต่ถ้าอยากให้ดีกว่าเดิมอีกหน่อยแนะนำโช็ค kayaba sr กับสปริงเดิมครับ ลดอาการกระแทกได้อีกหน่อย

JONNY

เวลาเลี้ยวมีเสียงดัง กักๆ ไหมครับ