ผู้เขียน หัวข้อ: f30 ฝากระโปรงเปิดเองขณะขับ  (อ่าน 14039 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: f30 ฝากระโปรงเปิดเองขณะขับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 20:20:14 »
Bmw
ประมาณเดือนที่แล้ว ผมเข้าไปดูรถใหม่

ลองเปิดฝากระโปรงหน้า รุ่น 116i , 325d, 3 hybird

ปรากฎว่ามันไม่มีเขี้ยวล็อคสักคันเลยครับ

ถ้ารถสมัยใหม่ไม่มีตัวล็อกอีกเสต็ปนึงจริงผมว่ามันชอบกลนะครับ 
แต่ถ้าเป็นฝากระโปรงแบบรุ่นเก่าอย่าง e28 e30 e21 e34 พวกนี้ต่อให้ไม่มีคงไม่เป็นไรครับ

ปล ลืมบอกไปว่า f30 คันนั้นขับประมาณ 100 ได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
Re: f30 ฝากระโปรงเปิดเองขณะขับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 22:19:49 »
เคยเจอเทียน่า ผู้หญิงขับ มากับลูกสาว 1 คน
กำลังไปอิมเพคเมืองทอง ตอนจ่ายค่าทางด่วน 10 บาท
เหลือบไปมอง ฝากระโปรงดูไม่สนิท เพราะ เหมือนเพิ่งไปชมมา

ขับไปสักพัก เจอชลออยู่ขวาสุด ฝากระโปรงตีกระจกหน้าเลย

ชลอนะครับ ยังไม่หยุด โชคดีมากที่วันนี้ทางด่วนรถไม่มาก

อยากจจะช่วยยังไม่รู้จะช่วยยังไงเลย เจอเองก็คงยังทำอะไรไม่ถูก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 00:16:40 »
ทุกท่านครับ  โปรดเข้าใจตามข้างล่างนี้นะครับ

การปิดฝากระโปรงหน้าทีู่กต้อง คือ โน้มมันลงมา ในระดับหนึ่ง
แล้วปล่อยฝากระโปรงปิดลงมาดัง ปัง! ไปเลยนะครับ

ไม่ต้องกลัวว่ามันจะบุบ จะพัง เพราะมันผานการทดสอบมาแล้วว่าจะไม่พังง่ายๆ
ไอ้การปิดแบบค่อยๆ ปิดลงมา แล้วกดหนะ ฝากระโปรงหน้าจะบุบง่ายครับ
บุบในตำแหน่งมือที่เรากดลงไปนั่นแหละ ดังนั้น อย่าไปใช้วิธีกดแบบนั้นครับ

ฝากกระจายต่อๆ กันด้วย ในประเด็นนี้

ส่วน F30 ฝากระโปรงหน้าตีขึ้นมา นั้น

ปกติแล้ว ถ้าฝาปิดไม่สนิท F30 จะมีสัญญาณร้องเตือนครับ
แต่เคสนี้ ผมไม่แน่ใจว่าเกิดอะไรขึ้น ผมไม่เห็นภาพ ยังไม่สามารถออกความเห็นอะไรได้มากไปกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ LonelyRolling

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 08:54:24 »
Closing the hood
Let the hood drop from a height of approx. 16 in/
40 cm and push down on it to lock it fully.
The hood must audibly engage on both sides.

การปิดฝากระโปรง
ปล่อยฝาประโปรงลงมาจากความสูงราวๆ 16 นิ้ว หรือ 40 เซนต์
และกดมันลงเพื่อให้ล็อคอย่างเต็มที่
ฝากระโปรงต้องมีเสียงคลิ๊กทัี้งสองด้าน

จากคู่มือ F30 Sedan ครับ
คิดว่าปล่อยมาเฉย ๆ บางครั้งน้ำหนักหรือจังหวะไม่ลงตัว
คู่มือจึงระบุให้กดให้สนิทอีกครั้ง
จากที่กดอยู่ประจำ ฮู้ดของรถรุ่นนี้หนาแข็งแรง
ยังไม่มีอาการยุบหรือให้ตัว

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 12:52:33 »
ผมยึดถือแบบคุณJIMMYไว้ชัวร์ที่สุดครับ วิธีที่ทำคือจับฝากระโปรงสูงเกือบ1ฟุตก็ดึงลงมาเร็วๆ ล็อคแน่นทุกครั้งไม่มีปัญหา ถ้ากดบ่อยๆโอกาสจะมีลักยิ้มก็เป็นได้และลักยิ้มที่ฝากระโปรงจะซ่อมไม่ค่อยได้โดยเฉพาะเป็นแบบ2ชั้นนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 15:18:28 »
กด ในรถบ้างรุ่นมันจะเกิดลักยิ้ม ครับ

ใช่ๆ กดแล้วเป็นลักยิ้ม เจอหลายรุ่นเลย จะกดต้องดูตำแหน่งดีๆ

ใช่ครับ ตั้งแต่ใช้รถมาไม่เคยกดเลย ปล่อยอย่างเดียว กลัวยุบ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 23:56:13 »
Closing the hood
Let the hood drop from a height of approx. 16 in/
40 cm and push down on it to lock it fully.
The hood must audibly engage on both sides.

การปิดฝากระโปรง
ปล่อยฝาประโปรงลงมาจากความสูงราวๆ 16 นิ้ว หรือ 40 เซนต์
และกดมันลงเพื่อให้ล็อคอย่างเต็มที่
ฝากระโปรงต้องมีเสียงคลิ๊กทัี้งสองด้าน

จากคู่มือ F30 Sedan ครับ
คิดว่าปล่อยมาเฉย ๆ บางครั้งน้ำหนักหรือจังหวะไม่ลงตัว
คู่มือจึงระบุให้กดให้สนิทอีกครั้ง
จากที่กดอยู่ประจำ ฮู้ดของรถรุ่นนี้หนาแข็งแรง
ยังไม่มีอาการยุบหรือให้ตัว

ตามที่เค้าเขียนเป็นภาษาอังกฤษ  น่าจะแปลได้ว่า " ปล่อยกระโปรงรถที่ความสูงประมาณ 16 นิ้ว และ กดลง(พร้อมๆกับที่ปล่อยลงมา)บนกระโปรงหน้าเพื่อให้ล็อค โดยสมบูรณ์" นะครับ ไม่น่าจะแปลว่า ให้ "กดลงอีกครั้ง" ถ้าจะเขียนอย่างนั้นน่าจะเป็น and push down on it again in case of  ....."

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:41:07 »
งืมๆๆ ตะกี้ลองสุมมุติว่าถ้าตัวเองขับรถคันนั้นอยู่จะทำยังไง ถ้าฝากระโปรงหน้าดีดมาและไม่สามารถมองเห็นทางข้างหน้าได้เลย

คงสติแตกเหมือนกัน จะควบคุมรถยังไงในเมื่อมองไม่เห็นทางข้างหน้าเลย จะค่อยๆชลอก็ไม่รู้ว่าจะไปจิ้มตูดคันหน้าหรือจะไปสอยมอไซมั้ย

พวงมาลัยจะคอนโทรลให้มันตรงเลนยังไง จะเบี่ยงเข้าข้างทางยังไงในเมื่อมองไม่เห็นทางถึงจะมีกระจกมองหลัง+มองข้างก็เถอะ

ขนลุกมาก เป็นกำลังใจให้ทุกฝ่ายฮะ

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 15:03:53 »
ส่วนตัวผมเวลาขับรถก็จะมองถนน ไกลๆ จำลักษณะถนนไว้ครับ เพราะคิดว่าถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ก็ต้องชละความเร็วพวงมาลัยก็ไปตามถนนข้างหน้าที่จำไว้ให้ได้มากที่สุดดูกระจกมองข้าง มองหลังว่ามีใครตามไหม เปิดสัญญาณไฟฉุกเฉิน ถ้าอยู่ขวาก็ชิดขวา อยู่ซ้ายก็ชิดซ้าย ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 15:06:10 โดย kohcomsci »

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 15:11:26 »
ทุกท่านครับ  โปรดเข้าใจตามข้างล่างนี้นะครับ

การปิดฝากระโปรงหน้าทีู่กต้อง คือ โน้มมันลงมา ในระดับหนึ่ง
แล้วปล่อยฝากระโปรงปิดลงมาดัง ปัง! ไปเลยนะครับ

ไม่ต้องกลัวว่ามันจะบุบ จะพัง เพราะมันผานการทดสอบมาแล้วว่าจะไม่พังง่ายๆ
ไอ้การปิดแบบค่อยๆ ปิดลงมา แล้วกดหนะ ฝากระโปรงหน้าจะบุบง่ายครับ
บุบในตำแหน่งมือที่เรากดลงไปนั่นแหละ ดังนั้น อย่าไปใช้วิธีกดแบบนั้นครับ

ฝากกระจายต่อๆ กันด้วย ในประเด็นนี้

ส่วน F30 ฝากระโปรงหน้าตีขึ้นมา นั้น

ปกติแล้ว ถ้าฝาปิดไม่สนิท F30 จะมีสัญญาณร้องเตือนครับ
แต่เคสนี้ ผมไม่แน่ใจว่าเกิดอะไรขึ้น ผมไม่เห็นภาพ ยังไม่สามารถออกความเห็นอะไรได้มากไปกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับ พี่จิมมี่ ถ้าไม่กล้าปล่อยกลัวบุบกลัวพัง สงสัยรถคันนั้นจะเอาไปชนอะไรไม่ได้เลยนะนี่  จริงๆ ที่สำคัญอีกอย่างคืออ่านคู่มือประจำรถ เห็นหลายคนเลยไม่เคยอ่าน แล้วก็มาใช้รถแบบผิดๆ บางกรณียังมาสอนคนอื่นผิดๆ อีก