ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา gasohol91 กับ e20 ต่างกันไม่ถึง2บาทเติมe20ยังคุ้มอยู่ไหมครับ  (อ่าน 7599 ครั้ง)

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
คือถ้าเฉลี่ยแล้วgas91ประหยัดกว่าผมจะเลิกเติมe20แล้ว

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
กดเครื่องคิดเลขแล้ว แทบไม่ต่างกัน สะดวกสบายใจอันไหนเติมอันนั้นครับ

• **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
ขึ้นอยู่กับความสบายใจนะครับ เติม E20 ไอเสียก็เหม็นน้อยกว่าหน่อยนึ่ง ^^

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่าน่าจะยังประหยัดกว่าอยู่ดี แต่อาจจะประหยัดกว่านิดเดียว อย่างน้อยก็ได้เรื่องค่าออกเทนที่สูงกว่า

รถบางคัน เติม E20 แล้ววิ่งดีขึ้น แต่บางคัน เติม E20 แล้วกลับอืดลงก็มี เลือกจากตรงนี้ก็ได้

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
สำหรับรถรุ่นเก่าที่ระบุ octane 95 เติม E10 91 จะเร่งไม่ค่อยขึ้น  ดังนั้น E20 ก็จะมีประโยชน์เพราะเป็น octane 95 แต่ถูกกว่า โซฮอลล์ 95 เยอะ

สำหรับรถที่เติม E10 91 ได้ เติม E20 ถูกกว่าไม่ถึง 2 บาท แต่ถ้าขับรถเยอะ เติมบ่อย รวมๆ ก็หลายร้อย  กรณีนี้ สะดวกอะไรก็เติมเลย
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเติม e20 หนึ่งถังวิ่งได้เยอะกว่าแก๊ซ91และแก๊ซ95

ราคา e20 ถูกกว่า ไม่มีเหตุผลใดเลยที่จะเลิกเติม e20

ผมลองมามากกว่าสิบถังแล้วครับ ไม่รู้ว่าท่านอื่นเป็นแบบผมหรือเปล่า แต่ของผมเป็นแบบนี้ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Dubee

ผมใช้กับสวิฟท์ เทียบกันดู E20 เปลืองกว่าแก๊ส 91 นิดหน่อยครับ เช่น E20 วิ้งได้ราวๆ 480โล แก๊ส91 วิ้งได้ 500โล นิดๆครับ

กดเครื่องคิดเลขดูบาท/กิโล ใกล้เคียงกันมากๆครับ แต่...มีแต่นะครับ ผมเติมแก๊ส91กับสวิฟท์ละเครื่องสั่นมากเลยครับ เร่งไม่ค่อยขึ้น ผิดกับ E20 อัตราเร่งเรียบดีครับ เลยไม่ต้องคิดไรมากใช้ E20 มาแทบทุกถังตั้งแต่ออกจากศูนย์มาเลยครับ

ออฟไลน์ Gottinho

ออกต่างจังหวัดเติม E20 รู้สึกแรงกว่านิดๆ (ออกเทน 95)

ถ้าขับในเมือง ตอนนี้เติมโซฮอล 91 น่าจะประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ผมลองกับรถที่เติม e20 ได้ ส่วนใหญ่เติมแล้วจะวิ่งดีกว่านะครับ ประหยัดกว่าไหมไม่รู้ แต่ส่วนตัวผมไม่มีเหตผลที่จะไปเติม 91 ครับ เพราะ e20 แรงติดเท้ากว่า ฮ่าๆ

• **
ผมนึกว่าผมคิดไปเองว่าเติมe20แล้วเครื่องเดินเรียบและวิ่งกว่า เพราะคนใกล้ตัวผมเกือบทุกคนบอกว่าเติมแล้ววิ่งไม่ออก

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่คุ้มครับ เพราะผมยังไม่เห็นว่า Gas 91 จะดีกว่า E20 ตรงไหน

เจ้ามาร์ชผมกิน E20 ตั้งแต่วันแรกที่ออกจากศูนย์ ก็วิ่งดี ปลายก็เกิน 160 ตลอด

แต่มีวันนึงรถติดมาก แถมน้ำมันใกล้หมด เห็นปั้มแถวนั้นเลยรีบวิ่งเข้าไปเติม

ปั้มนั้น Gas 95 ดันหมด มีแต่ Gas 91 (ไม่มี E20) ซึ่งตอนนั้นเติมอะไรก็เอา ก็กดไป 300 บาท

ผลคือ แทบไม่มีความแตกต่างครับ แถมวิ่งอืดกว่าด้วยซ้ำ จนผมต้องใช้ถังนั้นให้หมด แล้วกลับไปเติม E20 ให้เต็มถังอีกรอบ

--------

ส่วนมอเตอร์ไซค์ Click 125i IDS จับกิน E20 ตั้งแต่ออกรถเหมือนกัน อาทิตย์ก่อนเอารถไปเช็ค ช่างเห็นว่าน้ำมันใกล้หมด เลยเติม Gas 91 ให้นิดหน่อย

ผลคือรถอืดลงอย่างเห็นได้ชัด ปลายวิ่งได้ไม่เกิน 105 กม/ชม (ลมส่งด้วย) พอผมกลับไปใช้ E20 อาการหน่วงก็หายไป ปลายเพิ่มขึ้นเป็น 115 - 120 กม/ชมครับ

ออฟไลน์ korkongzz

รถผม city 2012 ก็เติม e20 มาสองปีแล้วและก็คิดว่าจะเติมไปตลอดนะครับ

โดยส่วนตัวนอกจากถูกกว่าแล้วผมคิดว่าเครื่องแรงดีด้วยกดเป็นมา ขับสนุกดี

ออฟไลน์ warez

ลองดูกันเล่นๆ

ออฟไลน์ trumpetx

ผมผสมกันครับ 95+E20 เติมแต่95 ปลายท่อดำมากครับ e20 เพียวๆ รถก็วิ่งดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

E20 ยังคุ้มครับ

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
Volvo V40 Cross -> E20 ตั้งแต่ถังแรกวิ่งดีมาก ครั้งนึงน้ำมันจะหมดฉุกเฉินเติม โซฮอล91 ไปเครื่องอืดลงทันที แถมไม่เรียบ แล้วก็มีเขม่าดำๆติดปลายท่อเหมือนเผาไหม้ไม่สมบูรณ์
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
กระทู้นี้สอนให้รู้ว่า ความเชื่อมั่นในพลังงานทางเลือก ของชาว Headlight mag. สูงมากครับ
ส่วนตัวผมเติม E20 มาตลอดครับ เคยเปรียบเทียบกับ แก็ส91 แล้ว
ต้วยการวิ่งแบบติดๆ-คลานๆ เมืองชลฯ-นิคมอมตฯ ความสิ้นเปลืองไม่ต่างกันเลย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ตราบใดที่ E20 ยังถูกกว่า โซฮอล์91 เกินบาทห้าสิบสตางค์ผมก็เติมอยู่ แต่ถ้าน้อยกว่านี้ก็ต้องบ๊ายบาย :-*

ออฟไลน์ aobness

ผมใส่แต่ v power แล้วถ้าเทียบ กับ e20 ละครับบบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คุ้มไม่คุ้มไม่ค่อยได้วัดเป็นตัวเลขเลยครับ

แต่ส่วนตัวก็เติม E20 ตลอด

ออฟไลน์ zeb80

ผมเติม e20 เพราะเติม 91 ไม่ได้  ;D

ออฟไลน์ BlueMan69

ผมเลือก E20 บางจากครับ.