ผู้เขียน หัวข้อ: เปลียนวาวล์กับลูกถ้วยในวีออสแค่2หมึ่นบาทแพงไปมั้ยครับ  (อ่าน 12227 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
พอดีพีทีผมรู้จักกันเค้าใช้วีออสรุ่นJครับเปนรถประจำตำแหน่งครับใช่มา2ปีแล้วแถมติดLPGด้วยวันนี้รถพีผมเริ่งไม่ออกเลยไปเข้าศูนย์ครับพอเช็คอาการเปนทีวาวล์ต้องเปลียนวาวล์ใหม่และรวมถึงลูกถ้วยด้วยครับพอเจอราคาไปพีผมช็อคดิครับ2หมึ่นบาทครับผมมารู้อีกทีแกเข้าช่อมไปแล้วผมก็เลยบอกไปว่าแต่เปลียนวาวล์กับลูกถ้วยไม่ถึงหมึ่นบาทครับเพราะรถคันทีบ้านผมเปลียนเหมีอนกันไม่ถึงหมึ่นครับแต่ทำไม่ศูนย์โตโยต้าคิดตั้ง2หมึ่นบาทมันแพงไปหรีอเปล่าครับ :D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ราคาศูนย์ครับ ต้องทำใจ ข้างนอก ผมว่าเต็มที่ก็ หมื่นนิดๆ นะครับ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ข้อแตกต่างระหว่างศูนย์ กับนอกศูนย์
- ค่าอะไหล่ราคาเต็ม และบวกภาษีมูลค่าเพิ่ม
- อะไหล่ใหม่ อะไหล่แท้ทั้งหมด
- เปลี่ยนทุกอนูที่เกี่ยวข้อง ไม่มีซ่อม
- ที่สำคัญคือ ค่าแรง ยิ่งงานซ่อมใหญ่ ใช้ชั่วโมง และจำนวนคนการซ่อมเยอะๆ
  ราคาก็จะคูณๆๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆ  ;D

ออฟไลน์ Funkymaster

• Jr. Member
  • **
แพงไปเยอะเลยครับ   เคสเดียวกันครับ  คันก่อนผมเป็น Vios J ติด LPG เข้าศูนย์เช็คราคา สองหมื่นกว่าเหมือนกัน ผมเลยถามพี่รู้มั้ยว่ายกเครื่อง 1NZ เนี่ย แค่ 25,000 เองนะ  สองหมื่นนี่พี่เปลี่ยนอะไรให้ผมมั่งครับ  สุดท้ายไปจบที่อู่นอกที่รับทำแต่ Toyota จบที่ 8000  ครับ  เปลี่ยนวาล์ว  เปลี่ยนถ้วย  ทำบ่าวาลืวใหม่  ราคาถูกกว่ากันแบบว่า ฟ้ากะเหว     เคยแอบคิดเหมือนกันครับว่าค่าแรงช่างนี่ต้องระดับเทพมากๆเลยถึงจะคิดราคาแพงขนาดนั้น  เพลีย !

ออฟไลน์ delete

แพงไปเยอะเลยครับ   เคสเดียวกันครับ  คันก่อนผมเป็น Vios J ติด LPG เข้าศูนย์เช็คราคา สองหมื่นกว่าเหมือนกัน ผมเลยถามพี่รู้มั้ยว่ายกเครื่อง 1NZ เนี่ย แค่ 25,000 เองนะ  สองหมื่นนี่พี่เปลี่ยนอะไรให้ผมมั่งครับ  สุดท้ายไปจบที่อู่นอกที่รับทำแต่ Toyota จบที่ 8000  ครับ  เปลี่ยนวาล์ว  เปลี่ยนถ้วย  ทำบ่าวาลืวใหม่  ราคาถูกกว่ากันแบบว่า ฟ้ากะเหว     เคยแอบคิดเหมือนกันครับว่าค่าแรงช่างนี่ต้องระดับเทพมากๆเลยถึงจะคิดราคาแพงขนาดนั้น  เพลีย !

ขอชื่ออู่ ได้ไหมครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ
พอดีมีเพื่อนใช้อัลติส ต้องการอู่นอกไว้เซอร์วิสแทนศูนย์ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

8000  พันถื่อว่าถูกนะครับ ของผมซื้ออะไหล่ วาวล์ บ่าวาวล์ทองเหลื่อง น้ำมันเครื่อง ค่าแรงทำฝา 8500 ยังไม่รวมค่ารื้อเครื่องอีก 2000 เลย

ออฟไลน์ rut191

ผมเคยถามศูนย์to go 2.7vvti ของที่ทำงานเอาไปเช็คระยะ แล้วผมบอกเช็ควาล์วให้หน่อยเหมือนเสียงวาล์วมันดัง คนรับรถบอกถ้าตัองตั้งวาล์วต้องรับรถพรุ่งนี้นะพี่ เพราะผมต้องส่งรถให้ช่างข้างนอกตั้ง เงิบเลย...ผมเลยบอกเช็คระยะปกติก็พอ สรุปข้างนอกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ผมเคยถามศูนย์to go 2.7vvti ของที่ทำงานเอาไปเช็คระยะ แล้วผมบอกเช็ควาล์วให้หน่อยเหมือนเสียงวาล์วมันดัง คนรับรถบอกถ้าตัองตั้งวาล์วต้องรับรถพรุ่งนี้นะพี่ เพราะผมต้องส่งรถให้ช่างข้างนอกตั้ง เงิบเลย...ผมเลยบอกเช็คระยะปกติก็พอ สรุปข้างนอกดีกว่าครับ
เครื่อง 2.7 มันเป็นวาล์วแบบ ไฮโดรลิค ครับ มันจะตั้งของมันเอง จนกว่าจะพังกันไปข้างนึง ซึ่งรุ่นนี้ เหมาะกับการติด แก๊ช มากๆๆๆ ผมหละโคตรชอบเลย

ออฟไลน์ rut191

เครื่อง 2.7 มันเป็นวาล์วแบบ ไฮโดรลิค ครับ มันจะตั้งของมันเอง จนกว่าจะพังกันไปข้างนึง ซึ่งรุ่นนี้ เหมาะกับการติด แก๊ช มากๆๆๆ ผมหละโคตรชอบเลย
คือรถคันนี้วิ่งไป500000kmแล้วน่ะครับ คือ เหมือนจะได้ยินเสียงวาล์วดังตอนรอบเดินเบาตลอดเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

คือรถคันนี้วิ่งไป500000kmแล้วน่ะครับ คือ เหมือนจะได้ยินเสียงวาล์วดังตอนรอบเดินเบาตลอดเลยน่ะครับ
โห้ สุดยอดเลย แต่แปลกใจว่าทำไม 0 ถึงทำไม่ได้ งง จริงๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เปลี่ยนแบ็ตแห้ง ในศูนย์ราคา 2500 ข้างนอก 1800 ของ 3k ครับ
เข้าศูนย์มันแพง ถ้ามีอู่ที่ไว้ใจได้ก็เข้าอู่เถอะครับ แต่ถ้าไม่มีก็เข้าศูนย์ไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อะไหล่แท้ Toyota อู่นอกเยอะครับ เค้าเน้นปล่อยอะไหล่ให้อู่นอกอยู่แล้ว ไปอู่นอกก็ได้ถ้ามีอู่ที่ไว้ใจนะ
ถ้าเค้าบอกว่าอะไหล่แท้ ต้องมั่นใจว่าใช้อะไหล่แท้จริงๆ 
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SaiXaiZai

พึ่งทำมาเมื่อเดือนที่แล้ว หมดไปหมื่นกว่าบาท เปลี่ยนวาวล์ใหม่หมดทุกตัวอะไหล่แท้ เปลี่ยนโอลิงใหม่หมด ทำบ่าวาวล์ใหม่ เปลี่ยนปั๊มน้ำใหม่  สายพานหน้าเครื่องใหม่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำยาหม้อน้ำ  ตอนนี้เครื่องนิ่มมากเลย เหมือนขับรถใหม่ ขาดแต่กลิ่นใหม่เท่านั้นเองครับ