ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถประหยัดน้ำมัน งบ 2 ล้านบาทให้หน่อยคับ  (อ่าน 5075 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
โจทย์คือรถคันนี้ต้องขับจาก สุขุมวิท 22 ขึ้นทางด่วนไปลง ด้านหลัง ม.ธรรมศาสตร์รังสิตเกือบทุกวัน

แล้วพ่านหน้าบริเวณ ม.กรุงเทพ  ซึ่งช่วงนี้น้ำท่วมหน้า ม.สูงมาก

รถที่ใช้อยู่แล้วคือ mini cooper r56 ช่วงนี้แทบจะจอดไว้เลยก็ว่าได้เพราะรถมันต่ำแล้วก็คงจะไม่เอามาลุยน้ำแน่นอน

เลยอยากจะหารถอีกคัน โดยงบไม่เกิน 2 ล้านบาท ไม่จำกัด ว่ามือ1มือ2 แต่อยากได้เรื่องประหยัดน้ำมันเพราะขับค่อนข้างไกล และความคล่องตัวเวลาขับแถวสขุมวิท

ทีแรกดู X1 ไว้ แต่คิดว่ารถต่ำไปลุยน้ำแบบนี้ไม่หน้ารอด  ถ้าตามโจทย์ที่ว่ามามีคันไหนแนะนำบ้างคับ ขอบคุณคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
cx 5 2.2 skyactiv d ครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Kia sorento 1.6 ลบ. ต้องลองขับ feeling ดีมาก

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Mazda CX-5  ตัวไหนก็ได้ จัดตามความแรงที่ต้องการ 2.0G/2.5G/2.2D ... ประหยัดกว่า (CR-V & X-1)

Subaru XV 2.0 ระบบขับ 4 กับเครื่อง Boxer ของค่ายนี้ ถ้าเป็นคนชอบขับรถ ได้ลองขับแล้วจะหลงเสน่ห์มันได้ไม่ยาก .. กินน้ำมันพอๆกับ CX-5 ประหยัดกว่า (CR-V & X-1)
(ถ้าชอบหนึบๆแบบ Mini ...ผมว่าคันนี้หนึบไม่แพ้กันครับ)
**ผมชอบ Mazda นะ mazda ว่าหนึบแล้ว...แต่เจอ Subaru  AWD + Boxer ทำเอารักไปอีกค่ายแล้ว มันหนึบไปอีกระดับ**

ไม่รีบมาก็รอ Nissan X-Trail อีกซักรุ่น เปิดตัวไม่เกินสิ้นปีนี้ น่าสนใจไม่เบาเหมือนกันครับ  ;) ;)

ไปหา ground clearance ของ SUV แต่ละรุ่นมาดู (อีกปัจจัยนึง คือท่อไอดี บางรุ่นอยู่สูง-ต่ำไม่เท่ากันด้วยนะครับ)

*รถกระบะ ทั่วไป (ไม่ใช่ยกสูง หรือ 4x4)  = 180-200 mm+/-  
- Honda CR-V  = 170 mm
- BMW X-1 = 179 mm
- Nissan X-Trail = 210 mm
- Mazda CX-5 = 215 mm
- Subaru XV = 220 mm

**ตีว่า ถ้าเห็น รถกระบะทั่วไป เข้า-ออก ลุยน้ำขนาดในรูปนั้นได้...ส่วนตัวผมว่า พวกที่ ระดับ 200mm+ ก็น่าจะสบายใจได้ครับ** 
++ ถ้าคิดว่าไม่พอคงต้องพวก PPV กับ กระบะยกสูง แล้วละครับ ++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 22:57:39 โดย hong_G »

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    Fortuner

VW Amarok
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

อ้างถึง
cx 5 2.2 skyactiv d ครับ
อ้างถึง
Mazda CX-5  ตัวไหนก็ได้ จัดตามความแรงที่ต้องการ 2.0G/2.5G/2.2D

Subaru XV 2.0 ระบบขับ 4 กับเครื่อง Boxer ของค่ายนี้ ถ้าเป็นคนชอบขับรถ ได้ลองขับแล้วจะหลงเสน่ห์มันได้ไม่ยาก (ถ้าชอบหนึบๆแบบ Mini ...ผมว่าคันนี้หนึบไม่แพ้กันครับ)
**ผมชอบ Mazda นะ mazda ว่าหนึบแล้ว...แต่เจอ Subaru  AWD + Boxer ทำเอารักไปอีกค่ายแล้ว มันหนึบไปอีกระดับ**

ไม่รีบมาก็รอ Nissan X-Trail อีกซักรุ่น เปิดตัวไม่เกินสิ้นปีนี้ น่าสนใจไม่เบาเหมือนกันครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณคับ ยังไม่เคยลองขับสักรุ่นเลยคับ สงสัยต้องไปลองดูก่อน CX-5 กับ XV ^^

อ้างถึง
Kia sorento 1.6 ลบ. ต้องลองขับ feeling ดีมาก
จะลองแวะเข้าไปดูน่ะคับ ^^

อ้างถึง
Fortuner

VW Amarok

ได้ไปดู fortuner trd ตัวล่าสุดไว้อยู่เหมือนกันคับ แต่ไม่เคยขับสักที+ไม่มีรถให้ทดลองขับแล้วเลยไม่รู้ฟิลลิ่งเป็นยังไง

แต่ตอนนี้ได้ส่วนลด 1xx,xxx เพราะปลายโมเดลแล้วก็น่าสนอยู่เหมือนกัน แต่ยังห่วงเรื่องการกินน้ำมันอยู่คับ 
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ AkE

CX-5 คับ 2.2D หรือ 2.0 เบนซินก้ได้ เดี๋ยวนี้ อี20 ราคาต่างกับดีเซลไม่มากแล้ว ราคารถถูกกว่า 3-4 แสนบาท เติมกันหลายปีอะคับถ้าซื้อดีเซลแล้วจะได้คืนหรือไม่ก้ไม่ได้คืนคับ ยกเว้นชอบแรงดึงต้นๆนะคับ งั้นไปดีเซล

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
Mazda CX-5  2.2 Krub

ออฟไลน์ veronic

ประหยัดสุดก็ตัว cx-5 2.2d awd ครับ อาจจะไม่ต่างกับ xv มากนักแต่ xv กินเบนซินครับ
ใช้ subaru ผมแนะนำว่าถ้ามีความรู้เกี่ยวกับรถและลู่ทางอู่นอกอยู่จะดีมากครับ (ไม่มีก็ค่อยๆศึกษาได้ครับ) เพราะศูนย์ค่อนข้างจะบื้อๆหน่อย
เกาะนั้น เจ้า shuba จะเกาะกว่าในทางเปียก น้ำท่วมบ้างไม่เยอะ แต่ถนนแห้งกับการเข้าโค้ง feeling แล้ว cx5 เหนือกว่าเห็นๆ
แต่ยังไงค่าตัว xv ก็ถูกกว่ามากครับ คุณภาพก็ยังตอบโจทย์ได้อยู่ ส่วนต่างนั้นมากพอจะเปลี่ยนเป็นค่าน้ำมันแล้วยังซื้อ ป๊อกๆไว้จ่ายตลาดได้อีกด้วย
ปล. ถ้าอยากได้ feeling แบบรถพรีเมี่ยม cx5 จะใกล้เคียงมากกว่าครับ (จากการขับขี่นะ ยกเว้นเสียงจากภายนอก) ยังไงลองไปขับดูครับทั้ง 2 ตัว  สุดท้ายแล้วคุณอาจไปตกหลุมรัก nissan juke ก็ได้ :P

ออฟไลน์ CJ.

CX-5 อีกเสียงครับ  ;)

แต่ถ้าอยากได้รถยุโรป แล้วไม่แคร์มือสอง.. งบที่ตั้งไว้ มีรุ่นดีๆ เป็นตัวเลือกหลายรุ่นอยู่เหมือนกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ P233

• **
ถ้าโจทย์คือการลุยน้ำ และเผื่อว่าน้ำจะสูงมากกว่านี้ Mazda Bt50pro  หรือ Ford Ranger

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยคับ

audi Q5 ปี 2012 มือ2 ราคาประมาณ 1.99M น่าเล่นมั้ยคับ?

มีปัญหาอะไรจุกจิกหรือป่าว?

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
CX 5 2.2D ก็ประหยัดดีครับ ใช้จริงผมวิ่งได้เฉลี่ยถังละ750 กม

เรื่องเกาะถนน ทั้งถนนเปียกเเห้ง ไว้ใจได้เลยครับ เเต่ถ้าเอาความเเรงไป2.5G ครับ

อีกเรื่องที่ผมชอบ วงเลี้ยวเเคบดีใช้ในเมืองสะดวกดีครับ

ออฟไลน์ PAN

เป็นผมเอา ranger 3.2 wildtrak ครับ จ่ายไม่เยอะ แต่ครบครัน ลุยน้ำได้เยอะสบายหายห่วงครับ

ออฟไลน์ moroccoco

• **
กระบะยกสูงไหมล่ะครับ ไม่ได้กวนประสาทนะครับ จะได้ลุยน้ำได้สบายๆ วีโก้พรีรันเนอร์ไปเลย ซ่อมบำรุงสะดวก ศูนย์เยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ช่วงหน้าซอยโลกีภิรมย์ จะท่วมหนักเป็นพิเศษ

ตอนผมเรียน แทบจะจอด G8ทิ้งเลย ใช้แต่ Fortuner ลุยประจำเลยครับ

แนะนำ รถอะไรก็ได้ที่ชอบแล้วต้องสูงประมาณนี้ ต่ำกว่านี้คงลำบากตอนท่วมหนักๆ

ตอนที่ท่วมหนัก รถเก๋งเข้าออกไม่ได้เลย ต้องรอเช้าให้น้ำลด

ออฟไลน์ shueji

• **
ถนนแถวนั้นน้ำท่วมบ่อยจริง น้ำดำๆเหม็นๆด้วย
XV เป็นตัวเลือกที่เหมาะอยู่นะ รถสูงหน่อย AWD ขับ4 ถนนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ใช้ได้ดีเลย
แต่อาจจะไม่ประหยัดน้ำมันเท่าไหร่นะ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ต้องลุยน้ำอย่าเลือกค่ายญี่ปุ่นดีกว่าครับเพราะรถยุโรปปกติท่ออากาศมักอยู่ต่ำไม่เหมาะลุยน้ำครับ ดังนั้น CX-5 2.2D AWD หรือ 2.5S ก็ได้ครับ ส่วนตัวผมว่า 2.5S จะคล่องตัวกว่าเพราะความแรงครับ
TheClip 2.2D http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39483.0.html
TheClip 2.5S http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38821.0.html