ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องค่า excess สำหรับประกันชั้น 1 ครับ  (อ่าน 4948 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
รถผมทำประกันชั้น 1 แต่โดนเรียกเก็บค่า except บ่อยมาก

พวกรอยที่ไม่ชัด เช่น รอยหมากัด รอยขีดข่วน แค่รอยเดียวก้โดนรอยละพันแล้ว อยากถามว่า ประกันมีสิทธิ์เรียกเก็บแบบนี้ด้วยหรอครับ ประมานว่าถ้าไม่เข้าเนื้อจากการเฉี่ยวชนจริงๆก้โดนหมดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2014, 12:01:18 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: สอบถามเรื่องค่า except สำหรับประกันชั้น 1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 16:24:07 »
ค่าที่กล่าวถึง คือ ค่า excess นะครับ

http://www.oic.or.th/th/webboard/inner_faq.php?id=19575&PageShow=16

อ่านตามใน link เลยครับ

สรุปง่ายๆ คือ คุณต้องขับรถยนต์ไป ชน/เฉี่ยว ได้รับความเสียหาย นั่นแหละครับ ถึงจะไม่โดนเรียกเก็บ

ฉะนั้นรอย หมา กัด รถยนต์
หมา เป็นตัวกระทำให้รถคุณเป็นรอย ฉะนั้นเลยโดนค่า excess ครับ

ส่วนรอยขีดข่วน คุณก็ต้องบอกให้ได้ว่ารอยนั้น ไปโดนมาได้อย่างไร
ถ้าแจ้งเคลมไปแบบมึนๆ ก็โดนละครับ

ออฟไลน์ samurai8890

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องค่า except สำหรับประกันชั้น 1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 17:41:58 »
ผมทำงานบริษัทประกันเจอลูกค้าต่อว่าเยอะมากเพราะไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเก็บ

ทั้งที่จริงแล้วจะมีข้อมูลในหนังสือกรมธรรม์ประกันภัย อยู่แล้วแต่ก็เข้าใจว่าคงไม่มีใครมานั่งอ่านทั้งเล่มเพราะคิดว่า

ประกันชั้น 1 ต้องไม่เสียต้องไม่จ่ายค่าอะไรทั้งสิ้นแบบสามารถซ่อมได้เลย

(อันนี้แบบสรุปและย่อแบบเข้าใจง่ายครับ อันนี้ผมเอาไว้อธิบายให้ลูกค้าฟังครับ)

ค่า Excess ตามจริงแล้วบริษัทประกันทุกบริษัทไม่ได้เป็นคนกำหนดเองนะครับแต่มาจาก สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย หรือ คปภ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 17:44:34 โดย samurai8890 »

pvjt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 18:30:21 »
ใช้บริการวิริยะมาตลอด. เบี้ยแพงกว่าเขาหน่อย. แต่บริการดี..เห็นพนักงานบอกว่าเขาเรียกเคลมแห้ง.   น่าจะวงเงิน20000.  ไม่ต้องมีค่าexcess. 
..ต้นปีไปอัมพวา.   แวะซื้อของตลาด. จอดริมถนน.   กลับมากระจกหน้าร้าว.  ก็เคลมฟรี. ไม่มีexcess
..เดือนก่อน. แวะโลตัส.  ออกมาโดนเบียด.  ไม่รู้ใคร.  หรือรถเข็น ไม่แน่ใจ.  ก็เคลมฟรี.    บอกพนักงานให้ช่วยดูรอยอีกข้าง. โดนหินดีดใส่ตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้.  เพราะแฟนเอาไปใช้อยู่4-5วัน. แกก็มโนเขียนเรื่องให้เรียบร้อย. ไม่มีค่าexcess :)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 20:22:04 »
เอ๊ะ...ไหงเมื่อตอนรถผมถูกหนูกัดสายไฟเกียร์กระจุยไม่เห็นโดนค่า excess ซักกะแอะ = =a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 08:04:54 »
ส่วนตัวผมใช้ วิริยะทั้งบ้าน ก็ไม่เคยโดนเรียกเก็บนะครับ

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 09:41:15 »
ผมเข็ดกับวิริยะมากเลยครับ ขับมา 8 ปี ไม่เคยเคลม ก่อนจะขายเลยขอเคลมรอบคัน เค้าจะเรียกเก็บค่า access ซึ่งผมก็เข้าใจและยินดีจะจ่าย แต่ก็มาเสนอว่า ถ้าเข้าอู่ของวิริยะเองไม่ต้องจ่ายค่า Access ผมก็ตกลง ผ่านไปเดือนหนึ่ง งานสีเคลมรอบคันออกมา ลมแทบใส่ครับ ทำสีได้ห่วยมากแบบสามโลกเลย มีครบทั้งฟองอากาศ สีนูน สีเพี้ยน ขนาดคนที่ส่งรถยังบ่นว่าทำไมชุ่ยอย่างนี้ เข็ดเลยครับกับอู่ในของวิริยะ ถ้าจะเคลมผมแนะนำให้ใช้อู่อื่นๆ ที่ไม่ใช่ของวิริยะเองนะครับ วิริยะมีชื่อเสียงดีด้านบริการ ไม่มีปัญหาตอนเคลม แต่อู่ของตัวเองคงต้องพัฒนาเยอะมากๆ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 11:58:50 »
เรื่องอู่นี่ผมเห็นตรงข้าม อู่วิริยะดีๆมีเยอะนะ ผมทำแถวอินทมาระนี่ก็งานดีมาก

บางอู่รับหลายเจ้า งานนี่ยังกับใช้สีสเปร์มาพ่นให้ ห่วยได้ใจ

ของแบบนี้ดูเป็นอู่ๆไปดีกว่าครับ อย่าไปโทษประกันอย่างเดียวเลย