ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณ J!MMY เกี่ยวกับช่วงล่าง JAZZ กับ Eco-car นิดนึงครับ  (อ่าน 15990 ครั้ง)

ออฟไลน์ skwynnez

• Newbie
  • *
ก่อนหน้านี้ขับ City 2003รุ่นแมลงสาปมาก่อน แล้วพอดีตอนนี้ออก Jazz GK 2014 มาขับ

รู้สึกว่าเวลาที่ขับผ่านทางขรุขระ ช่วงล่างของ Jazz มันเด้งๆ โคลงๆมากๆ ทำให้รู้สึกเหมือนขับ City 03 เลย เด้งๆโคลงๆพอกัน

คนนั่งหลัง(คนในบ้าน) เริ่มบน Jazz Gk ว่านั่งหลังมันเด้งๆ โคลงๆ หัวโยกไปโยกมา

จึงเกิดความคิดว่า ช่วงล่างมันจะแตกต่างกับอีโคคาร์ (Attrage , Swift ,Yaris) แค่ไหน หรือว่าช่วงล่างอีโคคาร์จะดีกว่า ><"

ปล.เข้าใช้ว่ารถ Hatchbag ช่วงล่างน่าจะโคลงเครงเป็นประมาณนี้ แต่เคยลองขับ Swiftมา มันไม่โคลงเลยสักนิด
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ลองดูลมยางดูครับ หรือไม่ยางขอบบางก็มีส่วนครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
ลองดูลมยางครับ

แต่สำหรับ Jazz ไม่แปลกเลย ช่วงล่างเด้งชิบหายตั้งแต่ GD ละ  ช่วงล่างแข็งมากเกินความจำเป็น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ยางเบอร์อะไรครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
เคยใช้ GE

ชอบช่วงล่าง swift มากกว่าครับ

• Newbie
  • *
ยางเดิมๆติดรถถเลยครับ ล้อ15 ไม่แน่ใจว่า 175หรือ185

• Newbie
  • *
Neomax Silver R SR จะช่วยได้ไหมครับ ?

ปล.เปลี่ยนทั้งชุดเลย

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
ลองใส่ kaya new sr + สปริง tein htech ขดสีทอง ดูครับ

ออฟไลน์ supercat

Neomax Silver R SR จะช่วยได้ไหมครับ ?

silver neomax  เป็น สตรัท นะฮะ
ใส่แล้วสงสัยจะสะเทือนตับมากขึ้น  ;D ;D ;D

ส่วน SR นี่หมายถึง โช๋ค kayaba SR กระบอกฟ้า รึเปล่าครับ 
ใส่แล้วน่าจะหนึบขึ้น แต่ไม่รู้ช่วยเรื่องความนุ่มนวลรึเปล่า

ปล ไม่รู้ว่าที่ช่วงล่างหลังของ jazz มันตึงตังแบบนี้
มันเป็นธรรมชาติของช่วงล่างหลัง แบบคาน รึเปล่านะครับ   ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 14:18:59 โดย supercat »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ

silver neomax  เป็น สตรัท นะฮะ
ใส่แล้วสงสัยจะสะเทือนตับมากขึ้น  ;D ;D ;D

ส่วน SR นี่หมายถึง โช๋ค kayaba SR กระบอกฟ้า รึเปล่าครับ 
ใส่แล้วน่าจะหนึบขึ้น แต่ไม่รู้ช่วยเรื่องความนุ่มนวลรึเปล่า

ปล ไม่รู้ว่าที่ช่วงล่างหลังของ jazz มันตึงตังแบบนี้
มันเป็นธรรมชาติของช่วงล่างหลัง แบบคาน รึเปล่านะครับ   ;D ;D ;D

ไม่น่าจะเกี่ยวกับคานนะครับ เพราะ B-seg กะ Eco car เกือบทั้งหมดก็เป็นคาน แต่บางรุ่นก็ไม่มีเรื่องที่ว่านี้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าอยากนุ่มแบบง่ายๆ ไม่ต้องลงทุนมาก หาอะไรก็ได้ที่หนักๆ ซัก 10kg+ ถ่วงท้ายรถครับ (ใส่ตรงช่องว่างของยางอะไหล่นั่นล่ะ) รถจะนุ่มขึ้นชัดเจนเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Devil13

ลมยางมาตรฐานของรุ่นนี้
หน้า 32  หลัง 30
ถ้าต้องการให้นุ่มขึ้น แนะนำ (ผมขับ  City 2012ใช้ลมเท่านี้)
หน้า 30  หลัง 28

ส่วนใหญ่ลมยางจากศูนย์มักมาเกินครับ
ตอนน้องผมออก City 2014 รถร่อนมากเวลาขับเกิน 120+
พอไปดูลมยางสิ แทบลมจับ ศูนย์เติมมาให้ 36   >:(

ออฟไลน์ crucifixzz

sprung weight น้อยก็เป็นแบบนี้แหละครับ + suspension tuning ขับแล้วเด้งๆ  มันก็น่าจะเป็นคำตอบที่ว่าทำไมรถใหญส่วนใหญ่ถึงไม่เด้ง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมรบกวนแชร์นิดนึงครับ

ของผมJazz Hybrid ตัวก่อนปัจจุบัน ผมลองเอาออกต่างจังหวัด และวิ่งในเมืองกลับไม่รู้สึกเด้งเท่า Fiesta กับ Swift ของที่บ้าน แต่มันกลับนุ่มนวล ยิ่งถ้าขับไม่เกิน 120 นี่รูดทางขรุขระได้สบายๆเลยครับ

ไม่ทราบว่าช่วงล่างตัว Hybrid นี้เซ็ตมาไม่เหมือนตัว 1.5 หรือเปล่าครับ หรือผมมโนไปเอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เป็นเพราะระบบช่วงล่างหลังแบบคานแข็ง เอชเชปรึเปล่า มันตึงตังตามชุดช่วงล่างรึเปล่า ผมคิดว่า ผมชอบแบบปีกนกมากกว่านะ ผมเคยใส่ new sr+htech ก็ไม่ได้นุ่มนวลอย่างที่คิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 19:48:09 โดย u_hoo »
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
ถ้าอยากนุ่มแบบง่ายๆ ไม่ต้องลงทุนมาก หาอะไรก็ได้ที่หนักๆ ซัก 10kg+ ถ่วงท้ายรถครับ (ใส่ตรงช่องว่างของยางอะไหล่นั่นล่ะ) รถจะนุ่มขึ้นชัดเจนเลย

วางถัง LPG Donut โลดเลยดีไหมคับ ><"

• Newbie
  • *
ตอนนี้ว่าจะรอดู KYB NEW SR อยู่ครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ผมรบกวนแชร์นิดนึงครับ

ของผมJazz Hybrid ตัวก่อนปัจจุบัน ผมลองเอาออกต่างจังหวัด และวิ่งในเมืองกลับไม่รู้สึกเด้งเท่า Fiesta กับ Swift ของที่บ้าน แต่มันกลับนุ่มนวล ยิ่งถ้าขับไม่เกิน 120 นี่รูดทางขรุขระได้สบายๆเลยครับ

ไม่ทราบว่าช่วงล่างตัว Hybrid นี้เซ็ตมาไม่เหมือนตัว 1.5 หรือเปล่าครับ หรือผมมโนไปเอง

ตัว Hybrid มีแบตถ่วงหลังและครับ ช่วงล่างนุ่ม จะโอเคกว่าตัว ธรรมดาครับ เพราะรถจากรถตัวเอง  GE ไปขับของพี่สาว GE  Hybrid ชัดเจนมาก...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ช่วงล่าง Jazz ใหม่ จะกระเทือนใสนความเร็วต่ำ
แต่จะนุ่มกว่ารุ่นเดิม จนแทบจะเรียกว่า นุ่มพอกันกับ City 2003 ในช่วงความเร็วสูงครับ

ทางแก้เบื้องต้น อยากได้ความนุ่ม ปล่อยลมยางมาป้วนเปี้ยนแถวๆ 28 psi  หรือไม่ก็หายางแก้มนิ่มๆ
จำพวก Michelin Energy XM2 มาใส่ แต่ต้องทำใจว่า การเปลี่ยนเลนกระทันหัน
อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้มากกว่า ยางทั่วไปนะครับ....

• Newbie
  • *
ช่วงล่าง Jazz ใหม่ จะกระเทือนใสนความเร็วต่ำ
แต่จะนุ่มกว่ารุ่นเดิม จนแทบจะเรียกว่า นุ่มพอกันกับ City 2003 ในช่วงความเร็วสูงครับ

ทางแก้เบื้องต้น อยากได้ความนุ่ม ปล่อยลมยางมาป้วนเปี้ยนแถวๆ 28 psi  หรือไม่ก็หายางแก้มนิ่มๆ
จำพวก Michelin Energy XM2 มาใส่ แต่ต้องทำใจว่า การเปลี่ยนเลนกระทันหัน
อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้มากกว่า ยางทั่วไปนะครับ....

แล้วการเปลี่ยนโช๊คไปใส่ KYB New SR จะช่วยได้ไหมครับ ?

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ลองเช็ค และปล่อยลมยางก่อนครับ รถมาจากโรงงาน มักจะเติมลมยางเผื่อไว้จอดนาน ถ้า PDI ไม่ลืมปล่อยให้นะ

ส่วน Jazz Hybrid ที่ช่วงล่างนุ่มและนิ่ง ผลมาจากน้ำหนักของแบตเตอรี่ IMA ล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
เอกลักษณ์ของฮอนด้าเค้าเลยครับ สะเทือน แข็ง ดัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมชอบช่วงล่าง swifteco มากกว่า GE อีกครับ

ส่วน GK ยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
jazz ge ผมไปใส่กันโคลงหลังเพิ่ม เวลาเข้าโค้งการโยนตัวจะน้อยลงแบบรู้สึกได้ ตัวจะไม่เอนเหมือนตอนก่อนใส่ รู้สึกแน่นขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Volta

รถมมีถังแก๊ส lpg ท้ายนุ่มขึ้นเยอะครับ อาการดีดๆ เด้งๆลดลงเยอะมาก 555
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
Jazz GE ติด LPG 51 ลิตร นุ่มขึ้นเยอะครับ ท้ายเด้งน้อยลง พอดีใส่ KYB new SR กระบอกฟ้า (สปริงเดิม ล้อ+ยางก็เดิม) วิ่งดีขึ้นเป็นกอง
สรุปคร่าวๆ การติดถังแก๊ซ ทำให้ Sprung Weight เพิ่มขึ้น รถเลยนุ่มขึ้นอัตโนมัติ