ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์เบนซ์ที่ได้รับการแต่งตั้ง ทำไมทำแบบนี้  (อ่าน 6349 ครั้ง)

ออฟไลน์ pp_pong

• Jr. Member
  • **
benz e300 bluetec hybrid

เจอเหตุการณ์ทับกันชนอยู่กลางถนนหลบไม่ทัน ยางแตกเวลา4ทุ่ม ห่างจากตัวเมื่อกำแพงเพชร ประมาณ20กิโลเมตรวิ่งต่อไม่ได้ รถยกเข้าไปฝากที่ศูนย์

เคลมศูนย์ตัวแทนภาคเหนือตอนล่างเจอปัญหาเคลมยางแล้ว แต่เปลี่ยนยางธรรมดารุ่นเดียวกันให้1เส้น ที่เหลือ3เส้นเดิมเป็นยางrun flatโดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ
ทางศูนย์แจ้งว่ายางรุ่นนี้ไม่มีผลิตแล้วเป็นไปได้หรือ แล้วรถที่ขายอยู่ทุกวันนี้มีปัญหาจะทำกันอย่างไร

รถไม่มียางอะไหล่ ไม่เปลี่ยนยางRUN FLAT ที่สำคัญ4เส้น เป็นrun flat 3เส้น ความรู้สึกเวลาขับแปลกๆไปครับ
แบบนี้ต้องทำอย่างไร ตอนนี้กำลังคุยกับศูนย์เรื่องนี้อยู่ก็ยังไม่ได้ข้อสรุป

(เคลมไปทั้งหมด4.9แสนบาทเสียหายช่วงล่างค่อนข้างเยอะ) ตอนนี้เลยไม่มั่นใจว่าที่แจ้งเคลมเปลี่ยนอะไหล่ได้ทำครบถูกต้องหรือไม่

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ศูนย์เบนซ์ที่ได้รับการแต่งตั้ง ทำไมทำแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 08:48:49 »
แม้ไม่ได้ยางรุ่นเดิม แต่ควรได้ยางรันแฟลตเหมือนเดิมนะ

เหมือนเคลมล้อแม๊กซ์ ได้ล้อกระทะแทนเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: ศูนย์เบนซ์ที่ได้รับการแต่งตั้ง ทำไมทำแบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 09:06:06 »
เรื่องยางต้องจัดการครับ  run flat  มันแข็งกว่าเยอะถ้าเปลี่ยนเป็นคู่ยังพอได้นี่เปลี่ยนเป็น radial  มันซับแรงไม่เท่ากันครับ
ด้วยความแข็งของแก้มยาง run flat ที่แข็งกว่า
ส่วนเรื่องกังวลว่าซ่อมมาดีไม๊เอาเข้าศูนย์อื่นครับบอกว่ารถผ่านการซ่อมมาเช็คความพร้อมทั้งคันถ้ามีอะไรที่แจ้งว่ามีปัญหาหรือไม่ได้มาตราฐานก็เอากลับมาคุยที่ศุนย์
ที่ซ่อมครับเรื่องยางตอนนี้รีบติดต่อ mercedes benz thailand ก่อนเลยครับว่ามีปัญหาเรื่องการเปลี่ยนยางจากการซ่อม

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 11:36:30 »
นามThong ก็บอกไปเลยครับ แหะๆ   เหนื่อยกับศูนย์นี้เหมือนกัน   ทำไงได้ ภาคเหนือมี 2 ที่ เชียงใหม่กับพิษณุโลก

จะไป กทม. ก็ไม่ไหว   ทนๆ กันไป --"

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 12:29:34 »
นามThong ก็บอกไปเลยครับ แหะๆ   เหนื่อยกับศูนย์นี้เหมือนกัน   ทำไงได้ ภาคเหนือมี 2 ที่ เชียงใหม่กับพิษณุโลก

จะไป กทม. ก็ไม่ไหว   ทนๆ กันไป --"

ไม่ทราบว่าเป็นแบบนี้ปกติเข้าศูนย์กรุงเทพ แต่รถประสพเหตุไปต่อไม่ได้ต้องเข้าศูนย์ใกล้ที่สุด

ตอนนี้รอคำตอบ และกำลังขอความช่วยเหลือไปยังศูนย์ที่ซื้อรถครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 13:24:47 »
เรื่องยางต้องจัดการครับ  run flat  มันแข็งกว่าเยอะถ้าเปลี่ยนเป็นคู่ยังพอได้นี่เปลี่ยนเป็น radial  มันซับแรงไม่เท่ากันครับ
ด้วยความแข็งของแก้มยาง run flat ที่แข็งกว่า
ส่วนเรื่องกังวลว่าซ่อมมาดีไม๊เอาเข้าศูนย์อื่นครับบอกว่ารถผ่านการซ่อมมาเช็คความพร้อมทั้งคันถ้ามีอะไรที่แจ้งว่ามีปัญหาหรือไม่ได้มาตราฐานก็เอากลับมาคุยที่ศุนย์
ที่ซ่อมครับเรื่องยางตอนนี้รีบติดต่อ mercedes benz thailand ก่อนเลยครับว่ามีปัญหาเรื่องการเปลี่ยนยางจากการซ่อม

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ติดต่อเข้าไปตามคำแนะนำแล้วครับ

ที่ต้องการยางเพราะรุ่นนี้ไม่มีอย่างอะไหล่ยางแบนจะลำบากมากครับ

ใครใช้รุ่นนี้อยู่วิ่งต่างจังหวัด ยางแตกลำบากแบบผมแน่ๆ ยางอะไหล่ก็ไม่มี

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 14:35:57 »
ความคืบหน้าล่าสุด ยางรุ่นนี้ไม่มีในเมืองไทยต้องนำเข้า แจ้งว่าประมาณ2อาทิตย์ แต่ตอนที่เคลมรถอยู่กับทางศูนย์3สัปดาห์ทำไมไม่นำเข้า(อะไหล่หลายชิ้นก็นำเข้าจากเยอรมันเพื่อมาเปลี่ยน)

แบบนี้เป็นลูกเล่นของศูนย์บริการหรือเปล่า

คนใช้รถรุ่นเดียวกันถ้าเจอเหตุการณ์ยางแตก คงจะลำบากไม่น้อย รุ่นนี้เป็นรถประกอบนอก ยางอะไหล่ก็ไม่มี ยางใหม่ก็ไม่มีต้องนำเข้า

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 15:36:21 »
ความคืบหน้าล่าสุด ยางรุ่นนี้ไม่มีในเมืองไทยต้องนำเข้า แจ้งว่าประมาณ2อาทิตย์ แต่ตอนที่เคลมรถอยู่กับทางศูนย์3สัปดาห์ทำไมไม่นำเข้า(อะไหล่หลายชิ้นก็นำเข้าจากเยอรมันเพื่อมาเปลี่ยน)

แบบนี้เป็นลูกเล่นของศูนย์บริการหรือเปล่า

คนใช้รถรุ่นเดียวกันถ้าเจอเหตุการณ์ยางแตก คงจะลำบากไม่น้อย รุ่นนี้เป็นรถประกอบนอก ยางอะไหล่ก็ไม่มี ยางใหม่ก็ไม่มีต้องนำเข้า
ที่นานอาจจะเป็นเพราะว่า   1.คุณไม่ได้ออกรถที่ศูนย์เขา   2.ถึงแม้ศูนย์จะเป็นตัวแทน MBTH ก็จริง แต่ใช่ว่าจะเครมกันได้ง่ายครับ   3.การเครมมันมีเงื่อนไข นู่น นี่ นั่น แล้วแต่ว่าทางศูนย์จะประเมิน

ผมละโคตร เหนื่อยกับศูนย์นี้ จริงๆ   ไป service ทีไรไม่ประทับใจเท่าไหร่นัก  

รถผมออก ทองหล่อ  แต่ service พิษณุโลก  เคยจะเครม  ไอน้ำเข้าไฟตัดหมอก   บอกไป 2 รอบยังไม่เครมให้เลย   เดี๋ยวทางเราให้ช่างแก้ไขให้  --"   สรุป เป็นเหมือนเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2014, 15:38:10 โดย accord »

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 21:11:25 »
ของผม น่าจะยางรุ่นเดียว กับ จขกท นะครับ เป็นBS TURANZA ER300 RUNFLAT โดนตะปูเกียว เส้น1 ทางศุนย์ แจ้งมาว่าต้องสั่ง ยางเพราะเป็นยางนำเข้า ราว 4 เดือน ผมเลย เอาไปร้านยางข้างนอก เปลียน RUNFLAT ทิ้งหมด ใส่ Pirot sport3 นุ่มเงียบดี ต่างจากตัวติดรถ เยอะ ครับ :) :) :)
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 08:20:53 »
ของผม น่าจะยางรุ่นเดียว กับ จขกท นะครับ เป็นBS TURANZA ER300 RUNFLAT โดนตะปูเกียว เส้น1 ทางศุนย์ แจ้งมาว่าต้องสั่ง ยางเพราะเป็นยางนำเข้า ราว 4 เดือน ผมเลย เอาไปร้านยางข้างนอก เปลียน RUNFLAT ทิ้งหมด ใส่ Pirot sport3 นุ่มเงียบดี ต่างจากตัวติดรถ เยอะ ครับ :) :) :)

สอบถามนิดครับ หากเปลี่ยนยางธรรมดาใส่หากเกิดยางรั่ว ยางแบนวางแผนยังไงไว้ครับ
ผมเดินทางต่างจังหวัดในเวลากลางคืนเกือบทุกสัปดาห์ ไม่มียางอะไหล่แล้ว กลัวประสพแล้วจะลำบากครับ
รถคันนี้ซื้อมาเพื่อเดินทางไกล เดือนทางกลางคืน ซื้อมาเพื่อความปลอดภัย ส่วนปกติใช้รถอีกคันในเมืองครับ

อย่างที่ยางแตกก็เกิดเหตุประมาณสามทุ่มกว่าๆ กว่าประกันจะนำรถสไลด์มากก็สี่ทุ่มเกือบครึ่งแล้ว

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 21:23:15 »

สอบถามนิดครับ หากเปลี่ยนยางธรรมดาใส่หากเกิดยางรั่ว ยางแบนวางแผนยังไงไว้ครับ
ผมเดินทางต่างจังหวัดในเวลากลางคืนเกือบทุกสัปดาห์ ไม่มียางอะไหล่แล้ว กลัวประสพแล้วจะลำบากครับ
รถคันนี้ซื้อมาเพื่อเดินทางไกล เดือนทางกลางคืน ซื้อมาเพื่อความปลอดภัย ส่วนปกติใช้รถอีกคันในเมืองครับ

อย่างที่ยางแตกก็เกิดเหตุประมาณสามทุ่มกว่าๆ กว่าประกันจะนำรถสไลด์มากก็สี่ทุ่มเกือบครึ่งแล้ว
ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้นะครับ แต่มีครั้ง1 รถยางแบน แต่พอวิ่งได้ เพราะแก้มยางหนา RUNFLAT อีก 5 กิโลถึงบ้าน ก็เลย พยายาม ขับๆ มา พอวันรุ่งขี้นให้ทางศูนย์บริการ ที่ดูแลมารับไปซ่อม ศูนย์แจ้งกลับมาว่า ผมบดยางมาไกลเกิน ทำให้ โครงสร้างยางเสียหายไม่สามารถ ใช้งานได้ ต้องสั่งยาง ประมาณ 4 เดือน ผมเลย ไปร้านยางข้างนอก เปลี่ยน 4 เส้นใหม่เลย การใช้งาน PS3 ก็โอเค ครับ นุ่มเงียบ ดี ต่างจากตัวติดรถ พอสมควร ส่วน เรื่อง เดินทางไกล ผมจะคอยเช็ก ลมยาง ที่ปั้ม เอา หรือไม่งั้นก็จะพกเครื่องสูบลม แบบพกพาในรถ ไว้เลย ครับ ช่วยได้เยอะ คอยสังเกต tyre pressure จะขึ้นเตือน เมื่อ ลมดันในยางมีปัญหาครับ ส่วนยางอะไหร่ เป็นแบบ 5รู112 ทางศูนย์บริการ แจ้ง ว่า ไม่มี ครับ หาไม่ได้

;) ;) ;)
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:51:48 »

ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้นะครับ แต่มีครั้ง1 รถยางแบน แต่พอวิ่งได้ เพราะแก้มยางหนา RUNFLAT อีก 5 กิโลถึงบ้าน ก็เลย พยายาม ขับๆ มา พอวันรุ่งขี้นให้ทางศูนย์บริการ ที่ดูแลมารับไปซ่อม ศูนย์แจ้งกลับมาว่า ผมบดยางมาไกลเกิน ทำให้ โครงสร้างยางเสียหายไม่สามารถ ใช้งานได้ ต้องสั่งยาง ประมาณ 4 เดือน ผมเลย ไปร้านยางข้างนอก เปลี่ยน 4 เส้นใหม่เลย การใช้งาน PS3 ก็โอเค ครับ นุ่มเงียบ ดี ต่างจากตัวติดรถ พอสมควร ส่วน เรื่อง เดินทางไกล ผมจะคอยเช็ก ลมยาง ที่ปั้ม เอา หรือไม่งั้นก็จะพกเครื่องสูบลม แบบพกพาในรถ ไว้เลย ครับ ช่วยได้เยอะ คอยสังเกต tyre pressure จะขึ้นเตือน เมื่อ ลมดันในยางมีปัญหาครับ ส่วนยางอะไหร่ เป็นแบบ 5รู112 ทางศูนย์บริการ แจ้ง ว่า ไม่มี ครับ หาไม่ได้

;) ;) ;)

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆครับ ตอนนี้ผมรอเพียงให้ศูนย์แสดงความรับผิดชอบ เพราะการเปลี่ยนยางแบบนี้ไม่ถูกต้อง
หาจะเปลี่ยนก็ควรมีการปรึกษากับเจ้าของรถก่อน เพราะเปลี่ยนเพียง1เส้นการใช้งานยังไงก็มีปัญหาแน่นอน

ตอนนี้ก็กำลังดูยางธรรมดามีปรึกษากับร้านยางเจ้าประจำที่ใช้บริการอยู่ เจ้าของร้านโทรมาให้ข้อมูลค่อนข้างเยอะ
คิดว่าจะซื้อชุดเติมลม acdelco tire kit กำลังหาข้อมูล ไม่รู้จะดีหรือเปล่า

ขอบคุณครับ