ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยนอนค้างในรถบ้างครับ ทำอย่างไร รถแบบไหน เหมาะสมที่สุด  (อ่าน 24621 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบไว้เป็นความรู้ครับ

การนอนค้างในรถ ถ้าสถานการณ์ฉุกเฉิน จำเป็นต้องนอนค้างในรถ
อาจจะเพราะง่วงมากขับต่อไม่ไหว ระยะทางไกลเกินไป หรือรถมีปัญหา
(อย่าคิดลึกไปไกลกว่านั้น)

1. ใช้รถอะไร เหมาะสมที่สุด?? แฮชแบคได้มั้ย
ทำไมไม่รู้ ผมนึกถึงฮอนด้าแจ๊สหรือยาริส พับเบาะ เอนเบาะหน้า
วางยาวๆเป็นที่นอนไปเลย มันจะทำได้มั้ยครับ
รถซีดานใหญ่ๆอย่างแคมรี่ก็ทำเป็นที่นอนได้ไม่ดีเท่าแจ๊สหรือยาริสใช่มั้ยครับ
ผมสูง 180 เคยนอนในวีออส แทบตายครับ อึดอัด ถ้าเป็นรถ 5 ประตู ถึงจะคันเล็ก(อย่างมาร์ช) น่าจะสบายกว่าใช่มั้ยครับ

2. ว่ากันว่าไม่ควรติดเครื่องแล้วจอดนอนในที่อับๆหรือที่ๆอากาศถ่ายเทไม่ดี
ถ้าผมจอดในที่กลางแจ้งหรือที่โล่งๆอย่างปั้ม มีลมพัดโกรกตลอดเวลา
สมมุติมีน้ำมันในถัง 30 ลิตร รถ 1.5 จะติดเครื่องค้างไว้ได้นานกี่ ชม.ครับ
(มีใครเคยลองบ้าง? 6 ชั่วโมงไหวมั้ยครับ)

3. ถ้าผมดับเครื่อง แง้มกระจกลงนิดหน่อย โดยมีกันสาดบังไว้อยู่
ผมควรติดม่านเพิ่มด้วยมั้ย หรือใช้แผงบังแดดบังไว้ดีครับ??
ส่องไฟเข้ามา จะเห็นข้างในมั้ย กังวลเรื่องความปลอดภัยครับ

4. "ยุง"
การทายากันยุงไว้ตรงกันสาด หรือตรงขอบกระจกที่แง้มไว้
มันเป็นอันตรายต่อฟิลม์หรือสีรถมั้ยครับ
(ผมชอบกลิ่นตระไคร้ครับ)

หมดแล้วครับ หากมีอะไรเพิ่มเติม ขอรบกวนแนะนำด้วยนะครับ
เผื่อเหตุการณ์ฉุกเฉิน จะได้มีความรู้ไว้เอาตัวรอดครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
Re: ใครเคยนอนค้างในรถบ้างครับ ทำอย่างไร ร$
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 16:48:23 »
ผมเคยนอนในรถเหมือนกันคับตอนไปงานบวชน้องที่ต่างจังหวัดห้องนอนเต็มเลยแอบมานอนในรถ ผมใช้ ฮอนด้าแจ๊สคับจับพับเบาะหลังแล้วปูที่นอน เปิดกระจกนิดนึงแค่กันสาด ก็นอนสบายดีนะคับ ตัวผมสูง 170 หน่อยๆก็ถือว่าสบายพอสมควรคับ  ;D

cheer282775

• บุคคลทั่วไป
Prius ครับ เปิดแอร์ เครื่องดัีบๆ ติดๆ แต่ก็นอน สบายดีครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เคยครับ ไปตั้งแคมป์กับเพื่อนๆที่เขาใหญ่ตรงจุดกางเตนท์ผากล้วยไม้
แล้วเจอฝนตกหนัก ปรกกฏว่าเตนท์ผมกับแฟนตั้งคร่อมทางน้ำไหลพอดี นอนไม่ได้
ต้องเข้าไปนอนในรถ ตอนนั้นเป็นวีออส เอนเบาะแล้วนอน ลดกระจกลง แต่ให้ตายนอนไม่ค่อยหลับเลย

แต่น่าอนาถคือเตนท์เพื่อนผม มันนอนกัน แต่ลืมนึกว่าฝนมันชะเอาปูนขาวที่โรยไปหมด ประมาณตี 4 ก็มาเคาะรถให้ผมช่วยเอาไฟแช็คลน
ทากตามตัวมัน เป็นทริปที่มันส์มากๆ เลยหละครับ อิอิอิอิ

ถ้าถามว่ารถแบบไหนดี ก็ต้องแบบที่ปรับเบาะแบนราบแหละครับดีที่สุด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

YF-19

Honda JAZZ พับเบาะราบ แล้วปูผ้าห่มนวมซักผืนครับ นอนแก้ขัดได้ดีนักแลครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เคยใช้ spacewagon นอนพักครับ แต่ไม่นานมากแค่ชั่วโมงเดียว

เบาะแถว3กับแถว2 พับราบนอนเหมือนเตียงได้สบายๆเลยครับ ผมสูง 188 ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ผมชอบนอนแถว 2 อะครับ นอนเบาะหน้า แบบเอน มันไม่ค่อยหลับครับ
ผมว่า  jazz นี่น่านอนสุดเลยครับ เบาะพับเรียบ 
ว่ามีโอกาสอนาคต อาจจะซื้อ มาขับบ้าง

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

drugprofile

รุ่นนี้ คงจะเหมาะสมที่สุดครับ สำหรับการนอน (เล่นผีผ้าห่ม ก็ได้นะ)  ;D

ออฟไลน์ sukhontha

คิดอย่างนี้ เหมือนผมโจทย์ข้อแรกเลย ตอนเลือกซื้อขอพับเบาะ เพื่อไว้นอนเวลาไปเที่ยวอย่างเดียว  ได้เจ้า x -trail  175 นอนได้สบาย (ผมไปเที่ยวเฉพาะหน้าหนาว)ปูผ้านวมอย่างว่า ลดกระจกนิดหนึ่ง ..หลับสบาย ..แตทำอย่างอื่นไม่ดี มันยวบยาบ..

ออฟไลน์ NinaDaddy

• Jr. Member
  • **
รถผมนอนสบายจริงๆครับ!! ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้าแบบนี้ไปที่ Spada โลด เบาะแถว 2-3 เอนปุ๊บ
สบายยยยยย โลด (แถมเป็นเบาะผ้าด้วยแล้ว สวดยอด)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
ผมว่าเมียไม่ให้เข้าบ้านแน่ๆ ;D ไม่ได้คิดลึกนะ...

promt

เคยขับรถไปติดไฟท้ายเบนซ์ ขากลับแวะเติมน้ำมัน แต่ง่วงมาก เลยงีบหลับ บนรถ ดับเครื่องยนต์ แง้มกระจกลงนิดๆ

ผล

1. โคตรร้อน
2. ยุงเยอะมาก กัดเจ็บๆ คันๆ ทั้งนั้น
3. เมื่อยตัวชิบ

ถ้าไปอีก ผมคงแวะพักนอนในโรงแรม หรือเกสต์เฮ้าส์ จะสบายกว่ากันเยอะ

chat120912

เมาครับ นอนบนทางด่วนตรงจุดพักรถ

ขับ fd ดับเครื่อง ลดกระจกหน้าซ้ายขวาลงประมาณนึง เอาพออากาศถ่ายเทได้ lock รถ ทายากันยุง กระโดดไปนอนเบาะหลัง

หลับไปเกือบ 8 ชั่วโมง ตื่นมาปวดหลังสุดยอดเลยครับ ต้องไปพึ่งหมอนวดอีก  ;D

SUV พับเบาะได้น่าจะดีที่สุดครับ  :D

ออฟไลน์ 6162002

เมาครับ นอนบนทางด่วนตรงจุดพักรถ

ขับ fd ดับเครื่อง ลดกระจกหน้าซ้ายขวาลงประมาณนึง เอาพออากาศถ่ายเทได้ lock รถ ทายากันยุง กระโดดไปนอนเบาะหลัง

หลับไปเกือบ 8 ชั่วโมง ตื่นมาปวดหลังสุดยอดเลยครับ ต้องไปพึ่งหมอนวดอีก  ;D

SUV พับเบาะได้น่าจะดีที่สุดครับ  :D
หมอนวด น่าจะทำปวดหลังมากกว่าเดิมนะครับ  >_<

chat120912

หมอนวด น่าจะทำปวดหลังมากกว่าเดิมนะครับ  >_<

>"<

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพื่อนผมเคยนอนในวอลโว่ (รุ่นอะไรไม่ทราบ ก่อนผมเกิด) ทีจอดทิ้งไว้ในมหาลัยมัน ก็ไม่ได้บ่นอะไรนอกจากยุงครับ
เคยใช้ spacewagon นอนพักครับ แต่ไม่นานมากแค่ชั่วโมงเดียว

เบาะแถว3กับแถว2 พับราบนอนเหมือนเตียงได้สบายๆเลยครับ ผมสูง 188 ครับ
เหมาะสุดแล้วล่ะคันนี้!

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยนอนในรถเพื่อน

Optra Estate อะ

เลื่อนเบาะหน้าให้ใกล้คอนโซลที่สุด
แล้วถอดพนักพิงหัวออก  จากนั้น

เบาะหลังก็เอนนอน  มันได้เป็นทืี่นอนยาวๆ เลยนะ

ก็หลับได้แต่ไม่สนิท ตอนเช้าก็ไม่ถึงกับเพลีย ขับรถจาก อ่างท่องถึงกรุงเทพ สบายๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

sixgo

ลองเซิทกูเกิลดูนะครับน่าสนใจดี    "ที่นอนในรถ"
ผมเคยซื้อกับเว็บนี้คับ ลองดูนะ
http://bed-in-car.lnwshop.com/