ผู้เขียน หัวข้อ: Vios ติดแก๊สแล้วท้ายห้อยครับ  (อ่าน 4703 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
Vios ติดแก๊สแล้วท้ายห้อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:12:24 »
Vios 2007 ติดแก๊สถังแคปซูล. ยางอะไหล่

เวลามีคนนั่งหลังแล้วจะเห็นชัดเจนเลยครับว่าท้ายห้อยมาก. บางครั้งมีคนนั่งหลัง2-3คนแล้วกระแทกแรงหน่อยก็มีล้อกระแทกซุ้ม

ถ้าจะเปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้น โดยที่ไม่เปลี่ยนโช๊คได้ไหมครับ   หรือควรจะทำอะไร ยังไงเพิ่ม

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมไม่มีความรุ้เรื่องนี้เลย

แล้วควรจะเปลี่ยนอะไร ยังไง แบบไหนครับ  คือไม่อยากให้รถสูงขึ้น แล้วก็ไม่อยากให้เตี้ยลงด้วย

แล้วก็เรื่องเงินเป็นปัจจัยสำคัญด้วยครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: Vios ติดแก๊สแล้วท้ายห้อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 19:59:22 »
เอาใจช่วยครับ หาข้อมูลดีๆ หาร้านดีๆ ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน กลัวจะโดนร้านต้มเอา

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
Re: Vios ติดแก๊สแล้วท้ายห้อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 20:41:38 »
เพื่อนผม vios 2008 เข้ารองสเปเซอร์ตรงเบ้าโช้คหลัง 1 นิ้ว เวลาเติมแก๊สเต็มถังถ้ายไม่ห้อยแต่ถ้านั่งหลัง2-3คนมันก็ยังห้อยอยู่ดีแต่ยางไม่โดนซุ้ม แม็กเดิม ยาง 195/55

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 21:04:52 »
อยากจะให้รถสูงเท่ากับตอนที่ไม่ติดแก๊สใช่มั้ยครับ ละต้องการฟิลการใช้งานเหมือนเดิม

ผมแนะนำว่า หาสเปเซอร์หนุนโช้คหลังก็ได้ครับ สัก 1 นิ้ว หรือ 1.2 นิ้ว อย่างน้อยก็ทำให้รถตอนมีแก๊สในถัง สูงเท่าๆกับตอนรถไม่ใส่ถังแก๊สครับ ตูดจะได้ไม่ห้อย

แต่ถ้ามีแก๊สในถังด้วย คนนั่งหลังหลายคนด้วย อย่างน้อยก็ทำให้รถไม่ห้อยลงไปมากครับ

อ้อ ราคาไม่แพงครับ สองชิ้นไม่น่าจะเกิน 1000 รวมค่าแรงอาจจะนิดๆหน่อยๆ

ถ้าจะเปลี่ยนสปริง ก็ต้องหาสปริงที่มีค่า K สูงขึ้นอีก เพื่อให้มันแข็งขึ้น แต่ก็อาจจะมีผลในการขับขี่นะครับ มันจะแข็งขึ้นนั่นเอง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 23:13:36 »
รถที่บ้าน Vios 2005 ติดถังโดนัท รองโช๊คหลัง นิ้วครึ่ง ไม่ห้อยครับ ท้ายกำลังสวย ราคาไม่น่าเกินพันครับ ราคาก้อนรองคู่นึ่งไม่กี่ร้อยบาทครับ ร้านอะไหล่ก็มีขาย ซื้อเองไปจ้างค่าแรงช่างก็ได้ครับ หรือมีทักษะทางช่างเปลี่ยนเองก็ดีครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 00:08:34 »
เสริมสตัดให้สูงขึ้นประมาณ 1-2 นิ้ว ราคาประมาณ 1500
กระด้างหน่อย แต่เอาอยู่

ยางสเปเซอร์ พอใช้ไปสักพักมันชอบขาดครับ