ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามท่าน Commander Cheng ถึงสไตล์การนั่งขับรถครับ  (อ่าน 2844 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมเป็นคนตัวสูงใหญ่ ในเรื่องเบาะนั่ง ตำแหน่งการขับ ผมจึงให้ความสำคัญกับความเห็นของท่าน Commander Cheng มากครับ เพราะไซส์ใกล้กัน
แต่อยากจะสอบถามเพิ่มเติม เพราะไม่แน่ใจว่าสไตล์ของการขับเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า จึงขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1. ชอบขับแบบตัวชิดพวงมาลัย ศอกงอ เข่างอไหมครับ หรือถอยไปข้างหลัง เอนหลัง เหยียดแขนเหยียดขาสบาย ๆ
2. ชอบปรับเก้าอี้สูง ๆ ไว้มองมุมสูงไหมครับ หรือกดต่ำลงกับพื้น
3. ชอบเบาะแบบแข็ง ๆ โอบ ๆ เหมือน bucket seat ไหมครับ หรือชอบนุ่ม ๆ แบบโซฟา Lazy boy
4. ชอบนั่งกางขา แล้วมีปัญหาขาซ้ายเบียดคอนโซลรถบางรุ่นไหมครับ
5. ถ้าให้ยกตัวอย่างเบาะนั่ง และตำแหน่งคนขับที่นั่งสบายที่สุดในรถ Compact และ Mid size จะเลือกรุ่นไหนครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ตัวผมเองชอบนั่งเหยียด ๆ เอน ๆ กางขา บนเบาะนุ่ม ๆ ในรถเงียบ ๆ เครื่องเสียงเพราะ ๆ เหมือนนั่งอยู่ในห้องรับแขกที่บ้าน ไม่รู้จะเหมือนท่าน Commander Cheng ไหม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
1. ชอบขับแบบตัวชิดพวงมาลัย ศอกงอ เข่างอไหมครับ หรือถอยไปข้างหลัง เอนหลัง เหยียดแขนเหยียดขาสบาย ๆ

- ผมมักชอบตั้งพนักพิงตรงพอสมควรครับ และมักถอยฐานเบาะไปจนสุดหรือเกือบสุด เหยียดแขนตรงพาดบนพวงมาลัยตรง 12 นาฬิกาแล้วต้องตรงกับข้อมือหรือเลยข้อมือเข้ามาหาตัวนิดหน่อย เอามือจับหมุนพวงมาลัยแล้วถนัด เท้าขวาเหยียบเบรกสุดแล้วเข่ายังต้องงอนิดๆ เท้าซ้ายเหยียบคลัตช์สุดต้องเข่างอนิดๆ

2. ชอบปรับเก้าอี้สูง ๆ ไว้มองมุมสูงไหมครับ หรือกดต่ำลงกับพื้น
- ขึ้นอยู่กับประเภทรถครับ ผมชอบปานกลาง แต่ถ้าเป็นรถอย่าง Tiida หรือ Proton Suprima ผมจะปรับลงมาต่ำสุดหรือเกือบต่ำสุด ถ้าเป็นรถอย่าง Mercedes หรือ BMW ผมมักปรับไว้กลางๆ

3. ชอบเบาะแบบแข็ง ๆ โอบ ๆ เหมือน bucket seat ไหมครับ หรือชอบนุ่ม ๆ แบบโซฟา Lazy boy

- ผมไม่ชอบ Full Bucket Seat เพราะไม่มีใครทำไซส์ผมครับ ปีกที่ทำมาโอบร่างกายกลายเป็นดัน"สเกิร์ทข้าง"ของผมซะอย่างนั้น ปีกตั้งบั้งสูงทั้งหลายก็ต้องระวัง เข้าไปนั่งบางทีขาลื่นนิดลื่นหน่อย ไม่ปีกหักก็ไข่แตก เลือกเอา ดังนั้นผมจึงชอบเบาะแบบธรรมดามากกว่า ธรรมดาของผมนี่คือประมาณ WRX STi เดิมๆติดโรงงานนะครับ

แต่ถ้ามองในแง่รถบ้านใช้งาน ไม่เน้นแข่ง ผมมักมองในแง่ความสบายเวลานั่ง ความนุ่มที่พอดี รองรับหลังได้ดี และรองรับต้นคอได้ดี ..ในวัยขนาดนี้ ผมเลือกเบาะสบายๆมากกว่าเบาะที่รัดกุม เพราะไม่ค่อยได้ขับโหดแล้ว เข้าโค้งเดี๋ยวนี้ยางไม่ร้องสักแอะ วัยเสี้ยนในตัวมันหมดลงแล้ว

4. ชอบนั่งกางขา แล้วมีปัญหาขาซ้ายเบียดคอนโซลรถบางรุ่นไหมครับ
- เพียบอ่ะ พวก BMW นี่ประจำเลยครับเพราะอุโมงค์เกียร์ค่อนข้างใหญ่ ปัญหาอีกอย่างที่เจอคือคันเร่งอยู่ไปทางซ้ายมาก เวลาขับทางไกลต้องลอยเข่าขวาไว้ ถ้าเอาเข่าขวาพิงประตูแล้วจะเหยียบคันเร่งไม่ถนัด ผมก็ไม่ชอบ พวก Volvo แหละตัวดี (ยกเว้น S40, V40)

5. ถ้าให้ยกตัวอย่างเบาะนั่ง และตำแหน่งคนขับที่นั่งสบายที่สุดในรถ Compact และ Mid size จะเลือกรุ่นไหนครับ

ในไซส์รถ C-Segment ตอนนี้ผมยกให้ Mazda 3 ดีที่สุด ..ถ้าจะปรับพนักพิงกบาลให้ปรับดันหน้าหลังได้สักนิดจะดีมาก
Mid Size นั้นสูสีกัน แต่ในฐานะคนขับ ผมว่า Teana เข้ากับบอดี้ผมได้ดีกว่าคนอื่น แต่ก็เพียงเล็กน้อยเท่านั้นครับ

ในชีวิตนี้ัตั้งแต่เกิดมา รถราคาหลักแสนป้ายแดงที่ลองนั่งมาแล้วชอบสุด ยังไงก็ยัง Tiida เหมือนเดิม แต่เบาะยังไม่ดีสุด มันดีเรื่องพื้นที่ แต่ในเรื่อง Ergonomics ยังไม่เจ๋งนัก พวงมาลัยปรับเข้าออกไม่ได้ นั่นคือจุดที่ทำให้ขับไม่ถนัด เบาะยังดุนหลังตอนบนได้ไม่ดีพอ ในโลกนี้ถ้าใครคิดจะสร้างรถเล็กๆที่นั่งสบายควรคุยกับ Nissan ให้ Nissan จัดพื้นที่ และให้ Volvo ออกแบบตัวเบาะแล้วให้ Mazda เป็นคนเลือกว่าแต่ละอย่างจะติดตั้งไว้ตรงไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ เห็นภาพเลยครับว่าปกติจะนั่งขับแบบไหน
ผมว่าจริง ๆ ก็คล้ายของผมนะ เพียงแต่ผมคิดว่า ผมขับทางไกลข้ามจังหวัดบ่อย เลยปรับเอนสบาย ๆ มากกว่าท่าน Commander Cheng  ที่มักจะต้องเปลี่ยนเลยบ่อย ๆ ในกทม.
เดาว่า น่าจะชอบบรรยากาศโล่ง ๆ ในรถญี่ปุ่นมากกว่าแบบฟิต ๆ ในรถยุโรป และน่าจะมีปัญหากับไซส์ Compact ในหลาย ๆ รุ่น ซึ่งพอเป็น Mid size แล้วก็จะนั่งสบายกว่าชัดเจน

ถ้าแบบนี้ ผมตามดูคลิป ถ้าท่าน Commander Cheng ว่าคันไหนนั่งสบาย ผมก็คงว่าตามนั้นได้เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามท่าน Commander Cheng ถึงสไตล์การนั่งขับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 15:17:35 »
การจับพวงมาลัยแบบที่ปลอดภัย

มือขวาต้องไข้วข้ามมาจับที่ 8นาฬิกาได้ถึงนะครับ  ไม่อย่างนั้นจะหมุนพวงมาลัยตอนฉุกเฉินไม่ได้

ถึงจะชอบเอนยังไงก็ขอให้มือรักษาระยะนี้ไว้ ไม่ให้ห่าง แล้วจะหมุนพวงมาลัยได้คล่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 15:20:42 โดย Activehybrid »