ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรถ้าต้องจอดรถทิ้งไว้เป็นเวลานาน  (อ่าน 1879 ครั้ง)

asiancool

• บุคคลทั่วไป
คือ ผม มีความจำเป็นต้องจอดรถทิ้งไว้ที่บ้าน เป็น เวลา 6 เดือนครับ

อยากทราบว่าเราควรจะจัดการกับรถอย่างไร ให้ไม่เกิดการสึกหรอ และให้ระบบไฟฟ้าต่างๆ อยู่ในสภาพดี

เพื่อนๆมีวิธีใดแนะนำบ้างครับ เป็นห่วงรถครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: จะทำอย่างไรถ้าต้องจอดรถทิ้งไว้เป็นเวลานาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 23:17:49 »

ถ้ามีคนอยู่ด้วย start และขับอาทิตย์ละครั้ง

แต่ถ้าอยู่คนเดียว  ถอดแบตออก ไปฝากร้านแบต ชาชจ์

และถ้าทำได้ ยกรถลอย 3 ขา  และเอาของมาหนุนยางเล็กน้อย เพื่อ ไม่ไห้ช่วงล่างรับน้ำหนัก

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: จะทำอย่างไรถ้าต้องจอดรถทิ้งไว้เป็นเวลานาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 09:18:20 »
จอดยาวจริงๆก้อตามนี้ครับ ถอดแบต เอาสามขายกล้อไว้
รถผมเคยทิ้งไว้เกือบปี แบตไม่มีปัญหา แต่ยางไม่กลม สุดท้ายต้องเปลี่ยนยางทั้งที่ยังใหม่ เสียดายตัง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ sixth gear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 10:15:24 »
ล้างรถ เติมน้ำมันให้เต็มถัง เติมลมยางให้แข็งกว่าเดิมสัก 2PSI ถอดขั้วลบแบตออก
รถผมเคยจอดไว้ 5ปี สตาร์ทปีละ2ครั้ง ปัจจุบันยังวิ่งได้ดี แค่ 6เดือนไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 07:56:51 »
ขายถูกๆให้ผมคับ
ฮี่ ฮี่