ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ E200 cabriolet ตัว facelift หน่อยครับ  (อ่าน 4392 ครั้ง)

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำ E200 cabriolet ตัว facelift หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 18:44:58 »
พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่ครับ อยากสอบถามและขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆหน่อยครับว่า
- ถ้าเป็นหลังคาผ้าใบการเก็บเสียงในห้องโดยสารเป็นไงบ้างครับ
- การขับขี่ การทรงตัว กับ อัตราเร่ง แตกต่างกับตัว coupe มากไหมครับ
-  การใช้งานและดูแลรักษาหลังคาผ้าใบ จะยุ่งยากไหมครับ
- ถ้าใช้สัก 5-6 ปี ราคาขายต่อจะได้ราคาดีกว่ารุ่น coupe มากไหมครับ
กำลังเปรียบเทียบกับรุ่น coupe อยู่ครับ แต่ใจจริงชอบตัว cabriolet มากกว่าแต่ติดปัญหาเรื่องหลังคาผ้าใบเท่านั้น ถ้าเป็นหลังคาแข็งแบบ series 4 จะทำให้การตัดสินใจง่ายขึ้นเลยครับ ผมจึงอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
Re: ขอคำแนะนำ E200 cabriolet ตัว facelift หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 19:04:29 »
    อย่าไปเอาครับ เพื่อนบ้านผมใช้อยู

เสียงดัง ดูแลยาก จะอืดกว่าตัว coupe ปกติครับ

ข้างบ้านตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยเห็นขับเปิดหลังคาเลย
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ E200 cabriolet ตัว facelift หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:41:30 »
ถ้าคิดว่าได้เปิดบ่อยๆจัดเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ PedF001

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:04:15 »
ตอนแรกที่บ้านก็จะออกตัวนี้เหมือนกัน แต่กังวลการดูแลหลังคาผ้าแล้วก็กังวลเวลาไปจอดตามที่ต่างๆครับ

ไปๆมาๆจบที่ Cls facelift ครับ ส่วนE-coupe ที่บ้านผมเฉยๆกันหมด เลยไม่อยู่ในตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:15:29 »
- เสียงดังกว่า Coupe แน่นอนครับ เพราะมันมีรอยต่อเอาไว้เปิด/ปิด ยังไงก็ไม่สนิทเท่าหลังคาธรรมดาหรือหลังคาแก้ว
- ไม่แน่ใจครับ แต่น่าจะอืดกว่าเพราะหลังคาหนักกว่า
- ดูแลยากครับ เพราะเป็นหลังคาผ้าใบ
- รถCoupe ราคาแข็งครับ แต่ Cabriolet ราคาแข็งกว่า ยิ่งเวลาผ่านไปนานๆช่องว่างของราคาก็ยิ่งมากขึ้น

ผมว่าเอาที่คุณชอบดีกว่านะ จะได้ไม่ต้องมาพูดว่า " รู้อย่างงี้ " ภายหลัง
เลือกที่เราชอบ ถึงจะดีไม่ดียังไงเราก็เลือกแล้ว
แต่ถ้าเลือกที่ไม่ชอบ พอมันไม่ดีขึ้นมา มันจะหนักนะครับ

ออฟไลน์ top

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 08:38:47 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ แต่ผมมีข้อสงสัยว่าถ้าตัว cabriolet มีปัญหาเยอะแต่ราคาขายต่อทำไมขายได้ดีกว่าตัว coupe หรือตัว sedan ละครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 08:59:16 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ แต่ผมมีข้อสงสัยว่าถ้าตัว cabriolet มีปัญหาเยอะแต่ราคาขายต่อทำไมขายได้ดีกว่าตัว coupe หรือตัว sedan ละครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
  รถบ้านเรา  สำหรับรถเปิดประทุนเสน่ห์มันมีมากกว่ารถคูเป้แน่นอน    ไม่ว่ารุ่นไหนราคาจะตกซักเท่าใดสุดท้ายมันจะมีจุดนึงทำให้ทุกคนรู้ว่ารถแบบนี้จะมีราคาสูงกว่าชาวบ้านเขา      ราคามันจะตกมาแค่จุดนึงแล้วก็จะอยู่อย่างนั้น         คุณลองกวาดสายตาไปมองรุ่นอื่น ๆ  ยี่ห้ออื่นๆ  สำหรับเปิดประทุนหรือแนวโรดเสตอร์ก็ได้เป็นแบบนี้หมด    เพราะรถแนวนี้มันก็มีเสน่ห์ของตัวมันเอง       ไม่ว่าคุณจะเปิดประทุนหรือไม่เปิดก็ตาม

ส่วนเรื่องข้อเสียอื่น ๆ  ก็ตามที่ทุกท่านเขากล่าวมานั่นแหละครับ   อย่าไปคาดหวังว่ารถพวกนี้จะดีกว่านี้หรือแก้ปัญหารนี้ได้เพราะมันคือธรรมชาติของมัน      ไม่รู้ว่าทำไมคุณอยากเล่น Mercedes    แต่ถ้าเน้นการขับขี่เหมือนกันและไม่ได้เน้นว่าต้องนั่งกี่คน   แต่ขับคนเดียวมีแฟนนั่งไปด้วยแค่นั้น   ลองมองหาแบบ Roadster รุ่นอื่นก้ได้  มันจะได้อารมณณ์อีกแบบนึง

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 09:21:07 »
น่าใช้ครับ ถ้ารับกับจุดด้อยที่ทุกท่านกล่าวมา

แต่จุดเด่น คือ เปิดหลังคา ซึ่งไม่มีคันอื่นทำได้ครับ

เปิดหลังคาออกแล้วสวยมาก แต่ถ้าปิดหลังคา มองแล้ว coupe ลงตัวกว่า

อีกจุดนึง น่าจะมีรุ่นหลังคาโลหะนะ ถ้ามี รับรองขายดีกว่า coupe แน่

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 09:39:04 »
ชอบอันไหนเอาอันนั้นแหละคับ เราขับ ไม่ใช่คนอื่นขับ ซื้อมาที่ไม่ชอบก็จะรู้สึกเสียดายภายหลังเปล่าๆ   ;)
HeLLo!!

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 15:42:05 »
จัดไปคับ สวยงามรถสีขาวหลังคาแดงเข้มโคดสวยเลยคับ อัตราเร่งคงสู้ coupe ไม่ได้นิดๆขายต่อคงลงมากกว่าหน่อยอย่าไปกลัวคับถ้าชอบจัดเลย แต่ถ้าอยากได้

หลังคาแข็ง 420d convertible ก้สวยนะคับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 14:08:07 »
จากใจคนขับรถเปิดประทุนนะครับ (ไม่ใช่ e cab นะ)คงไม่ได้มีขับแค่คันเดียว เป็นคันเดียวของบ้านแน่ๆ

ถ้ารู้ว่าจะไปจอดเสี่ยงก็ไม่ต้องเอาไปครับ ขับคันอื่นไป แล้วก็ประเด็นเรื่อง maintenance ผมใช้มาก็ไม่เห็นมีอะไรนะครับ

สั่งน้ำยาจาก ebay มาเคลือบเองตลอด แล้วก็เรื่องสำคัญ เวลาเปิดประทุนเนี่ยหล่อมากนะครับขอบอก ท่านซื้อมาแล้วก็ต้องหาเรื่องเปิดเชื่อผม

ใครที่บอกว่าไม่เหมาะกับไทยบ้าง บ้างบอกซื้อมาจะได้เปิดกี่ครั้งกัน ..... แนะนำท่าน จขกท.ซื้อมาก่อนครับถ้าชอบเดี๋ยวได้เปิดแน่  ;D

รถแบบนี้อารมณ์ล้วนๆครับ แต่ผมเตือนก่อน ถ้าใจไป cabriolet แล้วไปซื้อ Coupe รับรองไม่จบครับผม !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 14:09:54 โดย Jae_156JR »