ผู้เขียน หัวข้อ: Airbag จำเป็นแค่ไหนในการซื้อรถ ?  (อ่าน 6032 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
Airbag จำเป็นแค่ไหนในการซื้อรถ ?
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 22:30:24 »
ผมจะซื้อรถครับ แต่เป็นรถมือ2

มีงบน้อยครับ ญาติเป็นคนซื้อให้ เงินตัวเองก็ไม่มีครับ เลยต้องใช้งบเท่าที่ญาติให้เท่านั้น

อุปกรณ์พื้นฐานที่ต้องมีคือ abs แต่ก็อยากได้ airbag ด้วย แต่รถที่มี airbag ก็ราคาแพงกว่าคันที่ไม่มีพอสมควร

1 อยากถามว่าสำหรับเพื่อนๆพี่ๆ airbag นั้นจำเป็นแค่ไหนสำหรับการซื้อรถครับ

2 ขอถามอีกข้อนึงครับ ปีๆนึงนี่รถมือ2จะราคาตกประมานเท่าไรครับ (เผื่อจะได้รถในฝัน ราคาอยู่ในงบประมาน)

ตอนนี้สนใจ vios mc 2010 อยู่อะครับ ถ้าเป็นรุ่น j at ก็ยังสู้ราคาไหว แต่รุ่นที่มี airbag ดันเป็นรุ่น e ขึ้นไปซึ่งราคาอัพขึ้นอีกหลายตังเหมือนกัน

มีงบ 2แสน7 ครับ บอกเลยครับว่าแคร์รูปร่างรถกับออปชั่นเหมือนกัน ถ้าไปเอาตัวก่อนไมเนอร์มาแปลงก็ติดเรื่องออปชั่นอีก

คือผมเน้นอะครับว่าต้องมีกุญแจรีโมท แต่รุ้สึกว่ารุ่นก่อนไม่เนอร์จะเป็นกุญแจไขแบบธรรมดา ยกเว้นรุ่นท๊อป

ถ้าไปทำกุญแจรีโมทก็เสียหลายตังอีก บนมาซะยาวเลย  งบ 2แสน7 นี่ปีหน้าจะพอมีโอกาศได้ vios mc e at (abs/airbag) ไหมครับ

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
Re: Airbag จำเป็นแค่ไหนในการซื้อรถ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 22:42:20 »
อยากถามว่าสำหรับเพื่อนๆพี่ๆ airbag นั้นจำเป็นแค่ไหนสำหรับการซื้อรถครับ
1.สำหรับผมมีคู่หน้าก็พอครับครับ
ขอถามอีกข้อนึงครับ ปีๆนึงนี่รถมือ2จะราคาตกประมานเท่าไรครับ (เผื่อจะได้รถในฝัน ราคาอยู่ในงบประมาน)
2.ตอบยากครับแต่ละปีตกไม่เท่ากันยิ่งใหม่ยิ่งตกมาก ยิ่งเก่ายิ่งตกน้อยลง

งบ 2แสน7 นี่ปีหน้าจะพอมีโอกาศได้ vios mc e at (abs/airbag) ไหมครับ
ได้สบายๆเลยครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: Airbag จำเป็นแค่ไหนในการซื้อรถ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 23:08:11 »
สำหรับผมถุงลมนิรภัยจำเป็นครับ มีดีกว่าไม่มี
แต่ขับรถมา 13 ปี ก็ไม่เคยใช้ซักที และไม่อยากจะใช้ด้วยครับ ;D ;D

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 23:29:50 »
สำหรับส่วนตัวผมแยกเป็น2กรณีครับ
-ป้ายแดง
จำนวนAirbag มีผลต่อการตัดสินใจมากครับ และผมให้ความมั่นใจกับAirbagที่ติดรถมาจากโรงงาน
-มือสอง
Airbag ไม่มีผลต่อการตัดสินใจเท่ารถป้ายแดงครับ เพราะผมไม่รู้ว่ารถคันนั้นผ่านอะไรมาบ้าง รวมถึงปัจจัยเรื่องความเสื่อมของอุปกรณ์ต่างๆตามอายุรถครับ

ในภาพรวมคือมีดีกว่าไม่มี และผมเข้าใจว่าAirbagนั้นเป็นเหมือนด่านสุดท้ายครับที่อาจจะช่วยชีวิตเราได้
ส่วนใหญ่ผมจะศึกษาข้อมูลจากคลิปCrash Test ซึ่งก็เห็นว่าการชนบางมุม บางจังหวะ คนมันจะโชคร้าย หัวมันก็ลอดผ่านAirbagไปกระแทกเสากระแทกคอนโซลอยู่ดีครับ 555  :-[ :P :-\

ดังนั้นขับขี่ปลอดภัยไว้ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 06:36:13 »
-ในการซื้อรถของผมขอ Airbag อย่างน้อยคู่หน้าครับ แต่ถ้าไม่มี ABS ก็ไม่มีประโยชน์ต่อการตัดสินใจ(ตัดทิ้งไปเลย) ยกเว้นรถส่งของนะครับ

-อันนี้แล้วแต่ปีครับ

-ปีหน้าตัว E คิดว่าน่าจะได้นะครับ แต่ผมเชียร์ Vios Britney มากกว่าครับ เคยเช่าขับทั้ง 2 รุ่นนานพอสมควร ทั้งช่วงล่างและพวงมาลัยดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 10:06:26 โดย View »
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 06:41:59 »
ส่วนตัวคิดว่าสำคัญมากเพราะเปนเรื่องึวามปลอภัย
เช่น city 750000 ถุงลม 6 ใบ กะ civic 820000 ถุงลม 2 ใบ คิดว่าcity น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 07:49:05 »
Vios Britney มากกว่าครับ เคยเช่าขับทั้ง 2 รุ่นนานพอสมควร ทั้งช่วงล่างและพวงมาลัยดีกว่าครับ

ถ้าไม่คาใจว่าแคบกว่าละก็เลือกเลยครับ เรื่องอายุนานกลัวอะไหล่เสื่อมไม่น่าเป็นกังวลครับ เท่าที่คนรอบตัวใช้ก็ทนดี อะไหล่หาง่าย ส่วนตัวคิดว่าวีออสตัวแรกเป็นวิออสที่ดีที่สุด(ในภาพรวม)ของทั้ง 3 เจน.ครับ

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 08:48:51 »
Vios Britney มากกว่าครับ เคยเช่าขับทั้ง 2 รุ่นนานพอสมควร ทั้งช่วงล่างและพวงมาลัยดีกว่าครับ

ถ้าไม่คาใจว่าแคบกว่าละก็เลือกเลยครับ เรื่องอายุนานกลัวอะไหล่เสื่อมไม่น่าเป็นกังวลครับ เท่าที่คนรอบตัวใช้ก็ทนดี อะไหล่หาง่าย ส่วนตัวคิดว่าวีออสตัวแรกเป็นวิออสที่ดีที่สุด(ในภาพรวม)ของทั้ง 3 เจน.ครับ

ความแคบลงมานิดหน่อยผมไม่ค่อยสนใจเท่าไรครับ เพราะญาติก็ขับรุ่นนี้อยู่ แล้วผมก็นั่งหลายครั้งแรกก็ยังรับได้ครับ

แต่ผมสนใจอายุการใช้งานของรถอะครับ เพราะคิดคำนวนแล้วผมมีเงินพอที่จะดูแลรักษารถ+ซ่อมรถแค่ปีละ 1หมื่นบาท(ไม่รวมประกัน)

แค่ค่าดูแลรักษาทั่วไปก็ปีนึงหลายพันละอะครับ เพราะผมใช้รถตกปีละ 15000กม.

มันก็คนบกำหนดเวลาเปลี่ยนถ่ายของเหลว หรือต้องดูแลต้องเปลี่ยนในหลายจุดละอะครับ ไหนจะต่อภาษีค่าโน่นนี่อีกอะครับ

ถ้าซื้อรถเก่ามากๆกลัวว่าจะมีอะไหล่เสื่อมหลายจุด ถึงอะไหล่จะหาง่าย แต่ผมกลัวว่าตัวเองจะไม่มีตังซ่อมอะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 09:01:42 »
  ของบางอย่าง  เช่น Airbag  ตอนปกติไม่มีทางได้ใช้หรอก แต่จำเป็นต้องมีเพราะโครงสร้างรถต่างจากสมัยก่อนชนกันทีมันดูดซับแรงกระแทกเยอะมันทำงานร่วมกับเข็มขัดนิรภัย      ควรมีมากกว่าครับ

ถ้าเป็น ABS  รถสมัยนี้แรงม้าถ่ายลงล้อมากกว่าแต่ก่อน   รถหนักขึ้นใหญ่ขึ้น   ถึงแม้จะขับ 60 เท่ากันแต่ความแรงต้องใช้เบรคถ้า มากกว่ากัน    ยังไงก้ต้องมี ABS

ส่วน ระบบ 4wd  ถ้าเป็นรถ SUV  หรือ ปิคอัพยกสูง   ยังไงก็ต้องมีระบบ 4wd  ถึงแม้ไม่ได้ใช้แต่ขับแล้วแตกต่างกันชัดเจน    ผมก็ไปมาเยอะบนถนนทางปกติทางออฟโรด ทางบนภูเขา  เห็นได้ชัดว่าถ้าไม่มีคงแหกโค้งตายห่าไปหลายครั้งแล้ว    

เพราะฉะนั้นของทุกอย่างที่เพิ่มเข้ามาดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ  
เหมือนคุณล้วงไปในกระเป๋ามีเงินมากกว่าคนอื่นหรือมีหลายล้านบาท     ถึงแม้ไม่ได้ใช้ ในชีวิตประจำวัน  แต่มันก็ดีกว่าคนที่ล้วงไปแล้วไม่มีเงินใช่ไหมครับ     ผมพูดแบบนี้ถูกต้องไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 09:05:25 โดย Auto »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 09:28:36 »
อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ผมจัดว่า ต้องมีในรถสมัยนี้ อะไรจะไม่มีก็ช่างมัน แต่ถ้าแอร์แบก+เข็มขัดนิรภัยไม่มี มันก็เหมือนนั่งกล่องกระดาษติดล้อ

รถตลาดสมัยนี้ ทดสอบความปลอดภัยในการชนผ่านได้เพราะแอร์แบกล้วน ๆ ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:25:33 »
มีไว้แล้วไม่ได้ใช้...ดีกว่าต้องการจะใช้แล้วไม่มี!
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:27:44 »
ถ้าไม่มีผมไม่มองครับ ABS  เหมือนกันครับ สมัยนี้ต้องมีครับผม

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:33:33 »
ตอนผมซื้อรถคันแรก เลือกตามงบที่ตัวเองมี(เด็กจบใหม่) ก็ได้รถรุ่นต่ำสุดเกียร์ออโต้ ที่ไม่มี ABS , SRS ถามว่าใช้ได้ไหม มันก็รับใช้ผมมา 8 ปีละ ยังปกติสุข
ส่วนคันถัดมา ซื้อให้แฟนใช้ กำหนดไว้เลยว่าต้องมี ABS, SRS ด้วยเท่านั้น และรถคันใหม่ที่ผมจะซื้่อเพื่อมาแทนคันเก่า ก็ต้องมี ABS , SRS เท่านั้นครับ

อุปกรณ์ความปลอดภัย ควรจะมีครบๆ รู้แหละว่าไม่มีใครอยากใช้ SRS หรอกครับ แต่ถ้ามันต้องใช้จริงๆ ย่อมดีกว่าไม่มีให้ใช้ครับ

ส่วนงบ จขกท ผมว่าหาได้สบายๆครับตัว E auto

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:07:37 »
อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกคับ เพราะฉะนั้นถ้างบประมาณที่ต้องเพิ่มไม่กระทบมากก็ควรจะจัด SRS ด้วยเลย

ผมเคยใช้แล้ว เจ็บหน้า เจ็บอกไปหลายวัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 23:39:10 »
1.สำคัญครับยังไงก็เอามีไว้ก่อนหละ

2.ถ้าไม่รีบก็รอครับ เพราะตอนนี้ราคามือ2ลงแบบฮวบฮาบมาก โดยเฉพาะรุ่นที่ตกรุ่นไปแล้ว มีแต่ดิ่งลงเรื่อยๆโดยใช้เวลาไม่นานเหมือนเมื่อก่อน

ออฟไลน์ Adios

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 07:47:37 »
ไม่เคยได้มีโอกาสใช้มันเหมือนกันนะครับ แต่เลือกที่จะมีไว้ดีกว่าไม่ดีครับผม

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 10:35:12 »
สำหรับผมยังไงคู่หน้าต้องมีครับ