ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 25 ตุลาคม 2014 //  (อ่าน 3915 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มาตั้งกระทู้รอไว้ตั้งแต่พระอาทิตย์ยังไม่ขึ้น

ใครมีคำถาม หรืออยากถามอะไร วันนี้ วันเสาร์
DR!VE By J!MMY กลับมาพดคุยกับคุณผู้อ่านกันเช่นเคยนะครับ

ฝากคำถามไว้ได้ในกระทู้นี้ แล้วเดี๋ยวจะตอบให้สดๆ ในรายการเท่านั้น

รับฟังได้ทั้ทางวิทยุ FM 93.5 MHz.
และทางออนไลน์ www.935HD1.com
หรือ Download App ได้จากทั้งใน Google play และ App Store

พบกันกับการออกอากาศสด ตอนบ่าย 4 โมงเย็น ถึง 6 โมงเย็น นะครับ

ออฟไลน์ ZAMAHEAD

• Newbie
  • *
ขอช่วยเปรียบเทียบ หลักการการคิดภาษีรถยนต์ตามจำนวนซีซี กับการคิดภาษีตามการปล่อยมลพิษ ข้อดีข้อเสียเป็นอย่างไร แล้วรถประเภทอะไร?ที่ได้ประโยชน์ แล้วรถยนต์เก่าๆที่ใช้กันอยู่ต้องไปทดสอบและปรับปรุงเพิ่มเหมือนใน UK หรือไม่ ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rtong

กระแสที่ mazda 2 จะเลื่อนเปิดตัว 1.5d ออกไป แล้วเปิดด้วยเบนซิลก่อนจริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ deathsheep

ปัญหามาสด้า3กับน้ำมันe85 ตอนนี้mazda thailandได้ออกมาแถลงหรือยังครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
คำถามที่1
ภายในปี 2558 จะมีโอกาสไหม ที่ Honda จะนำทัพ Hybrid มาเกือบทุกรุ่น เช่น
City Hybrid  ,  Jazz Hybrid  ,  Vezel Hybrid  ,  Civic Hybrid
แล้วถ้ามีจริง Hybrid จะเป็นแบบ Full Hybrid ทั้งหมดทุกรุ่นเลยไหม

คำถามที่2
Honda CR-V Minorchange ใหม่ เครื่องใหม่ 2.4 เอิร์ทดรีม + เกียร์ CVT
คาดว่าอัตราเร่ง กับ อัตรากินน้ำมัน จะดีกว่าเดิม ประหยัดกว่าเดิมไหม
แล้วจะมีโอกาสได้เห็นพี่จิมมี่รีวิวใหม่ปะครับ หรือ มีโอกาสได้เห็นผลทดสอบ อัตราเร่ง+อัตรากินน้ำมัน+คลิปไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 17:34:04 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ H3T

กระแส SUV ในบ้านเรากำลังดุเดือด
  CX-5 ยอดขายสูงจน CR-V ต้องเพิ่มออปชั่น ยังมี X-Trail ที่ไม่น้อยหน้าเลย

ทำให้นึกถึงรุ่นนึงคือ Forester ถ้าจะประกอบที่โรงงานมาเลเซียก็จะอยู่ในช่วงเวลาครึ่งแรกของปีหน้า

ผมได้ข่าวมาจาก Supplier ในมาเลเซียครับว่า มีการขยับแล้ว น่าจะมีข่าวดีครับ

อยากรบกวนขอความเห็นคุณจิมมี่เรื่องการทำราคาครับ จากปัจจุบันนำเข้าจากญี่ปุ่น 1.89 ล้าน ในรุ่น 20i

จะวางไว้ที่เท่าไหร่จึงจะเหมาะสม ไม่แย่งยอดขายกับ XV และไม่แพงเกินไปจนขายไม่ได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Impulse

มาชูมือเป็นอีกหนึ่งเสียเล็กๆว่าสนใจ BMW 116i อยู่ครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้คุณจิมมี่ทำรีวิวคันนี้

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
เท่าที่หาข้อมูลจากใน internet มาทั้ง ภาษาไทย อังกฤษ ญี่ปุ่น(ให้googleช่วย) ทุกกระแสบอกหมดเลยว่า Honda Stepwagon 2015 จะเป็นเครื่อง 1.5 Turbo 20Km/L เป็นรุ่นแรกที่จะได้ใช้เครื่องตัวนี้

ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ไทยเราก็ต้องได้ใช้ด้วยเพราะนำเข้ามาทั้งคัน(ถ้า Honda ยังนำเข้ามาอยู่)

ไม่ทราบพี่จิมมี่พอทราบอะไรที่ลึกมากกว่านี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ทำไมอยู่ๆเชฟโรเลต ถึงเลิกผลิตโคโลราโดรุ่นขับสี่กับตอนเดียวไปครับ ถึงจะขายไม่ค่อยดีแต่อย่างน้อยก็น่าจะเก็บเป็นตัวเลือกไว้บ้าง หรือผลิตแล้วขาดทุนมากเกินไปจนไม่คุ้มที่จะขายเลยหรือครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Subaru XV STi ที่เพิ่งเปิดตัวเป็นแค่เอาชุดแต่งมาทำให้ดูหล่อขึ้นใช้เครื่อง 2.0 สูบนอนเหมือนเดิม หรือว่าลงเครื่องใหม่หรือปรับปรุงให้แรงกว่าเดิมอะครับ ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Kawaei

• **
ปัญหา E85 ของ Mazda3 นีี่น่าสนใจมาก มันเกิดอะไรขึ้น ฉีดตรงของเขาถูกปรับปรุงให้รองรับ E85 ได้สมบูรณ์แล้วหรือไม่

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่และพิธีกรอีกท่าน (โทษครับจำชื่อไม่แน่ใจ แต่รู้ว่าผอมๆอะครับ)
1. Camry 2.0 2015 หัวฉีดตรง จะเติม E85 ได้ไหมครับ
2. Camry hybrid 2015 คงยังไม่เปิดตัวพร้อมกันกับ Camry 2.0 2015 ตัวธรรมดาใช่ไหมครับ และ ยังคงเป็น hybrid แบบเดิมใช่ไหม แสดงว่า อัตราการกินน้ำมันยังคงแพ้ Accord hybrid ใช่ไหมครับ
สุดท้ายครับ
3 อยากได้รถ full hybrid ตอนนี้ สนใจรถ 2 ตัว คือ prius top option มือหนึ่งเพราะมีส่วนลด หรือ camry hybrid Top Navi มือสองเพราะราคาตก พี่จิมมี่ว่า ตัวไหนน่าสนกว่ากันครับ ถ้าดูเรื่องสมรรถนะการขับขี่ การประหยัดน้ำมัน การนั่งสบาย การเก็บเสียง และ เทคโนโลยี hybrid ใครเด่นกว่า แต่ใช้งานในเมืองเป็นหลักนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ถึงแม้พี่จิมมี่จะมีเวลาตอบน้อยจริงๆ ชอบฟังรายการนี้ครับ พิธีกรสองท่านเข้าขาเลย แต่อยากให้เพิ่มช่วงเวลาตอบคำถามเพิ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 12:39:07 โดย tynny »

ออฟไลน์ paradorn1

• **
สวัสดีครับ พี่จิมมี่

รถ Hybrid รุ่นใหม่ๆ ยังซ่อมแพง,อะไหล่แพง มั้ยครับ

เคยหาข้อมูลจากคนที่เคยใช้ Alphard Hybrid และ Estima Hybrid
ทราบมาว่าอะไหล่ที่เกี่ยวกับระบบ Hybrid แพงมาก
เช่น Inverter , Battery Hybrid ,
ระบบเบรค ABS (สำหรับรถไฮบริดที่ใช้ระบบเบรคแบบไม่มีหม้อลม แต่จะใช้ปั้มลมเบรคแทน
ระบบนี้จะมีปั้มน้ำระบายความร้อนด้วย) , ระบบลูกปืนมอเตอร์ และแปรงถ่าน รวมทั้งตัว Motor Hybrid  
ซึ่งรายการแต่ละอย่างราคาหลักแสนบาท

ผมเข้าใจว่า Alphard Hybrid และ Estima Hybrid เป็นรถใหญ่,เครื่องใหญ่,น้ำหนักตัวรถเยอะ
พวกอะไหล่ที่เกี่ยวกับระบบ Hybrid (Inverter , Battery Hybrid , Motor Hybrid)  เลยต้องมีขนาดใหญ่ตามไปด้วย

สมมุติว่าถ้าเป็น Jazz Hybrid (ซึ่งเป็นรถเล็ก,เครื่องเล็ก,น้ำหนักรถน้อยกว่า Alphard Hybrid และ Estima Hybrid)
ค่าอะไหล่ของระบบ Hybrid จะแพงเหมือนกันมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

+++เพิ่มเติมจากช่วงต้นรายการที่พูดถึงกรมอุตุนิยมวิทยา+++

ได้ยินมาว่า ซูเปอร์คอมพิวเตอร์ที่ใช้ในการพยากรณ์อากาศ (พยากรณ์การเกิดฝน,ลม,อุณหภูมิ)
ถูกใช้งานมาตั้งแต่ปี 2539 ถึงปัจจุบันมีอายุการใช้งานเกือบ 20 ปีแล้ว
ซึ่งปกติซูเปอร์คอมพิวเตอร์ ต้องเปลี่ยนใหม่ทุกๆ 5 ปี จึงจะมีประสิทธิภาพในการใช้งานที่ดี

ระบบซูเปอร์คอมพิวเตอร์รุ่นใหม่ที่มีคุณภาพสูง จะช่วยให้การพยาการณ์อากาศแม่นยำ
สามารถพยากรณ์อากาศได้ล่วงหน้าถึง 1 เดือน และมีการพยากรณ์อากาศลงลึกถึงพื้นที่ระดับอำเภอ,ตำบล

ซึ่งระบบซุปเปอร์คอมพิวเตอร์รุ่นใหม่จะมีราคา 1,500 ล้านบาท และ ตอนนี้ยังไม่มีงบจัดซื้อใหม่

อ้างอิงข้อมูล
http://www.thairath.co.th/content/111386
http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewNews.aspx?NewsID=9520000039060
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 16:59:41 โดย paradorn1 »
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ trumpetx

ผมสงสัยว่า ทำไม e36 ของผม ใช้ยางหน้ากว้าง โหลดเตี้ย เปลี่ยนโช้ค ตั้งแบบเกือบแข็งสุด เข้าโค้งที่ตรงสะพานพระราม8 ขาออกประมาณ 100 รู้สึกว่า รถจะ over

แต่ลองขับ audi a4(b5) ของเพื่อนที่โค้งเดียวกัน แต่คันนี้เดิมๆ ขับ100 เท่ากัน แต่ทำไมไม่รู้สึกว่า รถจะ over เลย

เป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
อยากทราบว่า ฮุนได โซนาตา ตัวใหม่ จะมีมาขายในประเทศไทยหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
สอบถามเลยละกันนะครับ  :D

1. New C-Class W205 ถ้าเทียบกันในด้านความแรงกับ BMW F30 328i หรือ 325d ใช้รุ่นไหนมาเทียบได้บ้างครับ ดูเหมือนว่า C250 ก็ยังไม่แรงเท่า จะมีตัวที่แรงกว่านี้ออกมาอีกไหมครับ ไม่นับ C45 AMG นะครับ

2. ในด้านการขับขี่ระหว่าง W205 C250 กับ F30 328i , 325d ตัวไหนให้ความสบายกว่ากัน ถ้าต้องใช้เดินทางไกล แล้วถ้าเทียบกับ Golf GTI ด้วย ตัวไหนดีกว่ากันเรียงตามความสบายในการนั่งนานๆครับ

3. เหมือนข้อ 2 แต่เปลี่ยนเป็นการใช้เพื่อขับมุด เร่งแซง ออกตัวแรงๆ รบกวนช่วยเปรียบเทียบเรียงตามลำดับด้วยครับ

รบกวนสอบถามเท่านี้ก่อนครับ ขอพระคุณครับ  ;D ;D ;D

tatasan

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับพี่จิมมี่

- Nissan Note จะมาขายบ้านเราไหมครับ ? ถ้ามีจะประมาณเมื่อไหร่ครับ ?
- Nissan juke จะไมเนอร์เชนจ์เมื่อไหร่ครับ ในบ้านเรา

ขอบคุณครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Subaru XV STi ที่เพิ่งเปิดตัวเป็นแค่เอาชุดแต่งมาทำให้ดูหล่อขึ้นใช้เครื่อง 2.0 สูบนอนเหมือนเดิม หรือว่าลงเครื่องใหม่หรือปรับปรุงให้แรงกว่าเดิมอะครับ ขอบคุณครับ

แค่ของแต่งครับเครื่องเดิม เกียร์เดิม หลักๆ เพิ่มหางหลัง กับ ค้ำโช๊คหน้า กับ ป้าย STI