ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus nx300h vs toyota harrier hybrid  (อ่าน 17791 ครั้ง)

ออฟไลน์ alonenae55

• Newbie
  • *
Lexus nx300h vs toyota harrier hybrid
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:07:22 »
กำลังมีแพลนว่าจะออกรถ suv คับ

1. อยากได้รถที่มีสมรรถนะดีเพราะส่วนใหญ่วิ่งความเร็วสูงพอสมควรคับ

2. อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันคับเพราะวิ่งต่างจังหวัดบ่อย

ตอนนี้ที่คิดไว้ก็มี lexus Nx300h grand luxury กับ toyota harrier คับคิดว่าคันไหนน่าใช้มากกว่ากันคับ

ปล.รถต้องใช้เยอะมากๆคับเพราะวิ่งต่างจังหวัดแทบทุกวัน

arttie

• บุคคลทั่วไป
Re: Lexus nx300h vs toyota harrier hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:34:10 »
NX300h ครับ
และ CX-5  2.5  2.2Diesel ก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: Lexus nx300h vs toyota harrier hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:37:28 »
วิ่งความเร็วสูง ออกต่างจังหวัดบ่อย ผมมองว่า เครื่องดีเซล น่าจะเหมาะกว่า hybrid นะครับ
งบนี้ ผมว่าลองเทียบกับ bmw X3 20d ดูครับ
แต่ถ้าชอบ 2 ตัวที่ว่ามาจริงๆ NX300h น่าจะดีกว่า เพราะได้ประกัน 4ปี ไม่จำกัดระยะทางครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 13:08:12 »
เครื่องตัวเดียวกันลองเทียบส่วนต่างดูครับว่าถ้าจะเล่น NX300h จะเล่นรุ่นไหนออปชั่นใน Harrier Hybrid ตัวท็อปก็เยอะครับที่เหลือแล้วแต่ความถูกใจ
NX300h ดีกว่าที่ชัดเจนเลยคือเรื่องประกันครับถ้าอยากได้ตัวท็อปหลังคา panoramic ทางออกเดียวรถเกร์ยแต่การซ่อมบำรุงก็จะสู้ศูนย์บริการโดยตรไม่ได้

ถ้าเข้าซ่อมศูนย์อาจจะต้องมีค่าแรกเข้าหรือค่าแรง X2 ครับต้องดูว่าส่วนต่างเท่าไหร่ถ้าสัก 4 แสนขึ้นไปพอจัน่าสนใจครับ
อีกทางเลือกนึงคือรอดู X3 LCI อีกตัวเร็วๆนี้ครับวิ่งเยอะดีซลน่าสนครับตัวใหม่หล่อขึ้นเยอะเลย

ทั้ง 3 รุ่นมีรถเทสนะครับไปลองดูเลยดีกว่า X3 ตอนนี้ยังเป็นตัวปัจจุบันอยู่ก็ลองได้เลยครับไม่ต่างมากเรื่องการขับขี่แตกต่างที่การตกแต่งครับกับแรงขึ้นนิดนึง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 13:22:31 »
ไม่ทราบว่างบเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าระหว่าง 2 ตัวนี้ เป็น Hybrid เหมือนกันด้วย ผมไป Toyota นะครับ Harrier ตัวนี้สวยมากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 13:43:53 »
ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณ เลือก nx แน่นอน

ซื้อรถ เครื่อง hybrid ควรออกจาก ad เพราะได้รับประกันชุดhybrid ในระยะเวลาที่ยาวนาน

ถ้า ออก grey เวลาเคลมชุด hybrid จะลำบากนะ (ส่วนมากมักจะซ่อม เพื่อดึงให้เลยระยะเวลาประกัน หลังจากหมดระยะเวลาประกันก็ต้องเปลี่ยนเอง ราคา inverter battery สูงนะ)  ราคา ad ที่สูงกว่า เพราะมีการรับประกันรวมอยู่ด้วย

แต่ถ้า เป็น harrier เบนซินธรรมดา  แนะนำว่าซื้อ grey ได้ อยู่ที่ว่าชอบหน้า ตา ของตัวไหน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 14:04:19 »
ตามตัวเลือกที่ว่ามา เลือก NX ดีกว่าครับ

แต่ลองดู Harrier Hybrid ก่อน ตัวสูงสุดก็เหลือเฟือแล้วครับ สวยดีด้วย อาจจะจบที่ตัวนี้ก็ได้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 14:12:32 »
จริงๆออกต่างจังหวัด Hybrid ไม่ค่อยได้ช่วยประหยัดน้ำมันเท่าไหร่เลยนะครับ
เอาส่วนต่างจ่ายน้ำมันน่าจะดีกว่าครับ
แล้วก๋วิ่งเยอะ BMW ประกันแค่ 100K KM เอา Lexus ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 14:45:11 »
NX 300h คับไม่ก้ X1 diesel

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 17:42:01 »
โจทย์เดียวกันเด๊ะๆเลยครับ

Harrier 2.5 Hybrid ขับ 4 ตัว top สุด advanced package มีครบทุกอย่างที่อยากได้....เบาะหนังล้วน, กล้อง 360, หลังคาแก้ว, เครื่องเสียง JBL ลำโพง 11 ตัว, เบาะไฟฟ้า, เบาะเมม, ฝาท้ายไฟฟ้า, ไฟหน้าไฟท้าย LED, Radar Cruise Control, Lane Watch ฯลฯ

ทั้งหมดหาได้ในราคาไม่เกิน 2.5 ล้าน บางที่มีรับประกันนานกว่า 1 ปี

การซ่อมบำรุง Harrier ก็เอาเข้าศุนย์ Toyota ได้หลายศูนย์ แถมอะไหล่และระบบ Hybrid ก็เป็นตัวเดียวกันกับรุ่นรถที่ขายในบ้านเรา อะไหล่น่าจะหาได้ไม่ยาก

ถ้าจะเอา NX ออฟชั่นใกล้เคียง ต้องเลือกอย่างต่ำ ตัว Premium AWD ราคา 3.49 ล้าน หรืออาจจะต้องไป F-sport AWD 3.99 ล้าน เลยด้วยซ้ำ

ส่วนต่างอย่างต่ำ 1 ล้านบาท เทียบกับสิ่งที่ได้หลักๆ คือ การรับประกัน 4 ปี และรูปลักษณ์.......น่าคิดครับ

ตอนนี้เอนเอียงไปทาง Harrier มากกว่าหลายช่วงตัว....ติดอยู่แค่เรื่องเดียวที่วิทยุคลื่นญี่ปุ่นมันฟังได้แค่ FM 87-90 นี่แหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 17:48:17 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 18:08:34 »
ผมเลือก  NX300h ครับ
ด้วยเหตุผลเรื่องความสดใหม่และเป็นรถศูนย์
มันเป็นอะไรที่น่าเบื่อมากสำหรับรถเกรย์เวลาจะเครมอะไรแต่ละที
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 18:53:55 »
เลือก NX ครับเพราะบริการหลังการขาย การรับประกันเกี่ยวกับระบบ Hybrid น่าจะดีกว่ารถ Gray
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ PedF001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 19:58:13 »
รบกวน จขกท.หน่วยครับ
ขอพ่วงถามได้มั้ยครับ Harrier มีเครื่องดีเซลมั้ยครับ แล้วToyota thai จะมีกำหนดเอา Harrier เข้ามาเองมั้ย(รอได้ถึงเมษาปีหน้า)
พอดีจะเปลี่ยนจาก crv ที่บ้านชอบเครื่องดีเซล cx5 ไม่ชอบเลยครับ bm มี320d แล้ว อยากเปลี่ยนเพราะจะใช้รถเยอะเหมือน จขกท.เลยครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 20:40:43 »

Harrier 2.5 Hybrid ขับ 4 ตัว top สุด advanced package มีครบทุกอย่างที่อยากได้....เบาะหนังล้วน, กล้อง 360, หลังคาแก้ว, เครื่องเสียง JBL ลำโพง 11 ตัว, เบาะไฟฟ้า, เบาะเมม, ฝาท้ายไฟฟ้า, ไฟหน้าไฟท้าย LED, Radar Cruise Control, Lane Watch ฯลฯ

ทั้งหมดหาได้ในราคาไม่เกิน 2.5 ล้าน บางที่มีรับประกันนานกว่า 1 ปี

การซ่อมบำรุง Harrier ก็เอาเข้าศุนย์ Toyota ได้หลายศูนย์ แถมอะไหล่และระบบ Hybrid ก็เป็นตัวเดียวกันกับรุ่นรถที่ขายในบ้านเรา อะไหล่น่าจะหาได้ไม่ยาก

ถ้าจะเอา NX ออฟชั่นใกล้เคียง ต้องเลือกอย่างต่ำ ตัว Premium AWD ราคา 3.49 ล้าน หรืออาจจะต้องไป F-sport AWD 3.99 ล้าน เลยด้วยซ้ำ

ส่วนต่างอย่างต่ำ 1 ล้านบาท เทียบกับสิ่งที่ได้หลักๆ คือ การรับประกัน 4 ปี และรูปลักษณ์.......น่าคิดครับ

ตอนนี้เอนเอียงไปทาง Harrier มากกว่าหลายช่วงตัว....ติดอยู่แค่เรื่องเดียวที่วิทยุคลื่นญี่ปุ่นมันฟังได้แค่ FM 87-90 นี่แหละครับ

เรื่องวิทยุอย่าไปเสียดายเลยครับ     เพราะหากเราเลือกเอาวิทยุที่ไม่ใช่ ตัวติดกับรถ จากญี่ปุ่นมา
ฟร๊อนนอกจะไม่รองรับ ระบบการแสดงกล้องรอบคันผ่านจอนะครับ และคงอีกหลายอ๊อฟชั่น

เพราะ โตโยต้า เวลล์ไฟล์ของอาผม  เลือกเอาฟรํอนต์นอก   อ๊อฟชั่นพวกกล้องรอบคัน ระบบเตือนนอกเลน ระบบเตือนมุมอับ นี่ไม่ได้เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 21:56:50 »
รบกวน จขกท.หน่วยครับ
ขอพ่วงถามได้มั้ยครับ Harrier มีเครื่องดีเซลมั้ยครับ แล้วToyota thai จะมีกำหนดเอา Harrier เข้ามาเองมั้ย(รอได้ถึงเมษาปีหน้า)
พอดีจะเปลี่ยนจาก crv ที่บ้านชอบเครื่องดีเซล cx5 ไม่ชอบเลยครับ bm มี320d แล้ว อยากเปลี่ยนเพราะจะใช้รถเยอะเหมือน จขกท.เลยครับ

พอดีตอนนี้ก็ใช้ Trailblazer อยู่อยากจะเปลี่ยนเป็นรถ hybrid อะคับ ลังเลมากๆคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 22:00:12 »
เครื่องตัวเดียวกันลองเทียบส่วนต่างดูครับว่าถ้าจะเล่น NX300h จะเล่นรุ่นไหนออปชั่นใน Harrier Hybrid ตัวท็อปก็เยอะครับที่เหลือแล้วแต่ความถูกใจ
NX300h ดีกว่าที่ชัดเจนเลยคือเรื่องประกันครับถ้าอยากได้ตัวท็อปหลังคา panoramic ทางออกเดียวรถเกร์ยแต่การซ่อมบำรุงก็จะสู้ศูนย์บริการโดยตรไม่ได้

ถ้าเข้าซ่อมศูนย์อาจจะต้องมีค่าแรกเข้าหรือค่าแรง X2 ครับต้องดูว่าส่วนต่างเท่าไหร่ถ้าสัก 4 แสนขึ้นไปพอจัน่าสนใจครับ
อีกทางเลือกนึงคือรอดู X3 LCI อีกตัวเร็วๆนี้ครับวิ่งเยอะดีซลน่าสนครับตัวใหม่หล่อขึ้นเยอะเลย

ทั้ง 3 รุ่นมีรถเทสนะครับไปลองดูเลยดีกว่า X3 ตอนนี้ยังเป็นตัวปัจจุบันอยู่ก็ลองได้เลยครับไม่ต่างมากเรื่องการขับขี่แตกต่างที่การตกแต่งครับกับแรงขึ้นนิดนึง

X3 น่าใช้นะคับแต่งบไม่ถึงอะคับ  :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 23:01:04 »
ตามโจทย์ก็ NX หละครับ ดูแล้วเหนือกว่า

ไม่ก็ X3 pre LCI ตัวมาตรฐาน+ส่วนลด

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 01:37:54 »

เรื่องวิทยุอย่าไปเสียดายเลยครับ     เพราะหากเราเลือกเอาวิทยุที่ไม่ใช่ ตัวติดกับรถ จากญี่ปุ่นมา
ฟร๊อนนอกจะไม่รองรับ ระบบการแสดงกล้องรอบคันผ่านจอนะครับ และคงอีกหลายอ๊อฟชั่น

เพราะ โตโยต้า เวลล์ไฟล์ของอาผม  เลือกเอาฟรํอนต์นอก   อ๊อฟชั่นพวกกล้องรอบคัน ระบบเตือนนอกเลน ระบบเตือนมุมอับ นี่ไม่ได้เลย
รู้สึกว่าตัวท็อปดู Blu-ray ได้นะครับที่จอเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษได้เรื่อง FM เท่าที่ทราบแก้ได้  3 ทาง

1.เปิดจากมือถือแล้วเสียบเอาหรือ Bluetooth ออปชั่นนี้ไม่แน่ใจว่ามีไม๊
2.หาร้านแปลงได้ครับตัวเลขอาจจะไม่แสดงที่จอแต่ฟังได้ครบคลื่นครับ
3.ติดฟร้อน 1 din เน้นรับวิทยุชัดๆเพิ่ม 1 ตัว