ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเล่นๆเพราะอะไรเพดานรถญี่ปุ่นถึงเป็นสีเทาหรือครีมคับ  (อ่าน 3941 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ผมสงสัยมานานแล้วคับ

รถญี่ปุ่นส่วนมากหรือเกือบทั้งหมด

ส่วนมากจะเห็น เพดาน และ เสา A B C ด้านใน ไม่สีเทา ก็สีครีม (ยกเว้น yaris)

แต่ถ้าเป็นรถยุโรปในปัจจุบันจะเห็น เพดาน และ เสา A B C ด้านในสีดำทั้งหมด

ใครเคยสงสัยแบบผมมั้ยคับว่าเพราะอะไรจึงเป็นแบบนี้  

แบบ TEANA ภายในดำเบาะดำ หรือ ACCORD ภายในดำเบาะดำ  ถ้าเพดาน และเสา A B C เป็นสีดำทั้งหมด ก็น่าจะสวยกว่าสีครีมหรือป่าวคับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2014, 23:51:56 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
เคยเห็นที่พี่จิมมี่รีวิว active hybrid3 คันนั้นก็เพดานดำ จนพี่จิมมี่บอกว่ามันดูทึบได้เลยครับ

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
อาจจะเป็นเทคนิคในการจัดสีให้รถดูโปร่งไม่อึดอัดนะครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
น่าจะทำให้ดูสบายตา ไม่สะท้อนแสงเงา มั้งครับ

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

เข้าใจว่ารถญี่ปุ่นจะทำเพดานสีเทาให้ดูสดใสแต่าำหรับรถยุโรป  BMW Mercedes รุ่นธรรมดาก็เป็นสีเทาเหมือนกันแต่ถ้าป็นรุ่น AMG หรือ M SPORT จะเป็นเพดานสีดำเรียกว่าหลังคา ANTACITE อะไรสักอย่าง เพื่อความสปอต

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สีดำ สีแดง ...มันจะได้อารมณ์ปอร์ต
แต่สีเท่า ครีม ... มันสบายลูกหูลูกตา โปร่งโล่งครับ

ออฟไลน์ CJ.

Jaguar ก็เทา ครีม นะครับ

ผมว่าภายในสีสว่างๆ มันไม่อึดอัดดี +ซันรูฟมูนรูฟด้วยยิ่งโปร่งเลย

ถ้าเพดานสึมืด+ทึบ รู้สึกเหมือนโดนกดหัว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ adis

ความเห็นผมติดว่าคงจะไม่เกี่ยวกับค่ายญี่ปุ่นหรือยุโรปนะ
อยู่ที่รถแต่ละรุ่นเค้าจะดีไซด์แบบไหน
แต่สีอ่อน ๆ มันจะดูโปร่งสบายกว่าสีทึบ ๆ นะผมว่า

ออฟไลน์ Mighty-X

สีอ่อนมันโปร่งตากว่าครับ

แต่ผมไม่ค่อยชอบของรถส่วนใหญ่ที่เป็นแบบกระดาษอัด
ตรงที่มันเลอะง่าย ทำความสะอาดยากจริงๆเลย เช็ดเเรงก็เป็นขุยซะนี่

สู้แบบไวนิลเหมือนแบบ 20 กว่าปีก่อนไม่ได้ แต่มันไม่ค่อยสวย
บางรุ่นที่เป็นผ้า ก็ทำความสะอาดง่าย แต่ใช้ไปนานๆชอบหย่อนเป็นท้องช้างซะอีก

ออนไลน์ MoO Cnoe

คงไม่เกี่ยวกับ รถญี่ปุ่น อเมริกา หรือยุโรปครับ
เป็นการ matching ของ Designer มากกว่า

เพราะ D-max รุ่นปกติ คอนโซลแผงข้างสีดำ
เบาะสีน้ำตาล เสา A B C + เพดานเป็นสีเทา

ส่วน D-max X-series รุ่นตกแต่งพิเศษ
เบาะดำสลับแดง คอนโซลแผงข้างสีดำ
เสา A B C + เพดาน เป็นสีดำทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
น่าจะออกแบบมาให้ดูโปร่งโล่งสบายตา ไม่เกี่ยวหรอกครับค่ายรถจากประเทศไหน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถามเล่นๆเพราะอะไร จขกท. ถึงคิดว่า ภายในของรถญี่ปุ่นต้องเป็นเฉพาะสีเทาหรือสีครีมหล่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าภายในดำ เบาะดำ ผมชอบเพดานสีเทานะครับ

ถ้าเพดานดำผมว่ารู้สึกอึดอัด ดูมืดไปหมด

คหสต.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไปดู Yaris 1.2 มาหรือยังครับ?  ;D