ผู้เขียน หัวข้อ: All New Mazda 3 เติม E85 ได้ไหมครับ  (อ่าน 23467 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: All New Mazda 3 เติม E85 ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 20:27:18 »
ขอถามอะไรหน่อยได้ไหมครับ

รถคันนึง ที่เติม E20 / E85 ได้ไม่ได้เนี่ย มันมีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถคันๆนึงมากเลยหรอครับ?

ผมแค่รู้สึกว่า ซื้อ"รถยนต์"มา ยังไงเราก็ต้องเติมน้ำมันกันอยู่ดีไม่ใช่หรอครับ?

คือส่วนต่าง บาท/กิโลเมตร มันก็ไม่ได้ห่างแบบเป็นนัยยะสำคัญเลยไม่ใช่หรอครับ หรือผมเข้าใจผิด

คือสงสัยมากจริงๆ บางคนที่เติมซักE ไม่ได้นี่จะเป็นจะตาย แล้วต่อไปถึงเวลาเปลี่ยนยาง นี่จะทำกันยังไงครับ ไหนจะต่อประกันอีก

อยากรู้ครับ

ถ้าเติม E85 จะประมาณ 1000 บาท  ถ้าไป 95 อาจจะไปถึง 1500 ซึ่งต่าง 500 ต่อครั้ง

ผมเติมเดือนละ 5 ครั้งสำหรับ E85 = 1000 x 5 x 12 = 60000 บาท / ปี สำหรับค่าน้ำมัน E85
ถ้าเป็น 95 หละ ผมตีซะ 4 ครั้งเพราะอาจจะวิ่งได้มากกว่า = 1500 x 4 x 12 = 72000 บาท

แพงว่าประมาณ 12000 บาทต่อปี ผมเองใช้รถยาว 6-8 ปี = 72000-96000 ที่ผมเสียเปล่า ผมว่ามันเยอะเกินไป

แต่ละคนความคิดไม่เหมือนกัน แค่เสียงหลังคาเวลาฝนตกที่เหมือนรั้วสังกะสีบ้างยายผม ผมก็ไม่เลือก Mazda 3 แล้วครับ ไหนจะเสียงในห้องโดยสารก็ดัง ปัญหา E85 น้ำเข้าโคมไฟ รอบเดินเบาบางครั้ง มันเพียงผมที่ความสวยมันไม่สามารถชนะใจผมได้

คือผมก็ยังสงสัยนะ ว่านอกจากสวยกับขับดีแล้วมีเหตุผลอะไรที่ต้องเลือก Mazda 3 พอดีผมก็หารถ c seg อยู่แหละ ดูปัญหามีทุกยี่ห้อ แต่ผมเลือกตรงที่ว่าปัญหาของตัวไหนแก้ได้ ปัญหาไหนไม่หนักเกินไป และหน้าตามันสวยด้วย ผมไม่อยากซื้อรถมาเวลาขับต้องคอยมองหาศูนย์

เรื่องปัญหาผมก็เข้าใจว่ามันไม่เกิดขึ้นกับทุกคนครับ แต่ผมไม่ใช่นักธุรกิจ ผมไม่ชอบความเสี่ยงครับ เงินเกือบล้าน ไม่มีอะไรคุ้ม

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: All New Mazda 3 เติม E85 ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 20:33:22 »
อ่านติ๊กเกอร์อีกที มันเติมได้แต่ ออกเทน 95 ด้วยเหรอเนี่ย (min. 95 RON)

อันนี้ไม่แปลกครับ กำลังอัดสูงซะขนาดนั้น

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 20:35:26 »

รถคันนึง ที่เติม E20 / E85 ได้ไม่ได้เนี่ย มันมีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถคันๆนึงมากเลยหรอครับ?

ผมแค่รู้สึกว่า ซื้อ"รถยนต์"มา ยังไงเราก็ต้องเติมน้ำมันกันอยู่ดีไม่ใช่หรอครับ?

คือส่วนต่าง บาท/กิโลเมตร มันก็ไม่ได้ห่างแบบเป็นนัยยะสำคัญเลยไม่ใช่หรอครับ หรือผมเข้าใจผิด

คือสงสัยมากจริงๆ บางคนที่เติมซักE ไม่ได้นี่จะเป็นจะตาย แล้วต่อไปถึงเวลาเปลี่ยนยาง นี่จะทำกันยังไงครับ ไหนจะต่อประกันอีก

อยากรู้ครับ

ถ้าเติม E85 จะประมาณ 1000 บาท  ถ้าไป 95 อาจจะไปถึง 1500 ซึ่งต่าง 500 ต่อครั้ง

ผมเติมเดือนละ 5 ครั้งสำหรับ E85 = 1000 x 5 x 12 = 60000 บาท / ปี สำหรับค่าน้ำมัน E85
ถ้าเป็น 95 หละ ผมตีซะ 4 ครั้งเพราะอาจจะวิ่งได้มากกว่า = 1500 x 4 x 12 = 72000 บาท

แพงว่าประมาณ 12000 บาทต่อปี ผมเองใช้รถยาว 6-8 ปี = 72000-96000 ที่ผมเสียเปล่า ผมว่ามันเยอะเกินไป

แต่ละคนความคิดไม่เหมือนกัน แค่เสียงหลังคาเวลาฝนตกที่เหมือนรั้วสังกะสีบ้างยายผม ผมก็ไม่เลือก Mazda 3 แล้วครับ ไหนจะเสียงในห้องโดยสารก็ดัง ปัญหา E85 น้ำเข้าโคมไฟ รอบเดินเบาบางครั้ง มันเพียงผมที่ความสวยมันไม่สามารถชนะใจผมได้

คือผมก็ยังสงสัยนะ ว่านอกจากสวยกับขับดีแล้วมีเหตุผลอะไรที่ต้องเลือก Mazda 3 พอดีผมก็หารถ c seg อยู่แหละ ดูปัญหามีทุกยี่ห้อ แต่ผมเลือกตรงที่ว่าปัญหาของตัวไหนแก้ได้ ปัญหาไหนไม่หนักเกินไป และหน้าตามันสวยด้วย ผมไม่อยากซื้อรถมาเวลาขับต้องคอยมองหาศูนย์

เรื่องปัญหาผมก็เข้าใจว่ามันไม่เกิดขึ้นกับทุกคนครับ แต่ผมไม่ใช่นักธุรกิจ ผมไม่ชอบความเสี่ยงครับ เงินเกือบล้าน ไม่มีอะไรคุ้ม

ซื้ออัลติสก็หลังคาสังกะสีครับ ลองเข้าไปดูในคลับได้ เสียงพอกันเลย
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 21:31:24 »
E85 มีผลต่อการตัดสินใจมากครับ  เพราะน้ำมันเป็นสิ่งที่ใช้แล้วหมดไปไม่ได้อะไรกลับมา เติมน้ำมันแพงหรือถูกรถก็วิ่งได้เหมือนกัน (วิ่งแบบปกติทั่วไป) แล้วเรื่องอะไรเราจะเลือกรถที่มาเผาเงินในกระเป๋า ซึ่งเป็นเรื่องที่เราเลือกได้ก่อนการซื้อรถ ผมคนหนึ่งที่ไม่เอาด้วยคนละครับ  สำหรับคนที่ไม่ได้รวยมาตั้งแต่เกิดอย่าผมเงินหายากนะครับสมัยนี้

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 22:34:41 »

อยากรู้ครับ

ซื้ออัลติสก็หลังคาสังกะสีครับ ลองเข้าไปดูในคลับได้ เสียงพอกันเลย

เอ๋ ? ทำไมผมไม่เจอเลย ผมก็เข้ามาอ่าน mazda 3 club กับ กลุ่ม newalltis ตลอดนะ ถ้าเจอช่วยส่งค์ลิ้งให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 22:51:04 »
เรื่องหลังคาสังกะสี เคยมีคนนึงโทรไปโวยวายรายการวิทยุว่า รถตัวเองเวลาฝนตกเสียงดังมาก คนจัดรายการบอกว่า รถธรรมดาเดี๋ยวนี้เป็นยังงี้ทั้งนั้น ต้องทำใจ ไม่ก็ต้องไปบุหลังคาเอง คนโทรเข้าไปก็โวยไม่ยอม คนจัดเลยตัดปัญหาบอกว่า เอางี้ พี่ซื้อรถคราวหน้า พี่เพิ่มงบไปอีกล้านห้า แล้วไปออก เบนช์ หรือ บีเอ็มเลย เงียบถูกใจพี่แน่ แล้วคนจัดก็วางสายตัดจบไปเลย

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 23:05:28 »
เรื่องเสียงเข้าห้องโดยสารผมใช้FBอยู่ได้ไปนั่งเจ้า3ของเพื่อนมาละ ยืนยันว่าFBผมเงียบกว่าครับ  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 00:43:27 »
เรื่องเสียงเข้าห้องโดยสารผมใช้FBอยู่ได้ไปนั่งเจ้า3ของเพื่อนมาละ ยืนยันว่าFBผมเงียบกว่าครับ  ;D

แล้วปี 2014 นี้หลายเสียงคอนเฟริมว่า Altis เงียบกว่า FB ครับ ส่วน Mazda 3 ที่ผมไปเทสมาดังได้ใจ ต่างกับ ESport ตอนไปเทสอย่างเห็นได้ชัด

คือผมคนหาข้อมูล แต่พอเจอสาวกทั้งค่ายตลาดทั้ง Mazda ที่ผมสนใจผมกลับไม่ได้ข้อมูลอะไรเลย พอพูดถึงข้อเสียก็บอกว่านู้นก็เป็น นี่ก็เป็น มีปัญหาทุกยี่ห้อ อะไรประมาณนี้ ผมเลยไม่ได้คำตอบหรือข้อมูลที่ต้องการซะ จนต้องหาเองในบางครั้ง

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 02:31:30 »

มาสด้า3ไม่เคยนั่งครับ แต่ที่บ้านมี FB ยอมรับเลยว่าเสียงดังครับ แล้วก็ได้ไปนั่งแท๊กซี่ Altis ต้องอุทานว่า แมร่งเงียบกว่ารถกูอีก ::)

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 07:55:30 »

ตัวถังผลิตเปนคันที่vin 7669 ครับ. แหะๆ ท่านเจ้าของกระทู้ครับ อยากทราบว่าได้ส่วนลดของแถมอ่ะไรบ้างครับ

เอามาใบจองโชว์นึดนึงจะได้เปนแนวทางให้คนที่สนใจด้วย ว่าตอนนี้เค้ามีโปรพิเศษอะไรบ้างอ่ะครับ

แล้วเจอดอกเท่าไหร่.  ของผมได้ไม่กี่อย่างเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 22:39:33 โดย Puitam »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 08:28:48 »
  เอาเป็นว่ารถที่เป็นหัวฉีดเติม  E85  ได้ครับ แม้ฝาถังจะไม่ได้ระบุให้เติม       แต่ควรเป็นรถที่ใช้งานประจำทุกวันไม่ได้ขับเร็วมากมายนักเน้นขับเรื่อย ๆ    และเติม E85 ตลอด ถ้าเป็นรถเล็กแบบนี้ควรเป็นรถที่วิ่งอย่างน้อย 80-100 โล / วัน     แต่ถ้ารถที่กินน้ำมันมากหน่อยอย่าง INNOVA FORTUNER  ควรวิ่งอย่างน้อย 40-50 โลต่อวัน      จะไม่เกิดปัญหาใดใดกับการใช้งานครับ   

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 08:39:31 »
ณ. ปัจจุบันนี้ E85 สำคัญมากๆ ครับ
ค่าใช้จ่ายเป็นเรื่องสำคัญครับ
ตัวผมเองใช้รถน้ำมันมาตลอด เกือบ จะ 20 ปี แล้ว
สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ ค่าน้ำมันนี่แหละครับ สำหรับผม สมรรถนะ ก็สำคัญครับ แต่เป็นเรื่อง "รอง" ไปแล้ว
จนปัจจุบันนี้ (2 ปี ผ่านไป) ที่ใช้รถติดแก๊ส วิ่งเกือบ แสนโล นี่ สำคัญมากๆ
จนเริ่มรู้ว่า สมรรถนะ การเกาะถนน ไม่รู้จักครับ รู้แต่ว่า ขับยังไงให้ถึงปลายทางโดยปลอดภัย กับ ประหยัดๆ หน่อย ก็ดี
เชื่อมั๊ย การใช้รถในชีวิตประจำวันจริงๆ คุณก็แค่ ขับไปทำงาน
ทำไงให้เงินเหลือมากที่สุด ทำไงให้ประหยัดสุดๆ
นั่นแหละครับ สภาพเศรษฐกิจ เป็นตัวบีบบังคับคับ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 10:01:11 »
เดี้ยวนี้ E85 มาปั้มเยอะมากๆแล้ว มีครบทุกจังหวัด เส้นทางหลักๆก็มีทุกระยะ

มลพิษก็น้อย รักษาโลกอีกต่างหาก

ไม่รู้จะมาเถียงทำไหมว่าอย่าเอามาคิดเรื่องน้ำมัน ผมว่ามันไร้สาระไป

สาระจริงๆของกระทู้คือ Mazda 3 ตัวใหม่ๆ จริงๆมันใช้ E85 ได้จริงๆหรือไม่ ควรจะสนใจจุดนี้ อย่าลากลงทะเลกันเปล่าๆ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 21:23:41 »
แล้วเจ้าของกระทู้เปนไงบ้างครับ  เห็นเงียบไปเลย  ไม่เห็นเอาใบจองมาโชว์กันบ้างเลย  รึว่าไปถอยรถมาแล้วครับ