ผู้เขียน หัวข้อ: CRV G4 2.0 แสนโล ปรึกษาสอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 14188 ครั้ง)

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
    เช็ค 90,000 กม. เมื่อ3 เดือนก่อน ทดลองใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ของ Honda กระป๋องแดง
เบอร์ 40 (จากที่แต่ก่อนใช้แต่เบอร์ 20 ตามคู่มือ) สิ่งที่รับรู้ใด้คือ ช่วงคิกดาวน์ เร่งแซง ดีมากๆ
เหมือนกำลังเครื่องดีขึ้นชัดเจน แต่หากขับในเมืองปกติไม่เกิน 80 จะรู้สึกอืดนิดนึง แต่ไม่มาก
นิดเดียวจริงๆ
    หนนี้ครบ 1แสนโล ซึ่งหมดประกันแล้ว จึงหิ้วน้ำมันเข้าไปเอง เป็น Mobil1 สังเคราะห์ กระป๋องเงิน
ซึ่งก็หาอ่านจากหลายแหล่งส่วนใหญ่ว่าดีกัน ก็เลยเลือกมา ทีนี้เปลี่ยนเสร็จรับรถออกมา พบว่ารอบต้น
ดีกว่าเดิม เรื่อยๆไม่คิกดาวน์ก็ดี แต่ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ พอคิกดาวน์ในสถานการณ์เดียวกัน พบว่ามันไม่รู้สึก
ดีเหมือนเดิมครับ คือมันเหมือนกับว่าดีกว่าใช่เบอร์ 20 แต่ไม่ดีเท่า 40 คือเสียงมันครางมากกว่าเบอร์ 40
ไม่ใด้กำลังเช่นเดิม
      สอบถาม
1.Mobil 1 กระป๋องเงินกับรถวิ่งมาแสนโลอาจไม่เหมาะต้องไปใช้ กระป๋องทอง เบอร์40 แทนหรือเปล่า หรือว่า
   ปกติน้ำมันยี่ห้อนี้เป็นแบบนี้อยู่แล้ว ไม่เคยใช้ครับไม่แน่ใจว่าปกติหรือเปล่า
2ถ้าผมยังจะลองเบอร์ 30 เอายี่ห้ออื่น อะไรดี หรือว่าไปเบอร์40 ยี่ห้ออื่นเลยดีกว่า
      ขอบคุรทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
Re: CRV G4 2.0 แสนโล ปรึกษาสอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 23:06:15 »
ผม CR-V G4 2.4 เปลี่ยนใช้ คลาสตอล เอจ 0w-40 ตอน แปดหมื่น กว่าโล ดีขึ้นกว่า 0w-20 ของ 0 ชัดเจน ครับ เสียงสตาส เงียบกว่า เสียงเครื่องเงียบลง เครื่อง ลื่นกว่า เทียบจากใช้ E85 คาวหน้าว่าจะลอง โมบิล1 ป๋องทอง อยู่พอดีเลย ครับ
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
Re: CRV G4 2.0 แสนโล ปรึกษาสอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 09:03:55 »
โมบิล 1 ที่ใช้กันบอกต่อว่าดีคือ ป๋องทอง เท่านั้น ส่วนรถวิ่งเท่าไหร่ไม่สำคัญ ดูว่ากินน้ำมันเครื่องไหม แรงอัดเวลาขึ้นเนินตกไหม แล้วค่อยเพิ่มเบอร์น้ำมันเครื่อง

เบอร์ 30 กับ เบอร์ 40 ต่างยี่ห้อกันวัดกันยาก (ความรู้สึก) บางที 30 ยี่ห้อ A อาจลื่นน้อยกว่า 40 ยี่ห้อ B

ส่วนตัวผมอยากให้ลองใช้หลายๆ ยี่ห้อที่บอกว่าดี แล้วคุณจะเจอยี่ห้อที่คุณพอใจ บางครั้งเครื่องรถเราอาจชอบยี่ห้อไม่เหมือนคนอื่น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 11:21:24 »
ผม CR-V G4 2.4 เปลี่ยนใช้ คลาสตอล เอจ 0w-40 ตอน แปดหมื่น กว่าโล ดีขึ้นกว่า 0w-20 ของ 0 ชัดเจน ครับ เสียงสตาส เงียบกว่า เสียงเครื่องเงียบลง เครื่อง ลื่นกว่า เทียบจากใช้ E85 คาวหน้าว่าจะลอง โมบิล1 ป๋องทอง อยู่พอดีเลย ครับ

ถ้าเคยใช้เอจ 40 คงต้องมาป๋องทอง น่าจะถูกทางละครับ แต่ผมผิดทาง ทนไปอีกหมื่นโล

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 11:30:00 »
โมบิล 1 ที่ใช้กันบอกต่อว่าดีคือ ป๋องทอง เท่านั้น ส่วนรถวิ่งเท่าไหร่ไม่สำคัญ ดูว่ากินน้ำมันเครื่องไหม แรงอัดเวลาขึ้นเนินตกไหม แล้วค่อยเพิ่มเบอร์น้ำมันเครื่อง

เบอร์ 30 กับ เบอร์ 40 ต่างยี่ห้อกันวัดกันยาก (ความรู้สึก) บางที 30 ยี่ห้อ A อาจลื่นน้อยกว่า 40 ยี่ห้อ B

ส่วนตัวผมอยากให้ลองใช้หลายๆ ยี่ห้อที่บอกว่าดี แล้วคุณจะเจอยี่ห้อที่คุณพอใจ บางครั้งเครื่องรถเราอาจชอบยี่ห้อไม่เหมือนคนอื่น

"""""บางครั้งเครื่องรถเราอาจชอบยี่ห้อไม่เหมือนคนอื่น""""""""
  โดนมากครับ ความถูกใจมันต่างกันจริงๆ แต่ไม่ใช่ mobil ป๋องเงินมันไม่ ดี แต่แค่ honda เบอร์ 40
มันถูกใจมากกว่าครับ ยิ่งตอนเหยียบติดพื้นเครื่องยนต์มันเต็มใจจะไปกับเรามากกว่าครับ

ออฟไลน์ olympicplus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 14:22:15 »
แสนโล ไม่ลองเบอร์ 30 ดูล่ะครับ ถ้ารู้สึกว่า เบอร์ 40 หนืดไป รถผมก็ใช้อยู่ที่เบอร์ 30 ครับ 9หมื่นปลายๆ เพิ่งเปลี่ยนมาเลย ก็ดีนะครับไม่มีปัญหา รอบนี้ลองใช้ตัว เพอร์ฟอม่า ซุปเปอร์ ซินเธติก ของ ปตท. วิ่งในเมือง + ชานเมืองครับ ก็ไม่มีปัญหานะครับ ตอนเอาไปเปลี่ยนช่างบอกว่าตัวนี้มีทั้งเบอร์ 30 และ 40 ครับ เผื่อสนใจ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 11:33:52 »
แสนโล ไม่ลองเบอร์ 30 ดูล่ะครับ ถ้ารู้สึกว่า เบอร์ 40 หนืดไป รถผมก็ใช้อยู่ที่เบอร์ 30 ครับ 9หมื่นปลายๆ เพิ่งเปลี่ยนมาเลย ก็ดีนะครับไม่มีปัญหา รอบนี้ลองใช้ตัว เพอร์ฟอม่า ซุปเปอร์ ซินเธติก ของ ปตท. วิ่งในเมือง + ชานเมืองครับ ก็ไม่มีปัญหานะครับ ตอนเอาไปเปลี่ยนช่างบอกว่าตัวนี้มีทั้งเบอร์ 30 และ 40 ครับ เผื่อสนใจ

รอบนี่ที่ลอง เบอร์30ครับ จริงๆถ้ากระโดดจากของศูนย์เบอร์20 มา 30 ก็ไม่น่าคิดอะไรมาก
  แต่ปัญหาคือเคยใช้เบอร์ 40 แล้วเวลาคิกดาวน์ มันดีกว่านี้ครับ เนียน ลื่น พุ่ง เสียงเบากว่า
แต่รอบปกติค่อยๆไต่ ใกล้เคียงกัน เบอร์30 ดีกว่านิดนึง

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 13:25:35 »
ผมกลับกัน

ไม่เคยใช้ของศูนย์เลย ... ใช้ Mobil 5W-30 มาตลอด มาครั้งนึงของหมด ลอง Mobil1 0W-40 ปรากฎว่า รถวิ่งไม่ออก ช่วงออกจากบ้านใหม่ๆ เครื่องยนต์ยังไม่ร้อน เร่งไม่ขึ้น วิ่งไม่ออกเลย จนขับสักพัก ถึงปกติ ครับ

โดยส่วนตัวไม่ชอบ ชอบแบบแตะพุ่งแบบ 5W-30 น่ะครับ แต่ไม่เคยใช้ของศูนย์เหมือนกันแฮะ