ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสมัยก่อนโน้น อยากให้มีรถมากรุ่นเหมือนใน ตปท เดี๋ยวนี้.....  (อ่าน 5606 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ผมเคยคิดเมื่อสัก 20ปีที่แล้ว ได้ไปเที่ยว ตปท ครั้งแรก เห็นรถบ้านเมืองเขาแล้วแปลกตา รุ่นนี้ก็สวย รุ่นนั้นก็สวย รุ่นโน้นก็สวย สวยทุกรุ่นเลย มีรถให้เลือกมากมาย สะใจความต้องการ ซึ่ง ณ ตอนนั้น บ้านเรายังมีรถไม่มากรุ่นนัก(เทียบกะเดี๋ยวนี้)
  ปัจจุบัน ได้เห็นรถมากมายหลายรุ่นมากๆ (เทียบกับสมัยก่อน) รู้สึกว่ารุ่นมันเยอะเกินไป เวลาเปรียบเทียบข้อมูล มันเยอะมากจนตัดสินใจลำบาก (รักพี่ เสียดายน้อง) รู้สึกว่า มีให้เลือกน้อยก็ดีไปอย่าง ดู เทียบกันสัก 2-3รุ่น ต่างกันยังไง ชอบแบบไหน จบง่าย ทำไมต้องทำให้มันเยอะ รถบ้านเราก็ไม่ได้ราคาถูก กว่าจะซื้อได้แต่ละคันต้องเก็บตังค์กันหลายปี แถมต้องมาปวดหัวในการเลือกอีก...น้าๆคิดว่าไงกันบ้างครับ ชอบแบบไหนมากกว่ากัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม

มีทางเลือก ดีกว่าไม่มีทางเลือกนะครับ  ;)

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
  ผมเคยคิดเมื่อสัก 20ปีที่แล้ว ได้ไปเที่ยว ตปท ครั้งแรก เห็นรถบ้านเมืองเขาแล้วแปลกตา รุ่นนี้ก็สวย รุ่นนั้นก็สวย รุ่นโน้นก็สวย สวยทุกรุ่นเลย มีรถให้เลือกมากมาย สะใจความต้องการ ซึ่ง ณ ตอนนั้น บ้านเรายังมีรถไม่มากรุ่นนัก(เทียบกะเดี๋ยวนี้)
  ปัจจุบัน ได้เห็นรถมากมายหลายรุ่นมากๆ (เทียบกับสมัยก่อน) รู้สึกว่ารุ่นมันเยอะเกินไป เวลาเปรียบเทียบข้อมูล มันเยอะมากจนตัดสินใจลำบาก (รักพี่ เสียดายน้อง) รู้สึกว่า มีให้เลือกน้อยก็ดีไปอย่าง ดู เทียบกันสัก 2-3รุ่น ต่างกันยังไง ชอบแบบไหน จบง่าย ทำไมต้องทำให้มันเยอะ รถบ้านเราก็ไม่ได้ราคาถูก กว่าจะซื้อได้แต่ละคันต้องเก็บตังค์กันหลายปี แถมต้องมาปวดหัวในการเลือกอีก...น้าๆคิดว่าไงกันบ้างครับ ชอบแบบไหนมากกว่ากัน

ผมชอบที่มีสิทธิ์ในการเลือกครับ นอกจากนี้มีหลายรุ่นทำให้เกิดการแข่งขัน ดีกับผู้บริโภค ไม่ชอบให้มีอะไรเลือกเยอะ ลองไปอยู่เกาหลีเหนือสักสองสามปีสิครับ แล้วคำถามพวกนี้จะไม่เกิดขึ้นอีกเลย

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
ผมกลับกันครับ ผมกลับชอบซะมากกว่า  ::) ;D ได้ดู Spec รถคันใหม่ๆ  8) 8)

หาอะไรใหม่ๆ เปรียบเทียบ นู่นี่นั่น เหมือนได้ เรียนรู้่สิ่งไหม่ๆ เวลาจะเลือกก็สนุกไปอีกแบบครับ  (ความเห็นส่วนตัวครับ)

แต่ความจริงแล้วผมว่า ตัวเลือกเยอะก็ดีแก่ผู้บริโภคครับ

ออฟไลน์ golf8023

ผมกลับชอบมากกว่าครับ ที่มีรถให้เลือกเยอะๆ
ยิ่งถ้าเป็นSegmentใหม่ๆยิ่งชอบครับ เพิ่มทางเลือกให้กับคนซื้อมากขึ้น

ออฟไลน์ Auto

เมื่อก่อนไม่มีรุ่นให้เลือกมากนักครับเพราะว่าการเอื้อประโยชน์ให้กับค่ายรถยนต์ในการลงทุนประกอบรถยนต์ในบ้านเรา ตอนนั้นยังไม่เน้นการส่งออก       การผลิตครั้งนึงเน้นว่าต้องการขายได้ปริมาณมาก ๆ เพื่อคุ้มทุนค่าแม่พิมพ์     เราจะเห็นรถอย่างอีซูซุมังกรทอง แม่พิมพ์เดียวล่อไป 10 ปี  สำหรับโฉมนั้นแทบไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลย  ลากขายแบบยาว ๆ มาตลอด    ตัวเลือกของรถยนต์มีน้อย   การไปหารถนำเข้าราคาก็แพง     อีกทั้งไลน์ผลิตยังไม่หลากหลายเพียงพอที่จะประกอบรถยนต์ได้มากมายหลายรุ่น 

การมีรถเพิ่มมากขึ้นเป็นข้อดีที่ทางเลือกผู้บริโภคมีเยอะขึ้นแต่เทรนการใช้รถของคนจะเปลี่ยนไป  คือหารถที่มีความเป็นตัวตนของตนเองมากขึ้น      เรื่องการไปซื้อรถตลาดรุ่นตลาดแบบที่เห็นกันเกร่อตั้งแต่ต้นซอยยันปากซอย  จะเริ่มน้อยลงคนจะหันไปหารถที่มีความเฉพาะมากขึ้น   มันก็มีทั้งดีและเสียปนกันไป  แต่โดยรวมดีคือผู้บริโภคมีทางเลือกมากขึ้น      แต่ข้อแย่ ๆ อื่นก็จะตามมาเยอะ คืออะไหล่รถจะแพงขึ้น  ซึ่งเด๊ยวนี้มันก็แพงขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก     คนจะต้องทิ้งรถเร็วขึ้นในขณะที่รถยนต์แพงกว่าเดิมมาก  การลงทุนในประเทศจะลดน้อยลงไปหันไปส่งออกแทน จนกระทั่งญี่ปุ่นเริ่มย้ายฐานไปมองหาที่แห่งใหม่ที่มีอนาคตกว่า  ค่าแรงถูกกว่า และสำมารถทำกำไรต่อคันได้มากกว่าบ้านเรา

ออฟไลน์ top3245

นี่มันเป็นข้อดีต่างหากครับ มีให้เลือกมากขึ้นกว่าแต่ก่อนนะมันดีแล้ว

และถ้าจะว่าไป ณ ปัจจุบัน ชนิดรถที่มีให้เลือกในไทย ก็ยังถือว่ามีให้เลือกน้อยกว่าเมืองนอกมากๆ

ออฟไลน์ redsun

ข้อเพิ่มเติมนิดนะครับ

บริษัทฯรถยนต์ ไหนๆจะให้ผู้บริโภคเลือกแล้ว
ช่วยขยับมาตรฐานพวกรุ่นถูกสุดให้มีความปลอดภัยขั้น(พื้นฐาน)ครบๆสักหน่อยครับ
ของบางอย่างใส่ไปก็ไม่กี่ตังค์ อย่าไปเล่นเรื่องราคา เรื่องการตลาดมากเกินไปเลย  :)

ออฟไลน์ kenny523

เฉพาะกระบะ อีซุฯ ผมก็งงมากแล้ว บางที่ต้องดูที่สติ๊กเกอร์

ออฟไลน์ veronic

แต่ก่อนผมอยากอัตตราภาษีเราเท่ากับประเทศเจริญแล้ว
ตอนนี้ผมก็ยังอยากอยู่เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เอ้า ทีมะก่อนอยากได้รุ่นนั้นรุ่นนี้ บ้านเราไม่มีเหมือนชาวบ้าน

เอ๊ะ ทีตอนนี้บอกเยอะไป เลือกไม่ถูก

ขอหยิกทีซิ!!!!

จะบอกว่า บ้านเราก็ลองผิดลองถูกกันมาหลายรุ่น รถบางประเภท ขายไม่ได้เลยในบ้านเรา ก็ต้องล้มหายตายจากไป

เกิดจากการลองผิด ลองถูก คิดว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้จะขายดี

แต่คิดว่า ทุกวันนี้ ผู้ผลิตหลายๆค่าย ต่างมีข้อมูลของแต่ละประเทศมากเพียงพอแล้ว ที่จะสามารถคำนวณความเป็นไปได้ในการวางจำหน่าย แล้วไม่ขาดทุน

และ แนวโน้มการใช้รถเปลี่ยนไปมากกว่า จากเดิมที่เคยเป็นรถเก๋ง รถสเตชั่นแวกอน

กลายเป็นรถ SUV และ Minivan และ Hatchback ขนาดต่างๆ

อีกไม่นาน รถเก๋ง Sedan ก็จะล้มหายตายจากบ้านเราไปตาม Generation คนรุ่นก่อน (ที่ชอบรถเก๋ง)

อาจจะเกิดคำถามอีก 20 ปีข้างหน้า "ทำไมบ้านเราไม่มีรถมีท้ายแบบประเทศ..บลาบลาบลา บ้างล่ะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 23:47:00 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ ihatecops

• Jr. Member
  • **
ผมว่าดีนะ มากรุ่น ใช้เวลาเลือกนาน สุดท้ายก็จะได้รถที่ตรงใจมากที่สุด

อย่าง australia รถรุ่นนึงมันขายทุก model เลย เช่น accord มันมีทั้งหน้าตาตัว US ตัว Euro ให้เลือกเลย  แบบนั้นรักพี่เสียดายน้องมากกว่าอีก อิอิ

ออฟไลน์ SM.

มีให้เลือกมากๆ ก็ดีครับ แต่ขอมีเงินมากๆด้วยครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะได้หาตัวเลือกที่เหมาะกับตัวตนที่สุดได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าตัวเลือกเยอะๆดีแล้วครับ เราเลือกได้เต็มที่ ผู้ผลิตต้องใส่ความคุ้มค่ามาให้มากกว่าเมื่อก่อน

ผู้บริโภคอย่างเราๆมีแต่ได้กับได้ครับ