ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าเรื่องอุบัติเหตุทางถนน และ การคุ้มครองของประกันให้ฟังคับ บทเรียนราคาแพง  (อ่าน 6594 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ผมขับไปต่างจังหวัดตอนกลางคืน ระหว่างทางก็เห็นรถหน่วยฉุกเฉินจอดอยู่ริมทางกำลังเหล่ๆมอง เป็นเหตุสิบล้อชนกัน ค่อนข้างหนักพอสมควร ทันไดนั้นรถผมก็ถูกกระแทกจากท้องรถทันทีอย่างรุนแรก ปั้ก! เครื่องดับทันที ไฟฉุกเฉินติด ผมพยายามสตาร์ทขณะล้อยังหมุม เพื่อพยายามพยุงเข้าข้างทาง แต่ไม่ติด จนสุดท้ายลองประคองเข้าพร้อมช่วยเบรคไป จนสุดท้ายลงมาดู เป็นรถผมชนเข้ากับเศษวัสดุของสิบล้อ มันก็คือ หัวดุมเพลาที่ตกอยู่กลางเลนที่ผมวิ่ง ที่เห็นความเสียหาย ณ ขณะนั้นคือ แผ่นพลาสติกปิดท้องรถ หล่นลงมาและมีรอยตัดขาดกลางเลย ทั้งที่ในเนื้อพลาสติกมีใยเหล็กเหมือนยางเลย เป็นรอยตัดตรงยาวผ่ากลางตรงกว่ากรรไกรตัดอีกคับ แต่จากเสียงกระแทกดังสะท้านทั้งคันผมว่าต้องมีไรหนักหนากว่านี้แน่ๆ แต่มืดมองไม่เห็น

ผมเลยเรียกตำรวจที่อยู่ที่พื้นที่สิบล้อชนกันมาแจ้งรายละเอียดไป ด้วยทางกระบวนการ จึงต้องยึดรถผมไว้รอผลคดี(ผมเพิ่งรู้) ประกันผมชั้น 2+ ผมโทรแจ้งประกันด้วยความคุ้มเคยรถที่บ้านทำประกันชั้น1ทุกคัน มาคันนี้ชั้น2+ เผลอเลยโทรไปแจ้งประกันว่าชนเศษจากรถคันอื่นที่ชนกัน ทางประกันพูดสวนผมอย่างเดียวเลยว่า ไม่ได้ชนกับรถไม่มีทะเบียนไม่จ่าย ไม่รับผิดชอบ ยังไม่ทันฟังไรเลย ซึ่งไม่ฟังเลย แต่สุดท้ายผมบอกว่า รถในประกันของเค้าเกิดอุบัติเหต ประกันเลยส่ง survey มาที่หน้าเหตการณ์ (เดี๋ยวมาเล่าคับประกันเหมือนประกันมือสมัครเล่นเลย  >:(   ) พอแจ้งตำรวจและ survey ฝั่งผมมาถึง เค้ามาเก็บรายละเอียด และมีรถยกมาจากไหนไม่รุจะมายกรถผมไป อันนี้ยัง งงๆ แต่พอเก็บรายละเอียดจบก็ยกรถไปและตัวผมไปที่ สน กับ survey พอไปถึงผมคิดว่าคงมาแจ้งว่าเป็นผู้เกี่ยวข้องและคงจบ ให้ขนรถกลับไปซ่อมได้เลย ป่าว ทำไรไม่ได้เพราะ1ในสิบล้อมีผู้บาดเจ็บหนัก ต้องรอมาให้ปากคำและผลคดีจบแล้วผมถึงนำรถกลับไปซ่อมได้ งงต่อ ไม่เคยเจอ เคยชนท้าย4คันรวดผมคันสุดท้ายรับผิดไปเต็มๆ

แต่นี้สิบล้อคันแรกจอดอยู่ริมทางเพราะมีของหล่น อีกคันเลี้ยวมาจากแยกซึ่งปกติเวลาเลี้ยวเข้าแยกมาต้องพยายามชิดขวาเพื่อเข้าเลนหลักแต่นี้มาเสียบสิบล้อคันที่จอดอยู่ แต่ก็ยังไม่ยอมรับผิด ให้ความว่าคันที่จอดอยู่ไม่มีไฟ ไม่มีสัญญลักษณ์วางไว้เลยมองไม่เห็น จะพยายามให้กลายเป็นผิดคู่ ทั้งๆที่มีประกันชั้น1ทั้งคู่ -*- คดีไม่จบซักที และผมก็ไม่รู้ว่าถ้ากรณีแบบนี้มันต้องมีคนผิดอยู่แล้ว ไม่ว่าจะคนไหน หรือ สองคน

ประกันผมมันก็บอกให้ผมรอผลคดีอย่างเดียวและเพิ่งมารู้ทีหลังว่า ประกันต้องมีหน้าที่สำรองจ่ายให้ผมก่อนและนำรถออกไปซ่อมไม่ต้องรอผลคดี เพราะมีประกันทั้งคู่ และมันมีคนผิดอยู่แล้วไม่ว่าจะฝ่ายไหนก็ตาม **บทเรียนที่1

แต่ก็แล้ว3วันที่รถต้องจอดเน่าอยู่ลานเก็บของกลางกว่าจะเคลียเรื่องจบ(เฉพาะผม)เพราะประกันผมยอมสำรองจ่ายก่อน แล้วรอเบิกฝั่งสิบล้อไม่ว่าจะฝ่ายไหน แต่เรื่องสิบล้อสองคันนั้นจบยังไงผมไม่ได้ติดตามแล้วคับ

และกว่าจะเอาออกจากลานของกลาง มีค่าใช้จ่ายเยอะมาก

1.ค่ายกรถจากจุดเกิดเหตไปลานเก็บของกลาง แจ้งผมไว้แล้วว่ามีค่าใช้จ่าย แต่ไม่บอกเท่าไหร่ เอาง่ายๆนะคับ ถนนเลี่ยงเมืองชลบุรี จากแยกพนัสนิคม กลับรถมาฝั่งตรงข้ามเลยก็เป็นที่เก็บรถของกลางแล้ว ลองเอาอีกคันมาวิ่งวัดระยะทางแล้วคับ ไม่ถึง5กิโล ตอนแรกเรียกผม 3500 ผมยืนงงเป็นไก่ตาแตกเลย ยกรถในกรุงเทพจากทองหล่อไปบางบัวทองยังไม่เกิน2000 ของ Mondial เคยเรียกเพราะเจ้าประจำหลับไปแล้ว 2500 จากฟังกี้วิลล่า Arena10 ไปศูนย์ตรงห้าแยกลาดพร้าวยังแค่ 2500 นี่ผมโดน 3500 พอผมถามทำไมแพง ลดให้ 500 เหลือ3000

ปล.แต่ตอนมารอยกรถที่จุดเกิดเหต บอกผมถ้ายกกลับกรุงเทพเอา 3500 ผมยิ่งมึนเข้าไปอีก นี่มันขูดรีดกันหรือปล่าวคับ "ชลบุรีรถยก"  

2.ค่ายกจากลานของกลางไปอู่ที่กรุงเทพฯ อีก 4000 ตอนแรกคนขับบอกผม3500 งงตาแตกอีกรอบ สุดท้ายลดให้เหลือ 3000 < อันนี้รับได้คับมันไม่ได้แพง แถมข้ามจังหวัดด้วย

3.ค่าตวจสภาพ เพราะเอารถออกก่อนคดีจบ ร้อยเวรเลยให้ลานเก็บของกลาง ตรวจสภาพอีก 1000 ซึ่งทำน้อยกว่าตรวจสภาพจ่ายภาษีอีก -*-

4.ค่าจอดรถในลานจอด เหมาจ่าย 500บาท แต่จริงๆวันละ 50 โดนราคาเหมา แต่จอดแค่3วัน ...... เอากันอีก

พอมาถึงกรุงเทพแล้ว นี่แหละคับที่จะถาม รถผมตอนเกิดเรื่อง ผมจำได้ว่าขับทำวัตถุเหมือนหัวเพลา และเจอจริงๆที่จุดที่สิบล้อชนกัน ดัง ปั้ก เข้าท้องรถ ดังทีเดียวแล้วรถไหลจนหยุด ไม่มีเสียงลากกับท้อง ผมกะว่าแค่ แผ่นพลาสติก2-3แผ่นกับอ่าง น้ำมันเครื่อง ไม่ก็ช่วงล่างหน้าบางชิ้นก็คงจบ แต่พออู่ที่ส่งไปซ่อมโทรมาแจ้งว่ามีไรต้องเบิกบ้างผมแทบเป็นลม เริ่ม .. อ่างน้ำมันเครื่อง ลูกรอกหน้าเครื่อง คอมแอร์ สายพาน แผ่นพลาสติก6ชิ้น อ่างน้ำมันเกียร์ เสื้อเกียร์ เพลากลาง ดุมเฟืองท้าย แพหลัง แร็ค คานรับเครื่อง2ข้าง แท่นเครื่อง แท่นเกียร์ สวิตข้างเสื้อเกียร์ sensor เครื่อง ยังไม่แน่กี่ตัวเพราะสตาทแล้วเบาดับไฟเครื่องโชว์  และโดนเสื้อสูบท่อนล่างด้วย ซึ่งมันเยอะมากกว่าที่ผมคิดไว้สุดๆ เยอะจนงงว่าตอนชนทำไมมันไม่รู้สึกอะไรเลย

และที่ประกันผมยอมสำรองจ่ายให้ก่อน แต่กำหนวดวงเงินไว้ว่าไม่เกินกี่ % ของทุนเอาประกัน ตอนแรก survey เขียนระบุความเสียหายที่เห็นไว้คือไม่เกิน5-7หมื่นโดยการคาดคะเนเอา ผมเลยเอาออกมาซ่อมก่อน แต่พอจะลงมือซ่อมมันมีเสียหายมากกว่าที่เห็นเยอะมาก คือว่าง่ายๆตัวถังหลักแทบไม่โดนอะไรเลย มันไปโดนเครื่องเกียร์แพหน้า แพหลังซะหมด ซึ่งมูลค่าสูงมาก และคดีสิบล้อสองคันยังไม่จบ ผมก็ยังไปเบิกประกันสิบล้อไม่ได้ จะให้ประกันตัวเองจ่ายก็เกินวงเงินรับผิดชอบ

และยอดรวมความเสียหายมันสูงจนจะเลยทุนประกันไปแล้ว ประกันตอนแรกจะเสนอ Total Loss มาให้ แต่ก็คดียังไม่จบ ประกัน อู่ รวมถึงผมก็ยังทำไรไม่ได้ต้องรอคดีจบ ผมเลยปรึกษา broker ที่ผมทำประกันด้วย เขาแนะนำให้ฟ้องร้องไปทางสิบล้อทั้งคู่ เพื่อเรียกร้องค่าซ่อมมาก่อน เพราะดูแนวโน้มคดีฝั่งสิบล้อไม่มีทีท่าจะจบในเร็ววัน เพื่อให้เรื่องรับผิดชอบรถผมจบลงไวที่สุด

ลังเลมากคับ ระหว่างจะตัดสินใจซ่อมเพราะรถไม่ได้โดนตัวถังเลย โดนแต่ละชิ้นคือเปลี่ยนแล้วจบทั้งนั้น ไม่มีเรื่องตัวถังบิดเบี้ยวมาเกี่ยวเลย ถอดแพหน้าแพท้ายเพลา อ่างเครื่อง กับ เกียร์ทั้งลูก จบ ไม่มีงานของอู่สีเลย มีแต่เปลี่ยนอะไหล่ทั้งนั้น และผมรักรถคันนี้มาก(แต่ถ้าสภาพตัวถังมันโดนก็ไม่อยากเก็บหรอกคับ) คืนทุนไปขาดทุนย่อยยับพอใช้ได้เลยล่ะคับ ถ้ามันชนไฟไหม้ หน้าหัก หลังยุบ ตัวถังเสียเยอะ จะไม่ลังเลเลยคับ

และอู่สีที่ส่งไปก็ถามผมแล้วว่าจะซ๋อมที่ไหน เพราะมันไม่มีงานสี อู่สีก็จะส่งไปทำอู่ที่เชี่ยวชาญเฉพาะรถยี่ห้อนี้เหมือนกัน ... งงไปอีก - * -

Q : โดยปรกติถ้างานที่ต้องซ่อมไม่มีเกี่ยวกับอู่สี อู่สามารถส่งต่อไปทำที่อื่นที่เชี่ยวชาญได้มั้ยคับ ตัวผมเองก็มีอู่ประจำอยู่และค่อนข้างไว้ใจฝีมือยกเครื่องของอู่นี้มากกว่าอู่สี

Q : ผมควรรอคดีจบหรือให้โบรคเกอร์ส่งฟ้องดีคับ เพราะถามโบรคเกอร์บอกว่าอย่างน้อยจบไวกว่ารอคดีสิบล้อแน่นอนเพราะมันเข้าข่ายประวิงเวลาแล้ว

Q : และถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกซ่อมโดยการให้ประกันไปหาหัวตัดมาแล้วเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นที่เสียหาย หรือ เลือกที่จะ Total Loss ไปเลย อ้างอิงจากที่ผมเล่าคือ ตัวถังไม่โดนเลย เป็นแค่ชิ้นส่วนที่ถอดเปลี่ยนได้ทั้งหมด

ขอให้ทุกท่านขับรถอย่างระมัดระวัง และ อย่าให้เกิดเรื่องแบบผมเลยคับ วุ่นวายยิ่งกว่าชนไฟไหม้ทั้งคันไม่รู้กี่เท่า เบื่อมาก

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member

ออฟไลน์ Arado_kung

รถคันนี้รักขนาดไหนครับ ถ้าพอตัดใจได้แนะนำ Total loss แล้วซื้อคันใหม่ดีกว่าครับ บอกตรงๆงานนี้โคตรยุ่งครับกว่าจะซ่อมเสร็จ ไม่งั้นก็ขอเบิกเงินประกันมาซ่อมเองครับ จะยุ่งน้อยลงและรถเสร็จไวกว่ารอซ่อมผ่านอู่ในเครื่อประกัน

ออฟไลน์ Alcatraz

รถอะไรหรอครับ

นี่ถ้าไม่เหล่มอง มาเร็วแบบไม่สนอาจคว่ำแน่ๆ

ออฟไลน์ vantipz

ค่ายกถูกมากครับ ของผมชนแถวพุทธมณฑลสาย3 หลังยับทั้งคันโดนรถพ่วงมันสอย
ค่ายกไป สน.ธรรมศาลา 6 กิโลเมตร โดนไปสี่พันห้า ยังดีที่ประกันจ่ายคืนให้

เรื่องอู่นี่ต้องคุยกับประกันนะครับ เพราะน่าจะโคกันเรื่องเบิกอะไหล่
ตอนผมทางประกันเค้ามีให้สองทางเลือก
- ให้อู่ในลิสประกันซ่อมให้ อันนี้รอนาน (ให้ศูนย์รถเป็นคนซ่อม)
- ไปหาอู่เอง แล้วมาเบิกค่าซ่อม อันนี้เร็วกว่า แต่เรื่องเบิกน่าจะปวดหัว

สุดท้ายทางศูนย์ตีราคาซ่อมเกินวงเงินประกัน และแนะนำว่าให้ผมขายซากปิดบัญชีไปแทน

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าชนจนถึงมีตำรวจมา  รถที่มายกต้องจากวินที่ได้รับการแต่งตั้ง(อย่างลับๆ)เท่านั้นครับ  รถยกนอกพื้นที่มายกสุ่มสี่สุมห้าไม่ได้  เข้าใจรึยังครับว่าทำไม่มันถึงแพง

ออฟไลน์ redsun

ชนกันข้างหน้าแล้วมีชิ้นส่วนเบ้อเริ่มขนาดนั้น กลางถนนหลวงอย่างน้ัน
ไม่มีสัญญาณ ไม่มีสิ่งบอกกล่าว ไม่มีสิ่งกั้นล่วงหน้า ผมว่าทำไม่ถูกนะครับ
รถคันต่อมาแล่นผ่านมีสิทธิชนเสียหายอย่างมากได้ทุกคัน ทุกเวลา

ปล.
ถ้าโครงสร้างยังดีอยู่
เป็นผมเลือกซ่อมนะ
แต่ต้องใช้เงินคนผิดซ่อม

คหสต :
ถามอู่ซ่อมซ่อมได้ และขับเหมือนเดิมหรือไม่
และตกลงว่าก่อนรับรถ ขอทดลองขับก่อนด้วย

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ tommaris

ถ้าชนจนถึงมีตำรวจมา  รถที่มายกต้องจากวินที่ได้รับการแต่งตั้ง(อย่างลับๆ)เท่านั้นครับ  รถยกนอกพื้นที่มายกสุ่มสี่สุมห้าไม่ได้  เข้าใจรึยังครับว่าทำไม่มันถึงแพง

ตามนี้ครับ และราคาที่ว่านี่ถูกแล้วครับ ผมโดนยกจากกาญจนาภิเษกช่วงบางแคกลับบางนาโดนไป 3500

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
"ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังครับ
ขอให้เรื่องจบในทางที่สบายใจอย่างเร็วไวครับ"

ออฟไลน์ Cheercheers

เข้ามาให้กำลังใจครับ ของผมกลางปี2013ที่ผ่านมา e39 523 executive หมุนไปฟาดเสาไฟฟ้า
ขณะฝนตก โครงสร้างรถเสียรูป จึงตัดสินใจ total loss ทันที จากวันนั้นจนถึงวันนี้ยังคิดถึงอยู่
ตลอดเลยครับ มูลค่ารถไม่แพงแล้วเมื่อเทียบตอนราคามือหนึ่ง แต่ความผูกพันนี่สิ :'(

ฟังจากที่คุณ teerapote เล่านี้ เคสนี้หนักมาก
ผมว่าเรื่องแบบนี้พูดยากครับ อยู่ที่ใจเราล้วนๆเลยครับ ทำใจจะจากเค้าได้มั้ย
ขอออกความเห็นเฉยๆนะครับ
-ถ้าโครงสร้างรถยังดีและประกันเค้ายอมซื้อหัวตัดรถให้เรา มาสับของกับคันเดิม
  สมมุติเป็นผม ผมก็พร้อมจะซ่อมครับ

-ถ้าตีมูลค่าการซ่อมมันเกินกว่าทุนประกัน  ผมจะทำใจ total loss

ปล.ขอให้จบเรื่องด้วยดีครับ
Cheercheers

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่านแล้วรู้สึกจุกแทน

ถ้าเป็นผมแล้วผมพอมีตังนะผมจะ Total loss ไปเลยครับจบปัญหาไปแค่นี้ชีวิตก็วุ่นวายพอแล้ว แต่ถ้าการเงินไม่ค่อยดีก็ต้องซ่อมหละครับหนักกว่านี้เค้ายังซ่อมกันได้

เอาใจช่วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nioka

จุกแทน มีรูปประกอบมั้ยครับ

ออฟไลน์ 0%

พวกตำรวจก็เจ้าของรถยกทั้งนั้นแหละครับ มีกันหลายคัน

ออฟไลน์ kiwiwi

เปลี่ยนเครื่องมือสอง ง่ายกว่าหรือเปล่าครับ

จากที่ฟังดู เหมือนเครื่องขับหลังเลย ผิดถูกขออภัย

เป็นกำลังใจให้ครับ

ที่อู่แจ้งเกือบ20อย่างคือ มีรอยโดนเบียดหนักเบาไม่เท่ากัน แต่มีที่หนักหน่อยคือ คานหิ้วเครื่องและลูกรอกคอมแอร์ที่บุบงอ รองมาก็อ่างน้ำมันเครื่องบุบแต่ไม่แตก ท่อไอเสียช่วงพักกลางบุบ พักปลายมีรอยเฉี่ยว และ sensor ใต้อ่างน้ำมันเครื่องที่ปลั๊กโดนแรกกระแทกหลวมออกมาที่ทำให้เครื่องติดแล้ววอดดับ

นอกนั้นเป็นรอยเฉี่ยวๆ มีแพหน้า กับ แร็คที่โดนเข้าไปเหมือนกันแต่ไม่ถึงกับผิดรูปแค่บุบ แต่อู่แนะนำให้เปลี่ยนให้หมด เพราะคนจ่ายคือคนผิด

แต่ถ้าอ้างอิงจากรายการอู่แจ้งนี่มีเป็นลมล่ะคับ เยอะโฮกกก ...

ทั้งนี้ทั้งนั้น ทุกชิ้นไขน็อตออกเปลี่ยนชิ้นใหม่จบ ถ้าอะไหล่มากองอยู่พร้อมทุกชิ้น อู่ที่ผมเข้าประจำทำวันเดียวเสร็จ -*-  :o
2011 Prius

และถ้าผม Total Loss ไป ขาดทุนย่อยยับแน่คับ ประกัน2+ส่วนมากทำไม่เต็มราคารถ ไม่ถึงครึ่งด้วยซ้ำ และผมเพิ่งได้คันนี้มา รุ่นเดียวกันแต่คันที่4แล้ว เปลี่ยนโช๊ค จานเบรค ของเหลวทั้งคัน อะไหล่ในเครื่อง ฯลฯ ซ่อมไปเยอะอ่ะคับเป็นแสนล่ะว่าง่ายๆ ว่าง่ายๆคือสภาพแทบจะ100%แล้ว ไม่100ก็99.9แล้วล่ะคับ และที่ทำคือขับยังไม่ถึง500กิโล มันดันมีเรื่องซะก่อน  >:(

แต่ตามที่บอกถ้าชนแล้วมันหนักหนาสาหัสคงไม่เก็บไปซ่อมหรอกคับ เสียเวลา แต่นี่มันไขน็อตเปลี่ยนวิ่งได้เลย ไม่มีงานยุ่งยาก
งานยากคือหาอะไหล่นี่แหละ คันผมมันดันเครื่องใหญ่กว่าชาวบ้าน ออพชั่น อะไหล่บางอย่างมันเลยหายากนี่แหละคับที่กลัวปวดหัว

เคยหนีไปใช้รุ่นใหม่กว่านี้ แต่ขับจริงๆยังไงก็สู้รุ่นนี้ไม่ได้ เสียดายที่จะขายซาก รถวิ่งยังไม่ถึงแสนโลเลยคับ รถปี2004 สภาพแทบจะยังกับวันรับรถใหม่ ไม่มีตำหนิ ขายทิ้งผมก็เสียดายล่ะคับ  :'(
2011 Prius

ออฟไลน์ stssr

• Newbie
  • *
เดาว่ารถใหม่คุณ teerapote คือ E39 530i

ออฟไลน์ veronic

เจอยั่งงี้ปวดหัวน่าดูครับ การเคลียร์ถนนหละหลวมไป
กับอีกบทเรียนที่สำคัญ "อย่าละสายตาจากถนนระหว่างขับรถ"
หลายครั้งที่ผมเห็นพอมีอุบัติเหตุรถที่วิ่งผ่านก็จะหันกันไปมอง บางคันถึงกับเบรคหยุดกลางถนน คันหลังตามมาหันไปมองอยู่เหมือนกันเลยชนกัน เป็นอุบัติเหตุอีกคู่ทันที ถ้าอยากรู้มาก แนะนำให้จอดข้างทาง หลังอุบัติเหตุนั้นแล้วเปิดไฟฉุกเฉินลงมาดูครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

ดีแล้วครับแสดงว่าจบลงด้วยดี ผู้ผิดออกค่าใช้จ่ายให้
ขอให้กลับมาหล่อไวๆเหมือนเดิม ;D
Cheercheers

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
น และ การคุ้มครองของประกันให้ฟังคับ บทเรียนราคาแพง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 16:21:02 »
ผมไม่เข้าใจกระบวนการตีใครผิดใครถูกตามกฏของ บ.ประกันเขาปฏิบัติกันนะครับ แต่เทีาที่อ่าน มันเกิดจากคันอื่นที่ทำร่วงไว้ ซึ่งเราไม่ควรโดนร่วม (ถ้า จนท รีบเคลียร์พื้นที่หรือหาไพรอนมาวางกันไว้ก่อน) ขับมาดีๆต้องมาเสียเวลา เสียความรู้สึกกับทั้งประกันและ จนท รถไม่มีใช้อีก ฯลฯ ทั้งประกันและ จนท ชอบเบี่ยงไปเป็นผิดทั้งคู่ ทั้งๆที่ความจริงมันต้องมีคนถูกและผิด แต่อยากเอาเร็ว จบเร็ว เสียเวลาอีก ส่วยมากใครที่โดนก็มักบ่นว่า ซวยจริงๆ  ขอให้จบเรื่องแบบที่ควรได้รับอย่างถูกต้องและแฮ็ปปี้นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รุ่นเดียวกันแต่คันที่4แล้ว
เคยหนีไปใช้รุ่นใหม่กว่านี้ แต่ขับจริงๆยังไงก็สู้รุ่นนี้ไม่ได้

เดาไม่ยากเลยครับ E39 คันที่ชน อีกคันที่รุ่นใหม่กว่าแต่ขับดีไม่เท่าก็ E60

ขอให้หาอะไหล่ได้ครบเร็วๆนะครับ และขอให้ซ่อมจบจริงๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ข้อเสียของประกันชั้น 2 จะ + หรือไม่ ก็ไม่ต่างกัน

เมื่อเกิดอุบัติเหตุ ไม่มีคู่กรณีไม่ซ่อม
และจะซ่อมเฉพาะส่วนที่เกี่ยวข้องกับคู่กรณีเท่านั้น ส่วนควบอื่นๆ ไม่เกี่ยว ไม่อยู่ในวงเงิน
พูดกับประกันพูดยาก เสียเวลา

ปกติ ซ่อมอู่ อู่ตีราคาแพงเว่อร์
ให้ประกันคุมราคา ราคามันต่างกันเป็น 5 เท่าครับ

ทางเลือกคือเอาเงินประกันไปซ่อมเองครับ
แต่อะไหล่หายาก คงต้องขายทิ้งครับ
ขายตอนนี้ ขาดทุนยับ เพราะไม่ใช่เวลาของรถมือสอง